Ask Hỏi về Web developer

Akea2019

Newbie
Reactions
0
MR
0.078
Xin chào mọi người,em đã hoàn thành được các khoá học căn bản và nâng cao về lập trình web (html, css, java), đã thử sức với một vài dự án nhỏ trên mạng và thực hiện tốt. Hiện tại em vẫn đang còn ngồi trên ghế nhà trường, nhưng em đang có ý định muốn kiếp thêm thu nhập phụ cho ba mẹ bằng cách tìm các khách hàng và code web thuê, dạng freelancer ấy ạ. Dạ mọi người có thể cho em xin các hội nhóm, web, group, diễn đàn… có khách hàng tiềm năng để em có thể xin làm việc được không ạ. Dạ em xin cảm ơn.

Xin chào mọi người,em đã hoàn thành được các khoá học căn bản và nâng cao về lập trình web (html, css, java), đã thử sức với một vài dự án nhỏ trên mạng và thực hiện tốt. Hiện tại em vẫn đang còn ngồi trên ghế nhà trường, nhưng em đang có ý định muốn kiếp thêm thu nhập phụ cho ba mẹ bằng cách tìm các khách hàng và code web thuê, dạng freelancer ấy ạ. Dạ mọi người có thể cho em xin các hội nhóm, web, group, diễn đàn… có khách hàng tiềm năng để em có thể xin làm việc được không ạ. Dạ em xin cảm ơn.
bạn đã làm được gì có demo không nè :popo_big_smile:

Tìm kiếm từ các người quen trước bạn ạ, chứ giờ mấy cái đơn giản ở ngoài ít đến lượt lắm.
Dạ em thấy trên web mình đây cũng có vài người cần tìm code web í ạ, thì có ổn không ạ, vì người quen em không có ai có nhu cầu về làm web ạ

mới có html, css, java thì hơi khó để tìm được khách hàng, vì mấy thằng này mới chỉ làm đc web tĩnh thôi, đi làm landing page thì cũng đc, còn nếu muốn phát triển thêm, với tìm được nhiều khách hàng hơn thì lên vọc thêm php, sql, js các thứ thì sẽ có nhiều cơ hội hơn, không nhất thiết là phải có khách thì mới có demo, cứ nghiên cứu dù dì cái source đấy cũng là bước đệm cho lần sau làm cho khách hàng thôi :v không sợ thiệt đâu
:popo_hungry: hội nhóm fb thì rất nhiều, up demo lên tìm khách hàng rất dễ, còn làm trên mấy trang như kiểu vlance, upwork, vân vân thì rất khó để tranh được slot khách hàng, newbie thường rất khó sống ở đây nên cân nhắc nhé

Rất khó nhé vì những cái bạn học wordpress kéo bụp bụp là xong. Dự án bạn làm ra bạn đánh giá ổn nhưng người khác thì chưa chắc.
Freelancer hiện tại thì cần thêm framework nữa mới ổn. Nếu bạn đang học cấp 3 thì nên chú tâm vào học và xem code là đam mê thôi. Sau khi thi đậu được đại học thì có thể bắt đầu intern từ năm nhất để kiếm thêm kinh nghiệm cũng như mối quan hệ trong ngành hơn. Lúc đó thì chỉ sợ bạn không đủ sức để làm chứ dự án thì không thiếu.

Tìm khách thì lên fb nhé, quan trọng phải có profile FB thật uy tín. Vì ngành này khách hàng cần sự tin tưởng nhất định, cho dù em có code dở đi nhưng nếu có uy tín thì vẫn có được khách hàng.
Học trên trường thì học đủ điểm tốt nghiệp thôi, chứ đừng nghe ông ở trên. Chủ yếu là lấy mối quan hệ, đó là khách hàng tiềm năng đấy.

Tìm khách thì lên fb nhé, quan trọng phải có profile FB thật uy tín. Vì ngành này khách hàng cần sự tin tưởng nhất định, cho dù em có code dở đi nhưng nếu có uy tín thì vẫn có được khách hàng.
Học trên trường thì học đủ điểm tốt nghiệp thôi, chứ đừng nghe ông ở trên. Chủ yếu là lấy mối quan hệ, đó là khách hàng tiềm năng đấy.
Chuyện làm ăn mà kêu code dở cũng có được khách hàng. Kể chuyện trên trời hả ông ??

Chuyện làm ăn mà kêu code dở cũng có được khách hàng. Kể chuyện trên trời hả ông ??
tôi là ví dụ đây, hồi tôi làm không biết OOP, cũng chả biết viết function sao, cứ code sao web chạy được là được, giờ ngồi nhìn lại mù mắt luôn :popo_beat_brick:. Đa số khách lẻ không cần code đẹp đâu, miễn sao code chạy và có sự hỗ trợ là ok

tôi là ví dụ đây, hồi tôi làm không biết OOP, cũng chả biết viết function sao, cứ code sao web chạy được là được, giờ ngồi nhìn lại mù mắt luôn :popo_beat_brick:. Đa số khách lẻ không cần code đẹp đâu, miễn sao code chạy và có sự hỗ trợ là ok
Đó là thời ông chứ bây giờ landing page đẹp có mỗi 500k cũng có mấy ông nhận làm bằng wordpress chạy ngon lành thì khó ông nào trả công cho html vs css và js cho freelancer hết. Nếu có thì cũng chỉ toàn xương.
Trong ngành này nếu có sư phụ thì nên theo sư phụ học thêm chứ tự bơi thì trừ khi ông phải thực sự rất giỏi hoặc đã có name từ trước may ra. Chứ giờ landing page, thị trường nhu cầu tìm code tay rất ít.

Last edited:
thời buổi 1 job 10 ông freelancer nhảy vào bid thì trình độ cấp 3 mới học kiếm đâu ra . Freelancer web đài báo tâng bốc lên là làm nghề tay trái lương 1k$. các kiểu. Nhưng thực tế mức lương ấy cho các freelancer trình senior trở lên thôi ( 4 năm exp+ ) , newbie thì bỏ giấc mơ freelancer đi em nó không dành cho người mới học ( và trình 2 năm trở xuống )

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,489
169,818
Latest member
thuvienmobilenet

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom