Tutorial Kiến thức iMacros căn bản cho người mới

Đầu tiên phải tìm đc Id hoặc class của cái thẻ tag đó. Sau đó gán chúng vào 1 biến n, tiếp theo là dùng lệnh để save giá trị của biến n đó về file txt thôi.
ADD !EXTRACT= {{ID:eek:utput_tags}}

SAVEAS TYPE=EXTRACT FOLDER=* FILE=log.txt
wait seconds={{SLEEP0}}

mình gắn như thế này, nhưng dữ liệu trả về chỉ có " ", không có nội dung đi kèm

ADD !EXTRACT= {{ID:eek:utput_tags}}
SAVEAS TYPE=EXTRACT FOLDER=* FILE=log.txt
wait seconds={{SLEEP0}}

Mình có viết như thế này mà chưa hiểu sai kiểu gì, vì mình chưa biết gán giá trị ntn, nên toàn save dữ liệu trống về, bạn chỉ mình với
Lâu rồi mình ko có dùng code .iim nên k rành lắm. Toàn sài .js ko thôi.

Chào các bạn,
Mình vừa mới biết đến icmacros, mình đang có vướng mắc cần các bạn giúp đỡ mình với.
Mình viết code để nhập từ khóa từ 1file, sau đó chạy get tags để lấy từ khóa. Mình đang không biết copy từ khóa lưu về file txt kiểu gì. Mình đọc nhiều tài liệu mà vẫn chưa hiểu. Các bạn chỉ mình với.
View attachment 204029
Pro nào giúp em cái

Pro nào chạy cài được imacro cho firefox mới có thể trích xuất data ra csv giúp mình với, mình xin hậu tạ

thím tải bản opera về xài, rồi làm theo hd để fix datasources
https://drive.google.com/open?id=0Bzx7YRrZdDqUOU1iTUVrMll1RzQ

1. do thím dùng bản 56 ko tắt update, nên ff update chạy ngầm ko cài được.
2. tải file .xpi 8.9.7 về máy, rồi cài offline trên ff (tắt update imacro đi)
E dùng bản này thì bị lỗi Invalid DATASOURCE_LINE value. Bác có bản mới hơn k ạ.

được hết chứ bác:

SET !DATASOURCE C:\useragent.csv
set !var1 eval("Math.floor((Math.random()*1000)+1);")
SET !DATASOURCE_LINE {{!var1}}
set !var2 eval("var s=\"{{!col1}}\" ; var n=s.replace(\"<\",\",\"); n;")
SET !USERAGENT {{!VAR2}}

Như trên là ví dụ tớ để 1000 user agent trong file "C:\useragent.csv" , trong file này những dòng nào có ký tự "," tớ đã thay bằng dấu "," thành "<" ( do file csv nó phân cách bằng dấu "," nên nếu để dấu "," trong user agent là sẽ lỗi, chỗ nào có dấu "," là nó ngắt thành 2 cột và chuỗi user agent sẽ bị thiếu ) nên phải có dòng code để đổi "<" thành "," như ban đầu. đoạn code này sẽ lấy ngẫu nhiên 1 trên 1000 user agent trong "C:\useragent.csv", các bác học tốt imacro đi, làm đc mọi thứ auto trên web luôn: tự động điền info ngẫu nhiên hoặc tuần tự, chọn ngẫu nhiên trường trong form(thích hợp cho offer), extract, vượt captcha... imacro làm được hết.

thêm cái này chắc có bạn cần:
imacros://run/?m=iim_player1.js

khi truy cập vào địa chỉ "imacros://run/?m=iim_player1.js" imacro sẽ chạy đoạn script iim_player1.js (có thể là file iim), nếu bạn đặt nó làm home page thì cứ bật firefox lên là nó chạy :D, chúc các bác thành công!
xin lỗi anh vì lâu rồi lại hỏi mảng này: em cũng làm như anh nhưng khi SET !USERAGENT xong thì có phải user agent đều bị sai ko ạ, vì đổi hết "," thành "<" em chạy thử nó cũng chuyển như vậy, làm sao để nó SET !USERAGENT đúng dấu , được anh nhỉ

xin lỗi làm phiền mọi người, em có đoạn thêm user agent mà bị lỗi mãi mà không biết cách sữa các bác chỉ giúp em với, em có làm theo admin
SET !DATASOURCE C:\useragent.csv
set !var1 eval("Math.floor((Math.random()*1000)+1);")
SET !DATASOURCE_LINE {{!var1}}
set !var2 eval("var s=\"{{!col1}}\" ; var n=s.replace(\"<\",\",\"); n;")
SET !USERAGENT {{!VAR2}}

Như trên là ví dụ tớ để 1000 user agent trong file "C:\useragent.csv" , trong file này những dòng nào có ký tự "," tớ đã thay bằng dấu "," thành "<" ( do file csv nó phân cách bằng dấu "," nên nếu để dấu "," trong user agent là sẽ lỗi, chỗ nào có dấu "," là nó ngắt thành 2 cột và chuỗi user agent sẽ bị thiếu ) nên phải có dòng code để đổi "<" thành "," như ban đầu. đoạn code này sẽ lấy ngẫu nhiên 1 trên 1000 user agent trong "C:\useragent.csv", các bác học tốt imacro đi, làm đc mọi thứ auto trên web luôn: tự động điền info ngẫu nhiên hoặc tuần tự, chọn ngẫu nhiên trường trong form(thích hợp cho offer), extract, vượt captcha... imacro làm được hết.
Nhưng sau khi làm thì nó đổi hết sang < vậy thì user agent bị sai ạ, có thêm đoạn code nào cho nó về đúng , dc không các bác, hay là để < thì cũng ko vấn đề gì ạ

không có cách nào cài imarcos 8.9.7 trên firefox mới hả các bác, tại mấy addon giờ ko chạy đc trên firefox cũ nữa

Nếu sài firefox portable cài Imacros thì thư mục nó nằm đâu bạn?
Mình bỏ mấy năm rồi cũng chả nhớ rõ, hình như là là vào tab cài đặt imacros rồi xem đường dẫn đi đến đâu. Đó là mình đang nói imacros 8.9.7 còn bản mới mình chưa từng sử dụng vì nó cắt hết tính năng rồi. Bạn cũng nên bỏ imacros đi giờ nó phế quá chả làm đc gì hay ho.

Chào các bạn :D Mình không phải coder gì cả chỉ là người có kinh nghiệm sử dụng imacros thôi ! Nay viết topic này cho anh em có thêm kiến thức về viết imacros. Nội dung hướng tới những người không phải coder nhưng có nhu cầu sử dụng imacros giải quyết những vẫn để trong công việc marketing,spam,...

Việc viết imacros khá dễ học ! Có thể làm được những công việc từ đơn giản đến phức tạp ! Code imacros cũng có từ đơn giản đến phức tạp bằng lệnh *.iim đến *.js javascript

Nói sơ qua những code imacros mà mình đã từng làm:
-Auto like fanpage facebook,sub,like post,...(addmefast,...)
-Auto spam facebook,add friend theo list URL profile có sẵn, send mes,...
-Auto fake IP theo sock list(làm xong con này ta qua con khác) :p
-Auto và auto,... :D tuỳ vào khả năng của bạn đến đâu mà viết được những code phức tạp\

Ở đây mình sẽ chia sẻ những kiến thức mà mình có.

Bài 1: Viết lệnh imacros căn bản trên file *.iim

1.TAB - Đây lệnh quản lí tab trên trình duyệt
Nó bao gồm
TAB OPEN - Mở 1 tab mới
TAB CLOSE - đóng tab hiện tại
TAB T=1 - Nhảy tới Tab 1(thay thế số 1 thành số mà bạn muốn nhảy tới)
TAB CLOSEALLOTHERS - Đóng hết tab khác trừ tab hiện tại

2.URL - Đây là lệnh chuyển đến 1 URL nào đó trên tab hiện tại
URL GOTO=Link 1 trang web nào đó

Ví dụ: URL GOTO=https://hocimacros.blogspot.com hay URL GOTO=hocimacros.blogspot.com đều được

3.WAIT - Lệnh chờ bao lâu rồi tiếp tục chạy tiếp các lệnh phía sau
WAIT SECONDS= số giây

Ví dụ:
TAB T=1
URL GOTO=hoacimacros.blogspot.com
WAIT SECONDS=20
URL GOTO=whoer.net

Giải thích: Truy cập vào trang hocimacros.blogspot.com và chờ 20 giây sau đấy truy cập tiếp vào whoer.net

4.TAG - Đây lệnh thao tác trên trình duyệt như click vào mục nào đấy(ví dụ như click nút like fanpage trên facebook)
Bao gôm các cú pháp:
TAG POS=n TYPE=type [FORM=form] ATTR=attr [CONTENT=some_content]
Đây là cú pháp thông dụng nhất
TAG XPATH="[xpath_expression]" [CONTENT=some_content]
TAG SELECTOR="[selector_expression]" [CONTENT=some_content]

Về phần này các bạn nên sử dụng chế độ record để lấy đúng chuẩn cú pháp mà bạn cần

Và còn 1 điều nữa là
Ví dụ bạn record lấy nút like facebook và có lệnh sau

TAG POS=1 TYPE=BUTTON ATTR=ID:u_q_0 và bạn để ý u_q_0 chứ ! đây là ID nhận dạng nút like. Nhưng có rất nhiều ID khác cùng dạng như vậy u_w_1 hay u_u_5 hay u_p_9,...

Điều đấy có nghĩa là lệnh
TAG POS=1 TYPE=BUTTON ATTR=ID:u_q_0 sẽ không chạy với nhiều fanpage khác ! vậy phải làm sao

Đơn giản thôi ! bạn chỉ việc chỉnh lệnh lại thành:
TAG POS=1 TYPE=BUTTON ATTR=ID:u_* Dấu * ở đây có nghĩa là đằng sau u_ là gì nó vẫn nhấn nút like

Với các nút khác như nút theo dõi,... có dạng như trên thì bạn làm tương tự

5.CLICK - Click vào 1 tọa độ trên website mà bạn đặt
Cú pháp: CLICK X=(tọa độ) Y=(tọa độ)

Trong một trường hợp nào đấy mà lệnh TAG không hoạt động do cấu trúc script của site thì bạn có thể thử lệnh này

6.CLEAR - Đây là lệnh xóa hết cookie,data của trình duyệt
Cú pháp:
CLEAR
Chỉ được đặt một lệnh này 1 dòng.Phù hợp với việc RESET trình duyệt

7.PROXY
Cú pháp:
PROXY ADDRESS=IP:port
Đây lệnh sử dụng Proxy cho trình duyệt

8. !LOOP
SET !LOOP -100 Lặp lại 100 lần(thay số 100 thành số bạn muốn .đặt ở cuối code)

9.!ERRORIGNORE
SET !ERROREIGNORE YES Bỏ qua lỗi code thực thi.Ví dụ như imacros chạy đến code click nút like facebook mà không có nút like để click-> lỗi và imacros sẽ bị dừng. Nhưng có code này nó vẫn chạy các dòng code tiếp theo và lặp đủ hết số lần mới dừng. Ngược lại với dòng code này là SET !ERROREIGNORE NO và cũng là mặc định của imacros

10.USERAGENT
SET !USERAGENT
"tên thiết bị" Dùng để đổi useragent - thông tin nhận diện trình duyệt như trình duyệt firefox,chrome,trình duyệt di động,...

Ví dụ:

SET !USERAGENT "Mozilla/5.0 (Windows NT 6.1; WOW64) AppleWebKit/537.36 (KHTML, like Gecko) Chrome/45.0.2454.93 Safari/537.36"

11.TIMEOUT
SET !TIMEOUT 60 Khi trình duyệt load 1 trang web nhưng trang web đấy load quá lâu(do mạng chậm,...) code này đặt ra thời gian tối đa trang web được load. Nếu quá thời gian nó sẽ tiếp tục các code tiếp theo(thay số 60 bằng một số khác bạn muốn, đơn vị là giây)

SET !TIMEOUT_STEP 10 Cũng tương tự như trên ! nhưng thay vì là trang web thì nó là các bước thực thi code! mặc định là 1/10 của TIMEOUT. (thay số 10 thành số khác bạn muốn, đơn vị là giây)

12.!DATASOURCE

Lệnh này có tác dụng với việc bạn có list Sock,list account,... và muốn thực thi với mỗi lần lặp.
Ví dụ mình có list 10 tài khoản và imacros chạy 10 lần lặp !
Lần lặp 1 login account dòng 1 vào forum
Lần lặp 2 login account dòng 2 vào forum
,...

Cấu trúc:

SET !DATASOURCE D:\list.csv (D:\file.csv là đường dẫn tới file. nếu chỉ có 1 cột thì dùng .txt nếu 2 trở lên nên dùng csv,csv là file excel)
SET !DATASOURCE_LINE {{!LOOP}} Nó có nghĩa là lặp lần 1 sử dụng dòng 1, lặp lần 2 sử dụng dòng 2 trong file list.csv
SET !DATASOURCE_COULUMNS 2 Đây là khai báo cột. Ví dụ file csv của bạn cột 1 là username,cột 2 là mật khẩu thì bạn khai báo sử dụng 2 cột. Thay số 2 vào các trường hợp khác

Bây giờ mình sẽ ví dụ code imacros login forum vozforums.com với list 10 account chẳng hạn và mình đã chuẩn bị 10 acc trong file list.csv nằm ở ổ D

SET !DATASOURCE D:\list.csv
SET !DATASOURCE_LINE {{!LOOP}}
SET !DATASOURCE_COLUMNS 2
TAB T=1
URL GOTO=https://vozforums.com/
TAG POS=1 TYPE=INPUT:TEXT FORM=ACTION:login.php?do=login ATTR=ID:navbar_username CONTENT={{!COL1}}
TAG POS=1 TYPE=INPUT:pASSWORD FORM=ACTION:login.php?do=login ATTR=ID:navbar_password CONTENT={{!COL2}}
TAG POS=1 TYPE=INPUT:SUBMIT FORM=ACTION:login.php?do=login ATTR=*

Giải thích:
SET !DATASOURCE D:\list.csv - Khai báo địa chỉ file
SET !DATASOURCE_LINE {{!LOOP}}
SET !DATASOURCE_COLUMNS 2
Khai báo số cột
TAB T=1
URL GOTO=https://vozforums.com/
Truy cập trang vozforums
TAG POS=1 TYPE=INPUT:TEXT FORM=ACTION:login.php?do=login ATTR=ID:navbar_username CONTENT={{!COL1}} Nhập vào ô username,bạn thấy {{!COL1}} chứ, nó là giá trị ở cột 1 dòng (số lần lặp hiện tại.Ví dụ đang ở lần lặp 2 thì nó lấy ở hàng 2)
TAG POS=1 TYPE=INPUT:pASSWORD FORM=ACTION:login.php?do=login ATTR=ID:navbar_password CONTENT={{!COL2}} Đây cột 2 và cũng tương tự như trên
TAG POS=1 TYPE=INPUT:SUBMIT FORM=ACTION:login.php?do=login ATTR=* Ấn nút login
CLEAR xóa sạch cookiem,data trình duyệt

13.!EVAL
SET !VAR1 EVAL("var min = 50; var max = 70; var randomNumber = Math.floor(Math.random() * (max - min + 1)) + min; randomNumber;")

Đây là lệnh tạo 1 biến chạy random từ 50 đến 70. Bạn có thể sửa min = 50 mã = 70 thành giá trị khác

Ví dụ bạn có thể sử dụng giá trị !VAR1 như sau:

WAIT SECONDS={{!VAR1}} Thời gian chờ random từ 50-70! Việc này giúp bạn khó bị nhận diện là robot hơn
14.SEARCH
SEARCH SOURCE=TXT hoặc REGEXP:"Nhận dạng dữ liệu cần lấy" IGNORE_CASE=YES EXTRACT=$1

Lệnh lấy thông tin từ trang. Hỗ trợ bạn làm auto get info nhé :)
Truy cập Bài viết để hiểu rõ hơn nhé

15.SAVEAS

Các bạn có thể tìm hiểu nhiều lệnh hơn tại đây http://wiki.imacros.net/Command_Reference

Lệnh mình update từ từ nhé

Những gì các bạn thắc mắc hoặc chưa thấy hợp lí thì cứ bình luận bên dưới

TIẾP TỤC UPDATE - hocimacros.blogspot.com
-Cập nhật lệnh !EVAL. Sớm có bài hướng dẫn viết lệnh với file .js
-19/09 Cập nhật thêm SEARCH,SAVEAS

không thấy nói đến cách lấy tọa độ để click.

Imacros đã hỗ trợ mình rất nhiều trong công việc. Mình dùng FF56 và Imacros 8.9.7 rất ổn trong một thời gian. Nhưng rồi FF56 đã lỗi thời và mình không thể sử dụng để truy cập những trang web hiện tại. Nếu dùng FF57 trở lên thì không dùng được Imacros 8.9.7. Còn nâng imacros thì gần như những chức năng vẫn sử dụng không hoạt động. Mình rất đau đầu tìm giải pháp khác kể cả sử dụng phần mềm chạy trên windows của imacros nhưng cũng không đáp ứng được đa tác vụ như bản chạy nền web 8.9.7.
Và rồi mình đã tìm thấy ánh sáng khi biết đến trình duyệt Palemoon. Trình duyệt mã nguồn mở dựa trên Firefox (được tối ưu hóa chạy nhẹ hơn). Mình đã thử cài addon imacros 8.9.7, ơn trời addon cài được và chạy mượt mà. Những trang web mình không truy cập được giờ lại chạy được rồi :D

Hiện tại mình đang dùng bản mới nhất Palemoon 31.1.1

Chia sẻ cho những ai gặp trường hợp như mình ;)

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,445
169,785
Latest member
Scoopy

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom