Hú hồn, suýt nữa bị sếp đuổi, tết này ăn cám :(

BuyLR

Senior
Reactions
701
MR
0.441
Facebook
Follow me on Facebook
Hi ace,

Mình hôm nay suýt nữa bị đuổi khỏi cty đã gắn bó gần 4 năm, cty mình làm về theme, plugins nhưng dạo gần đây chuyển sang mô hình làm dịch vụ, nên chức năng phát triển xong sẽ tập trung sale, marketing chứ không dev nhiều nữa.

Mình xin về nhà làm remote (làm từ xa), biết làm từ xa khó khăn giao tiếp nên mình khá chủ động trong công việc, tự giác về thời gian. Ấy thế mà đùng một cái một a mình hay nc (trước khi về quê làm remote) bảo chú có định làm tiếp không? Chuyển sang đội của anh đi, rồi gửi cho cái ảnh chat vs sếp, trong đó đại khái "A hết việc cho X làm rồi, 2 chú thích thì nhận vào team các chú còn không thì a phải thông báo cho HR để bảo cậu X nghỉ". Chỉ một từ thôi các bạn ạ "phũ". Làm gần 4 năm, cảm giác như kiểu mình là cái thứ gì đó thích thì giữ ko thích thì bỏ, phía sau lưng mình là gia đình bé nhỏ, cuối năm nghỉ rồi ăn * sao? May a kia nhận vào team ko là cuối tháng 11 này nghỉ.

Trong khi sếp thì dục lên dục xuống, mới nhận job hôm qua thì hôm nay hỏi "chú làm xong chưa".

Hi ace,

Mình hôm nay suýt nữa bị đuổi khỏi cty đã gắn bó gần 4 năm, cty mình làm về theme, plugins nhưng dạo gần đây chuyển sang mô hình làm dịch vụ, nên chức năng phát triển xong sẽ tập trung sale, marketing chứ không dev nhiều nữa.

Mình xin về nhà làm remote (làm từ xa), biết làm từ xa khó khăn giao tiếp nên mình khá chủ động trong công việc, tự giác về thời gian. Ấy thế mà đùng một cái một a mình hay nc (trước khi về quê làm remote) bảo chú có định làm tiếp không? Chuyển sang đội của anh đi, rồi gửi cho cái ảnh chat vs sếp, trong đó đại khái "A hết việc cho X làm rồi, 2 chú thích thì nhận vào team các chú còn không thì a phải thông báo cho HR để bảo cậu X nghỉ". Chỉ một từ thôi các bạn ạ "phũ". Làm gần 4 năm, cảm giác như kiểu mình là cái thứ gì đó thích thì giữ ko thích thì bỏ, phía sau lưng mình là gia đình bé nhỏ, cuối năm nghỉ rồi ăn * sao? May a kia nhận vào team ko là cuối tháng 11 này nghỉ.

Trong khi sếp thì dục lên dục xuống, mới nhận job hôm qua thì hôm nay hỏi "chú làm xong chưa".
em thấy bác làm dev bác có thể tìm thêm cơ hội mà đâu đến nỗi sếp cho nghỉ là toang đc

cái này là thực trạng chung rồi. Nếu làm lâu năm mà ko lên quản lý/ lead thì mình chỉ như sai vặt thôi. Quyền sinh sát nằm trong tay mấy sếp :popo_ah:.
P/s: đợt mình thử việc 2 tháng bên fpt, mới làm được 3 tuần thì bị đuổi cái rụp. Lý do là cũng là hết việc?

Tình hình dịch bệnh, các công ty tìm cách ép nhân viên để họ tự nghỉ việc. Nếu sa thải thẳng tay thì công ty sẽ bị mang tiếng.

em thấy bác làm dev bác có thể tìm thêm cơ hội mà đâu đến nỗi sếp cho nghỉ là toang đc
ở quê kiếm việc khó lắm bạn, lương thấp nữa, cuối năm ít nhà tuyển dụng

làm dev mà bị cho nghỉ thì 2 khả năng:
1. cty cùi bắp
2. mình cùi bắp
Nếu rơi vô tình trạng 1 thì cứ linkedin thẳng tiến apply. giờ cty remote nó cũng tuyển đầy.
Cty đã không có tâm thì chẳng cần phải hợp tác làm gì. Mình làm dev hợp tác chứ phải xin xỏ gì chúng nó.
Mà chẳng hiểu cty mấy cậu sao chứ cty mình xin nghỉ nó lại éo cho, ép deal ở nhà làm remote :(

làm dev mà bị cho nghỉ thì 2 khả năng:
1. cty cùi bắp
2. mình cùi bắp
Nếu rơi vô tình trạng 1 thì cứ linkedin thẳng tiến apply. giờ cty remote nó cũng tuyển đầy.
Cty đã không có tâm thì chẳng cần phải hợp tác làm gì. Mình làm dev hợp tác chứ phải xin xỏ gì chúng nó.
Mà chẳng hiểu cty mấy cậu sao chứ cty mình xin nghỉ nó lại éo cho, ép deal ở nhà làm remote :(
dev cùng công ty thì trình độ cũng ngang tầm nhau thôi (vì đã làm lâu thì sẽ quen việc). Lúc hết việc thì mấy nhân viên chủ chốt được ưu tiên giữ lại, còn lại thì tùy mối quan hệ mà sẽ ở lại hoặc ra đi.
P/s: tâm sự của 1 dev ở khả năng 2:cool:

Mình thì ông anh xin cho cái chân An Ninh sân bay, mà việc nhà túi bụi, vã lại tự do nó quen rồi, giờ gò bó thời gian không thích.
tự làm chủ vẫn hay hơn bác, không cần phải nhìn sắc mặt của ai ?

Cuộc sống mà bác :) nhưng hãy nhớ đến lúc này, sau này bác sẽ có những quyết định mà đé* baoh phải hối hận.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,479
169,806
Latest member
tnmt

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom