Help Kinh Nghiệm của các bậc tiền bối cho ai tham gia thị trường forex !!!

Tinhyeu

Hero
Verified
Reactions
653
MR
0.000
Rút Kinh nghiệm -> Giải pháp:

1. Phải có cách quản lý vốn thật tốt, bạn có thể thừa kế nó từ những người đi trước trong và ngoài nước

2. Phải tuân thủ nghiêm ngặt system : đặt lệnh stoploss, tránh vào lệnh nhồi....

3. Tập tâm lý sao cho ổn định khi đang khớp lệnh cùng thị trường, tránh đừng để bị từng nhịp thị trường cuốn tâm lý bạn theo.

4. Nghiên cứu để hoàn thiện dần kỹ năng giao dịch cũng như kỹ năng phân tích... kèo của bất kỳ ai khác chỉ mang tính chất tham khảo...

5. Chọn sàn có uy tín và có phí giao dịch thấp

Một vài trọng điểm giúp bạn giao dịch tốt
Thị trường tài chính vốn dĩ rất hấp dẫn và luôn mang lại cho chúng ta nhiều kỳ vọng tốt đẹp thực sự. Nhưng, trước đó chúng ta phải vượt qua thách thức và tồn tại cùng sóng gió trong thị trường là vấn đề không hề quá dễ dàng.
Bạn đã bước chân vào thị trường này, kỳ vọng thành công, nhưng chưa thực hiện giao dịch tốt. Là một người việt đầu cơ có thâm niên, tôi xin mạn phép chia sẻ một số kinh nghiệm tích luỹ và chiêm nghiệm được trong quá trình tham chiến nhằm hỗ trợ cộng đồng tài chính việt. Hy vọng nó sẽ hữu ích cho bạn trong quá trình giao dịch.

1.Tư thế chiến thắng
Bạn cần có sự tự tin trong lúc quyết định giao dịch. Đó là tư thế chiến thắng, nó thực sự rất cần thiết.
Mọi nhà đầu tư thành công đều có yếu tố bí quyết này. Và đó là sự khát khao thành công mà sẽ khiến bạn thực sự tập trung vào giao dịch. Bạn phải hiểu rằng giao dịch là một quá trình tâm lý; bạn phải có khả năng vượt qua thách thức để trở nên một nhà đầu tư lớn, bởi vì chiến thắng hay thất bại phụ thuộc rất lớn vào suy nghĩ của bạn.

2.Tính kỷ luật, tuân thủ system.
Bạn cần trau dồi tính kỷ luật và tuân thủ các chiến lược của system, vì bạn đã kiếm chứng nó. Nếu bạn không tuân thủ các quy tắc của nó, tâm lý bạn dễ bị cuốn theo những diễn biến thị trường, khi đó bạn sẽ dễ mắc sai lầm trong các quyết định giao dịch.
Một Nhà đầu tư có kỷ luật luôn có một kế hoạch về việc làm sao nắm bắt thị trường. Thậm chí trước lúc giao dịch đã đưa ra tất cả thành phần được định trước. Điều này sẽ giúp loại trừ bất kỳ sự thiếu quả quyết ảnh hưởng đến giao dịch. Tính kiên định, nhất quán rất cần thiết.

3. Tính giản đơn
Luôn luôn giữ giao dịch của bạn giản đơn và không bổ sung nhiều chiến lược cùng lúc, điều ấy chỉ làm bạn rối khi đang theo dỏi diễn biến các giao dịch. Bạn muốn tránh là thoát khỏi giao dịch thua khi kết quả giao dịch rắc rối. Vậy hãy giữ nó đơn giản và hãy để kế hoạch giao dịch của bạn làm việc cho bạn.

4. Quản lý Vốn
Cần áp dụng các nguyên tắc quản lý vốn hợp lý cho mọi giao dịch của bạn. Đó là yếu tố cần thiết giúp bạn tồn tại lâu dài cùng thị trường và thành công. Nếu bạn không quản lý vốn hợp lý khi giao dịch, bạn sẽ khó có thể tồn tại lâu dài cùng thị trường => không thể thành công được.

5. Luôn luôn hoạch định chiến lược giao dịch và giao dịch theo kế hoạch của bạn
Và bất chấp nguyên tắc của bạn là gì, phải rỏ ràng và được định trước. Bạn chỉ thực hiện khớp lệnh của mình khi hội đủ tất cả các điều kiện.

6. Luôn luôn giao dịch cùng xu hướng.
Bởi do khó nhận diện từ đầu một retracement và một counter trend vừa mới nhú, nên khớp lệnh theo counter trend ( nghịch xu hướng) rất nhiều rủi ro. Do vậy tốt hơn bạn nên khớp lệnh cùng xu hướng ( trend direction) để giảm thiểu rủi ro, mà cơ hội vào lệnh cũng không hề ít đi đâu.

7. Kiên nhẫn khi quyết định thời điểm vào lệnh.
Thông thường, nhiều NĐT sợ mất cơ hội nên thường vôị vã vào lệnh và xảy ra việc khớp lệnh sai thời điểm, và là hay khớp lệnh sớm. Và thế là dễ mắc phải những giai đoạn đau tim, tâm lý lo cắt lổ khi thị trường retrace... dù đã khớp lệnh đúng hướng... etc

8. Cắt lỗ sớm và hãy để lợi nhuận của bạn vận hành
Đây là một nguyên tắc rất hay và có hàm ý chiến lược tốt. Nguyên tắc này sẽ giúp chúng ta đứng vững trước mọi sóng gió....

9. Tránh việc vào lệnh "nhồi".
Hầu hết những Traders có kinh nghiệm tham chiến lâu đều cho rằng: việc vào lệnh "nhồi" là nên tránh. Vì thời gian đã giúp họ kiểm nghiệm và cho kết luận là không tốt. Lệnh nhồi là... sau khi bạn đã vào lệnh như Plan, sau đó vừa thấy có profit và cảm tính thấy rằng profit sẽ tiếp tục tăng, muốn ăn nhiều nên vào thêm lệnh cùng chiều => lệnh vào thêm gọi là lệnh "nhồi" ( từ "nhồi" này do Mr.Ken phóng tác). Còn trường hợp đang thua lổ và vào tiếp lệnh cùng chiều... thì không phải là lệnh "nhồi" mà là một hình thức khác nữa....

Xây dựng hệ thống giao dịch cần chú ý gì?

Khi giao dịch, thông thường nhà đầu cơ thường xây dựng, thiết lập cho mình một hệ thống (system), từ đó có chiến lược rỏ ràng theo định hướng ấy và hoạch định, phân tích....
Vậy, trên góc độ người đang xây dựng system, những luận điểm sau cần được chú ý ( đây là kiến thức Linhchiter tự chiêm nghiệm, ko học từ đâu hết, nên các bác chọn lọc thấy trúng thì mới làm theo, thấy sai thì bỏ qua):

1. Định hình mục tiêu cho system

Khi bạn xây dựng một system, bạn phải có mục tiêu cho chính system của mình, đó là cái đích bạn muốn hướng đến, từ đó có thể dựa vào để đánh giá thị trường mà bạn đang muốn giao dịch.
Ví dụ: mục tiêu của bạn là làm sao biết được ( bản chất thật, chứ ko phải do chính bạn ngộ nhận) thị trường đang mạnh hay đang yếu. Vì Nếu mạnh thì tiếp tục biến động theo trend (trend direction), yếu thì quay lại ( Reversal, counter trend). Vậy nếu bạn biết được điều này thì triệu lệnh triệu profit, đúng ko?.

2. Tính khả thi của mục tiêu

Khi bạn chọn lựa mục tiêu cho system, bạn cần chú ý tính khả thi, bản thân liệu có hướng đến nổi không? Nếu mục đích tốt nhưng lớn lao quá, bạn ko thể hướng tới được thì sẽ vô tác dụng, trong khi mục đích bé nhỏ hơn mà bạn có thể hướng tới thì vẫn hơn. Như vậy, bạn chọn lựa mục tiêu nào lớn nhất mà tính khả thi bạn hoàn thành được thì đó là lựa chọn tối ưu. Ví dụ: mục tiêu trên có tính khả thi cực thấp...

3. Tính vận động ( sự vận động của bạn khi vận dụng system)

Đây là một đặc điểm mà ít ai chú ý, ngay cả nhiều nhà phân tích khá pro cũng "quên" lưu ý. Đa số tập trung vào tính hiệu quả của system mà quên nghĩ đến "tính vận động" này. Khi bạn xây dựng system với nhiều công cụ , hình thức kết hợp phức tạp vân vân, như vậy đòi hỏi mỗi lần vận dụng bạn phải vận động đầu óc thật nhiều và một giai đoạn thời gian mới có được kết quả phân tích. Thế thì ko phù hợp rồi, bạn sẽ ko đủ sức để vận động nó quá hơn 1 năm đâu, mà traders thì không vận dụng system chỉ trong 10 năm..etc... nhiều hơn thế là thông thường phải ko bạn?
4. Tính thường gặp (Xác suất xuất hiện).

Khi mục tiêu system được xác định, có tính khả thi cao và hợp lý về tính vận động... bạn cũng cần quan tâm thêm về ...Xác suất xuất hiện của nó trên thị trường. Nghĩa là tình huống mà chúng ta có thể tận dụng để vào lệnh theo mục tiêu ấy có diễn ra thường xuyên không ( thường gặp) hay hiếm khi xảy ra... Trong trường hợp tình huống ấy ( Thế) hiếm khi xảy ra thì coi như mục tiêu của ta cũng không tốt vì... năm khi mười họa mới có 1 lần tìm gặp thì ăn uống được gì. Bạn cần chọn mục tiêu sao cho xác suất xuất hiện "thế" ấy luôn cao.

""Kinh nghiệm của Mr.Ken (Linhchiter) ""

Cho em hỏi những sàn uy tín hiện nay :) Thanks ah

Cho em hỏi những sàn uy tín hiện nay :) Thanks ah
Khiếp đào mộ topic. Chơi fx dễ mất tiền lắm. Cân nhắc cho kỹ vào bạn ạ. Tốt nhất là cứ demo cho tới khi có 3 tháng, mỗi tháng lợi nhuận 10% thì tính tiếp. :D

Kinh nghiệm gì không biết nhưng mà tin dữ thì phải cẩn trọng, ngày mai Tranh luận tổng thống Mỹ tạo sóng USD, đang OPEC USD/CAD cẩn trọng, cuối tuần Fed phát biểu lại chờ tin :)

Khiếp đào mộ topic. Chơi fx dễ mất tiền lắm. Cân nhắc cho kỹ vào bạn ạ. Tốt nhất là cứ demo cho tới khi có 3 tháng, mỗi tháng lợi nhuận 10% thì tính tiếp. :D
Cái thread này xưa gần bằng trái đất rồi. hahahahah...công nhận là cũng có người lục tung hết các thread. tốt lắm....:)..Nhưng mà lợi nhuận 10% mỗi tháng thì chưa được đâu, 30% thì mới được...:) Đồng ý không?

Cái thread này xưa gần bằng trái đất rồi. hahahahah...công nhận là cũng có người lục tung hết các thread. tốt lắm....:)..Nhưng mà lợi nhuận 10% mỗi tháng thì chưa được đâu, 30% thì mới được...:) Đồng ý không?
30% thì ai chẳng muốn, có điều có đều đặn được hay không mới là vấn đề.
Đến Soros cũng chỉ 25%/năm mà, 30%/tháng thì phải cỡ siêu nhân :D

Mấy Newbie vô cứ đặt lợi nhuận 10 - 30 % 1 tháng mới ghê chứ. Làm được thế thì hơn cả tất cả Pro Forex rùi . Trade 1 tháng bằng người ta trade 1 năm haha

30% thì ai chẳng muốn, có điều có đều đặn được hay không mới là vấn đề.
Đến Soros cũng chỉ 25%/năm mà, 30%/tháng thì phải cỡ siêu nhân :D
Theo mình thì khi đánh demo cần trừ hao để lấy tâm lý lúc chơi real, chứ mục tiêu 10% mỗi tháng ở demo, rồi vào real là cháy nhanh khỏi kịp trở tay....:)
Mỉnh nhớ lúc còn chơi demo, nhiều lệnh âm cả tháng, nhưng khi chơi real thì thường cắt lệnh chứ không ráng gồng.

Theo mình thì khi đánh demo cần trừ hao để lấy tâm lý lúc chơi real, chứ mục tiêu 10% mỗi tháng ở demo, rồi vào real là cháy nhanh khỏi kịp trở tay....:)
Mỉnh nhớ lúc còn chơi demo, nhiều lệnh âm cả tháng, nhưng khi chơi real thì thường cắt lệnh chứ không ráng gồng.
Đó không phải là cách chơi chính của mình. Thường thì mình vào lệnh có S/L và T/P không quá xa. Nên demo hay real thì cũng hoặc Stoploss hoặc TakeProfit, chứ demo như bạn nói chỉ là để biết cách giao dịch thôi, không phải là xây dựng hệ thống trading. :D

@richman2403 Thì lúc đó còn đang học buy, sell là gì mà...:)..có phải tiền của mình đâu, cứ để nó chạy cho vui :)

Mình nhảy vào real cũng khá sớm nên cũng cháy vài lần vì không có kinh nghiệm, vì lòng tham khi giá đúng chiều và nổi lo khi giá ngược chiều. Chúc bạn giao dịch nhiều thành công.

~ . ~ Dạ. Ý em hỏi là giờ sàn nào uy tín để em reg chơi tè tè chứ không chơi lớn đâu ạ. Cảm ơn các ah

Hôm qua có dịp tổng kết các sàn theo rank Alexa, up cho bạn xem để có cái nhìn tổng quan về các broker FX hiện nay.Về cơ bản nạp rút thì sàn nào cũng đều ok, chỉ là nếu trade lâu dài thì nên chọn các sàn lớn, NDD, có đăng kí rõ ràng, nạp rút chi phí rẻ, spread hợp lí,...

Attachments

10.4 KB · Views: 72
Hôm qua có dịp tổng kết các sàn theo rank Alexa, up cho bạn xem để có cái nhìn tổng quan về các broker FX hiện nay.Về cơ bản nạp rút thì sàn nào cũng đều ok, chỉ là nếu trade lâu dài thì nên chọn các sàn lớn, NDD, có đăng kí rõ ràng, nạp rút chi phí rẻ, spread hợp lí,...

Cám ơn cho cái này, tâm lý lo sợ sàn sập mà kẹt tiền thì toi rồi...:(

Sàn chỉ sập khi nó là sàn Dealing desk - loại sàn sống mái với chính khách hàng của mình trong các lệnh giao dịch, mình có đọc một bài trên TraderViet đánh giá về việc chọn sàn khá hay: NDD, ECN, lâu đời cỡ trên 5 năm, có vốn công bố lớn, trụ sở ở những nơi nổi tiếng, thuộc các tổ chức giám sát tài chính lớn như NFA của Mỹ hay FCA của Anh mà sàn Exness mình đang trade nó vừa mới nhận gần đây.., và thực tế lập 1 tk nhỏ giao dịch thử và test các điều kiện nạp rút tiền, bonus các thứ. Tiền của mình mình phải giữ thôi, tìm hiểu cho thật kỹ trước khi quyết định lập một cái trade lâu dài, những lời mời gọi của các bác IB chỉ nên tham khảo thôi phải thả thính trên các diễn đàn nữa, hehe :D cẩn tắc vô áy náy mak.

chơi demo ở đâu thế các bác

"Sàn chỉ sập khi nó là sàn Dealing desk - loại sàn sống mái với chính khách hàng của mình trong các lệnh giao dịch, mình có đọc một bài trên TraderViet đánh giá về việc chọn sàn khá hay: NDD, ECN, lâu đời cỡ trên 5 năm, có vốn công bố lớn, trụ sở ở những nơi nổi tiếng, thuộc các tổ chức giám sát tài chính lớn như NFA của Mỹ hay FCA của Anh mà sàn Exness mình đang trade nó vừa mới nhận gần đây.., và thực tế lập 1 tk nhỏ giao dịch thử và test các điều kiện nạp rút tiền, bonus các thứ. Tiền của mình mình phải giữ thôi, tìm hiểu cho thật kỹ trước khi quyết định lập một cái trade lâu dài, những lời mời gọi của các bác IB chỉ nên tham khảo thôi phải thả thính trên các diễn đàn nữa, hehe :D cẩn tắc vô áy náy mak"

ông này PR cho sàn exnesss đó , các bạn cứ tránh 2 thằng fxpro với exnesss ra , 2 thằng này lừa đảo 100% , đánh k bao giờ ăn đc nó đâu , riêng thằng FXpro tui từng thấy nó thao túng biểu đồ , trên 2 thiết bị khác nhau lại có giá khác nhau , nên tránh xa , thằng này lừa đảo tinh vị, nhưng khi gọi điên đến hỏi thì toàn chối ko nhận đâu , láo lắm , thằng exness cũng mất dạy k kém , tui chả cần nói thếm , bạn cứ thử đem vô mấy groups mà mời gọi xem có bị chửi vào mặt ko là hiểu thôi :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

hãy nhớ câu này :
"tài chính không tin ai
cờ bạc không cha con "

đừng có tin mấy cái xếp hạng trên mạng , đó là chiêu trò của các sàn lừa đảo nó viết mấy bài đó ra , rồi bịa ra đó , cứ kiếm sàn nào của úc mà chơi , hệ thống pháp luật và tài chính ở úc được kiểm soát rất kĩ và gắt gao nên gần như chưa có kẻ hở nào , và luật phạt rất nặng nên ko sàn nào dám làm trò đâu , cứ kiếm sàn của úc mà chơi

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,787
Latest member
ngovanhungload

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom