Làm sao người ta biết địa chỉ mình qua địa chỉ IP nhỉ?

dongvh579

Junior
Solutions
1
Reactions
2
MR
0.001
Chào các bác, em hỏi ngu câu này:

Địa chỉ IP của mỗi gia đình là động. cứ bật tắt modem là có địa chỉ IP mới, vậy sao từ IP đó người ta biết địa chỉ nhà mình nhỉ :))

Mà địa chỉ IP ở Mỹ cấp phát có giống cách ở VN ko ạ, hay ở Mỹ , mỗi modem là 1 địa chỉ IP fix cứng luôn ạ.

Tại em mua hàng ở Mỹ mà web nó check được địa chỉ IP mình đang thanh toán, khác với địa chỉ IP mình đăng ký ship hàng tới

Địa chỉ IP của mỗi gia đình là động. cứ bật tắt modem là có địa chỉ IP mới, vậy sao từ IP đó người ta biết địa chỉ nhà mình nhỉ :))

Mà địa chỉ IP ở Mỹ cấp phát có giống cách ở VN ko ạ, hay ở Mỹ , mỗi modem là 1 địa chỉ IP fix cứng luôn ạ.

Tại em mua hàng ở Mỹ mà web nó check được địa chỉ IP mình đang thanh toán, khác với địa chỉ IP mình đăng ký ship hàng tới
Bên Mĩ sài IP tĩnh, mỗi nhà 1 modem, 1 IP riêng biệt, nên nó biết được địa chỉ nhà cụ thể. Còn ở VN nhiều nhà trong cùng 1 khu vực luân phiên sài chung 1 dãy IP ( hay còn gọi là IP động ) , nên chỉ biết IP đó ở khu vực nào chứ không biết địa chỉ chính xác.

Upvote 0

Về cơ chế check IP trên WEB thì em không biết.
Còn việc từ IP có check được người vào ở đâu thì có. ( Cơ quan chức năng có quền yêu cầu nhà mạng cung cấp thông tin này). Nếu em không nhầm thì ở đầu nhà mạng có thể biết IP này được gán cho khách hàng nào, dù tắt modem là đổi IP. ( Nếu nhiều người dùng chung mạng - quán ăn, cafe thì vẫn có thể xác định được người đó đã từng đi qua nơi nào,giúp đỡ nhiều trong quá trình điều tra ). Nói chung là mình làm gì nhà mạng biết hết.
Còn với dùng mạng đi động thì có thể tìm dựa trên cột phát sóng thì phải, thiết bị di động sẽ kết nối tới cột phát sóng gần đó, từ đó biết được người ta đang ở đâu.

Upvote 0
Bên Mĩ sài IP tĩnh, mỗi nhà 1 modem, 1 IP riêng biệt, nên nó biết được địa chỉ nhà cụ thể. Còn ở VN nhiều nhà trong cùng 1 khu vực luân phiên sài chung 1 dãy IP ( hay còn gọi là IP động ) , nên chỉ biết IP đó ở khu vực nào chứ không biết địa chỉ chính xác.
không đâu bác , ví dụ giờ mình post bài trên forum , là forum lọc ra có địa chỉ IP mình . sau đó nếu quen biết mình search bên ISP của nhà mạng vào giờ nào , địa chỉ ip nào sử dụng là ngta truy ra dc địa chỉ và tên người đó đã dk mạng internet á bác

Upvote 1
không đâu bác , ví dụ giờ mình post bài trên forum , là forum lọc ra có địa chỉ IP mình . sau đó nếu quen biết mình search bên ISP của nhà mạng vào giờ nào , địa chỉ ip nào sử dụng là ngta truy ra dc địa chỉ và tên người đó đã dk mạng internet á bác
Chắc mình nói thiếu rồi, nếu liên quan tới tội phạm thì công an có thể tìm ra bạn thông qua đường này.

Upvote 0
Vừa nhậu về hơi tê tê thấy top này vô chém gió cho tỉnh phát :popo_big_smile:

Đầu tiên, mình biết rằng có 1 cơ số các đồng chí "CỜ NGŨ TRỨNG"(C50)đang nằm vùng trong 4r này nên những cmt mình sắp nói xin phép được múa rìu qua mắt thợ :popo_big_smile: Ai muốn mời mình uống nước trà hay ăn nhậu cho vui thì check info của mềnh cho nó nhanh là HHH rồi set kèo mời nhóe :popo_sweat:

Thứ nhất, để biết 1 địa chỉ IP chứa những thông tin gì thì xin thưa nó như 1 "địa chỉ nhà vật lý" có nêu trong sổ khẩu của bất cứ nhân khẩu nào (đang nói về vấn đề cư trú) hoặc nói về kiến thức ip cơ bản có thể tham khảo 1 phần như có đề cập trong device fingerprint như topic này : https://mmo4me.com/threads/416215/

Thứ hai, nói sơ qua về ISP, nếu như các đồng chí nào có đang làm trong bất cứ nhà cung cấp mạng nào sẽ không lạ gì về cơ chế của nó, nhưng ở đây mình chỉ bình dân học vụ cho dân ngu cu đen dễ hình dung là : dù bạn đang sử dụng IP tĩnh hay IP động nếu nói về phạm trù hôn nhân =)) thì nó chỉ cơ bản như bạn đã đăng ký kết hôn (ip tĩnh) hay đang ngoại tình (ip động) thì cho dù có bao nhiêu vợ bé đi chăng nữa vẫn lòi ra có bao nhiêu đứa con rơi thực sự khi xét nghiệm ADN , từ bất cứ dải số nào để SOI bạn là ai không hề khó, chỉ là tốn time truy cứu tầm 1 giây (ip tĩnh) hoặc min 1 giờ - max 72 giờ (ip động) mà thôi :popo_canny: Quan trọng là việc check ip của bạn có vấn đề gì nghiêm trọng cần phải truy xuất hay không chứ không ai rảnh để check các vấn đề chẳng liên quan j.

Thứ ba, khá nhiều người thường mắc sai lầm khi cho rằng, địa chỉ IP là hòm thư vật lý, giả sử như ra bất cứ tiệm net nào để truy cập 1 trang web nào thì địa chỉ IP là địa chỉ của tiệm net, cớ sao vẫn bị hỏi thăm đến tận nơi đang ở (kể cả cư trú hay tạm trú...) khi có sự việc mang tính chất nghiêm trọng, thì vấn đề này còn tùy thuộc vào việc có đang để liên kết các thông tin để đưa ra 1 điểm chung hay không ( với sự việc này có những chuyên án đã được phá nhanh thì chỉ chưa đầy 30 phút đã được truy ra, hoặc có những chuyên án cũng tốn 1 cơ số công sức không hề nhỏ lên tới hơn 2 năm để liên kết, thậm trí như mình biết 1 số chuyên án vẫn đang treo vì ... xin phép không tiện đề cập ) Nói thêm về điểm thứ 3 này thì xin phép lại tổ lái qua DẾ CƯNG cho mọi người dễ hình dung :

Có khá nhiều chuyên án liên quan đến vấn đề xác định địa chỉ của 1 SĐT thông qua trạm phát sóng của các nhà mạng (cái này liên quan đến viễn thông BTS nhưng cũng chung phạm trù với ISP). Có những đối tượng cứ nghĩ rằng khi mua sim số điện thoại rác để lắp vào gọi thì coi như chẳng biết ai là ai nhưng mọi his truy xuất luôn là tổ hợp của các điểm chung để truy xuất, mình không tiện múa rìu về công tác nghiệp vụ.

"MUỐN NGƯỜI KHÁC KHÔNG BIẾT, TRỪ KHI MÌNH KHÔNG LÀM"

Có lẽ nãy giờ cũng hơi lan man vấn đề của chủ top thắc mắc nên mềnh xin chốt 1 câu ngắn gọn

Xin thưa là mỗi nơi đều có quy chuẩn riêng và nó lại phân biệt IPv4 và IPv6 và nó lại liên quan đến fake ( 3 cấp độ) hay real (5 cấp độ) , phân tích sâu hơn thì mình hẹn dịp khác tại không có time dẫn chứng, hoặc set kèo trên bàn nhậu dễ nói hơn =))

Upvote 2
Xem phim Mỹ nhiều vào mọi người nhé! :popo_haha: :popo_haha: :popo_haha: :popo_haha:

Upvote 0
Làm ở công ty viễn thông nhé, mấy ông làm kỹ thuật ở FPT,Viettel,VNPT..., muốn địa chỉ nào là có địa chỉ đó thôi.

Upvote 0
Ngoài IP còn MAC và nhiều dấu nhận dạng khác nữa.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,431
169,774
Latest member
likebalens

Most viewed of week

Most viewed of week

Back