Journey [Hành trình MMO] Từ 0$ đến 1000$/tháng! NO BULLSHIT!

Cập nhật ngày 22 (10/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Học thêm kiến thức về cách viết content
Thời gian bỏ ra: 60p (1h)
-------
Tổng số bài viết trên web: 10
Tổng số giờ đã bỏ ra: 2820 phút (47h)

Hôm nay nhà có việc riêng nên mình cũng không có thời gian để viết nốt bài + làm lại cái phần keywords research nên chỉ đọc thêm kiến thức cách viết content trên gtvseo (không PR nhé).

Hôm nay traffic hơi ảm đạm, được có 1 :)) và các từ khóa thì có một cái lên được top 7, chưa có cái nào lọt vào top 1 tìm kiếm cả.

Ngày mai mình đi học rồi :D dưới cái nắng nóng 40 độ C haha :popo_big_smile: phải cố gắng nhiều hơn nữa

Thế thôi, hẹn ngày mai quay lại!

Cập nhật ngày 23 (11/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Hoàn thành bài viết
-------
Tổng số bài viết trên web: 11 (+1)
Tổng số giờ đã bỏ ra: 2880 phút (48h)

Hôm qua quên update nên hôm nay viết bù :)) viết xong bài là ngủ luôn quên không viết vài dòng vào đây haha

Topic hay quá, lâu rồi mới có topic mình theo dõi từ đầu đến cuối. Mặc dù mình ko theo mảng này, nhưng đây từng là mảng mình rất thích. Mình biết được một số trick giúp từ khóa lên rank. Nhưng ko biết giờ còn dùng được ko. Giá mà có link web của chủ thớt để vào hóng cùng. Cảm giác nhìn site của mình đua top trên google rất phấn khích

Topic hay quá, lâu rồi mới có topic mình theo dõi từ đầu đến cuối. Mặc dù mình ko theo mảng này, nhưng đây từng là mảng mình rất thích. Mình biết được một số trick giúp từ khóa lên rank. Nhưng ko biết giờ còn dùng được ko. Giá mà có link web của chủ thớt để vào hóng cùng. Cảm giác nhìn site của mình đua top trên google rất phấn khích
dạy em với bác :)

cảm giác xem web rank lên xuống đúng là rất sướng bác ah, nhưng ngồi viết đúng là rất cực :popo_ah: mình cả tháng viết dc 1 bài

Cập nhật ngày 24 (12/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Viết 250 từ
  • Nghiên cứu độ khó những từ khóa đã tìm được
Thời gian bỏ ra: 120p (2h)
-------
Tổng số bài viết trên web: 11
Tổng số giờ đã bỏ ra: 3000 phút (50h)

2 hôm nay vừa đi học vừa đi làm thêm nên tối về nhà mới dành được thời gian cho MMO, nghĩ lại cũng thấy mình trâu vl :D

Nay rảnh rỗi ngồi tìm thêm mấy từ khóa mới và kiểm tra độ khó của nó, thực sự mà nói thì mình đã tìm được mấy viên ngọc thật sự :popo_big_smile: lượt search hàng tháng khoảng 500, các bài viết trên top 10 thì khá là sơ sài, các chỉ số như DA PA thấp,... khi mình kiểm tra từ khóa bằng allintitle thì nó ra thế này:

Nếu mình viết bài và onpage seo tốt thì bét lắm cũng phải nằm trong top 10 tìm kiếm =))

Và vấn đề về rank của từ khóa thì hôm nay đã có 2 từ khóa comeback về sau khi trôi nổi ở đâu đấy ở top 20-30 :v Chưa lên voi mà đã xuống chó liên tục rồi =))

Còn về traffic thì có giảm đôi chút nhưng vẫn giữ ở mức 1-5 traffic/ngày

Ok hôm nay chỉ thế thôi, hẹn gặp lại ngày mai!

cảm giác xem web rank lên xuống đúng là rất sướng bác ah, nhưng ngồi viết đúng là rất cực :popo_ah: mình cả tháng viết dc 1 bài
Mình xin cảm ơn 2 bạn đã dành chút thời gian ghé qua đây :p khi thấy web rank lên bắt đầu có traffic mình cũng rất mừng nhưng khi nó tụt xuống thì cứ bị hụt hẫng thế nào ấy :)) viết bài đúng là rất cực nhưng chỉ có thể chưa đủ để bắt mình dừng lại trên cái hành trình này đâu :popo_big_smile:

Và rất tiếc nhưng mình không share link web được nên thông cảm nha :v

Cập nhật ngày 25 (13/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Viết 300 từ
  • Tìm hiểu thêm từ khóa
  • Update plugin
-------
Tổng số giờ đã bỏ ra: 3060 phút (51h)

Hiện tại thì cái bài viết thứ 12 mình đang viết là 1 bài dạng thông tin (information article) nên nó khá...dài và tốn kha khá thời gian để tìm hiểu kĩ và viết hay hơn đối thủ.

Với lại mình không mua bài viết + thêm việc đặt mục tiêu 20 bài vào cuối tháng nên mình muốn viết bài 1 cách ngon nghẻ nhất để tập trung viết bài mới chứ không phải là ngồi chỉnh sửa bài cũ sml :D

Còn về vấn đề rank thì các từ khóa hôm nay tăng và giảm nhẹ nhàng, không có gì đáng nói ở đây
Còn traffic thì cũng chỉ rơi vào tầm 1-5/ngày, link aff thì chưa được tí hoa hồng nào :)

Ngày mai mình sẽ học thêm kiến thức về seo, viết thêm và tăng tốc cho web ở mảng Mobile

Ngày hôm nay chẳng có gì đặc biệt, không có điểm nhấn gì cả, có lẽ ngày mai sẽ có gì mới chăng?...
Phải chờ thôi, hẹn ngày mai!

track keyword free 14 ngày
cảm ơn bạn đã gợi ý cho mình, hiện tại mình đang dùng thằng Moz pro (free 1 tháng) cũng khá ổn nhưng mình vẫn muốn thử xem sao :v

Cập nhật ngày 26 (14/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Viết 600 từ
  • Học thêm về seo trên GTVSEO (không PR nhé)
-------
Tổng số giờ đã bỏ ra: 3180 phút (53h)

Hôm nay có thêm 1 từ khóa nữa lên top 4 :D quả không tốn công sức viết bài :v bây giờ để xem nó giữ được top 4 trong bao lâu :v

Hôm nay riêng từ khóa này đã đem cho mình những 6 traffic :v còn lại toàn spam ở đếch đâu (mình đã vào gg analytics tạo filter chống traffic từ web spam này rồi nên cũng chả sợ lắm)

Đ*o hiểu đảo Somoa ở đâu nữa? Mà chỗ này có wifi à?

Ngày mai viết thêm từ cho bài viết mới, hôm nay mình vẫn chưa tăng tốc độ thêm cho web, mình nghĩ tốc độ vào web khi dùng mobile ở mức 80 chắc là ổn rồi nhỉ? Không biết có cách nào tăng thêm không, có người khuyên mình dùng WP Rocket mà chưa có tiền mua :))

Ok hôm nay thế thôi, hẹn ngày mai!

Cập nhật ngày 27 (15/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Viết 200 từ
  • Tối ưu tốc độ cho web
-------
Tổng số giờ đã bỏ ra: 3240 phút (54h)

Hôm nay mình mệt nên chỉ dành đc 1 tiếng cho web :(

Nhưng mình có tin siêu cmn vui, đó là từ khóa hôm nay rank mạnh vcl luôn :D

Nói chung là mệt nhưng vui vcl

Ok hôm nay mình chỉ viết thế thôi, hẹn ngày mai! ^^

Cập nhật ngày 27 (16/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Chỉnh sửa một số bài viết cũ
  • Viết 200 từ
  • Tìm hiểu về cách đăng kí mạng quảng cáo google adsense
-------
Tổng số giờ đã bỏ ra: 3360 phút (56h)

Bây giờ web chưa có nhiều traffic nên mình có đăng kí google adsense kiểu gì cũng bị từ chối thôi, cơ bản là hôm nay tự nhiên nổi hứng tìm hiểu xem sao :popo_big_smile:

Hôm nay check rank từ khóa thì đã có từ khóa lên được top 2 rồi haha :v còn lại thì cũng rank trong tầm top 10

Tiện thể mình cũng dùng luôn cái https://www.serprobot.com/ do bạn DragonSeeker giới thiệu cho, dùng tốt phết :D

Để xem mai có giữ được rank như thế này nữa không :v mong là được. Các từ khóa khác của mình cũng đang lên dần rồi, cố lên top 1 nào!

Tháng này mình cũng đang phấn đấu đạt được 100 views :v

Ok thế là hết, hẹn ngày mai! ^^

Last edited:
Cập nhật ngày 28 (17/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Viết 1000 từ
Thời gian bỏ ra: 180p (3h)
-------
Tổng số giờ đã bỏ ra: 3540 phút (59h)

Hôm nay không có gì đặc sắc, mình chỉ viết và viết, các từ khóa có tụt rank nhẹ 1 tí nhưng không đáng kể, vẫn nằm trong top 10.

Hôm nay mình có đến 10 visit cmnl :)) traffic đang có chiều hướng đi lên

Ngày mai mình vẫn sẽ tiếp tục viết bài để cho kịp chỉ tiêu 20 bài viết tháng này nào :v

Haha, bác cố lên nhé, em theo dõi post này từ ngày 12, em cũng là seoer, nhưng bắt đầu học Seo và làm seo là cho công ty luôn nên cũng có một chút gọi là kinh nghiệm. Cũng học từ bên gtv, đi hội thảo, workshop,... Hiện tại thì bác đang thiếu rất nhiều thứ trong seo để rank top, mà đã được top như thế thì cũng vui giùm, thì thời gian ít phải vậy thôi cũng đúng. Theo kinh nghiệm của em thì bác tập trung viết content, viết lách trước đi, lấy đó làm sườn cho website rồi sau đó hẳn bắt đầu làm những thứ khác. Chúc bác mau kiếm được nhiều tiền nhé ^^
vâng cảm ơn bạn đã góp ý ^^ mình cũng không nghĩ là có người theo dõi journey này đâu :v

Haha.
Sao có người tag mình tận 1 tháng trước + up bài đều hàng ngày mà mình vẫn k thấy. Nay tình cờ lướt 4rum, Tình cờ click vào mới thấy. :popo_big_smile:

Chúc em may mắn nhé. ^^
Vài chia sẻ cơ bản.
1. Không cần chú tâm vào ranking lẻ tẻ vài từ khóa đâu. Không cần đặt cảm xúc vào đấy. (update cho có vui thì được, buồn thì k nên :D )
2. Học content xong, thì chắc còn nhớ yếu tố cốt lõi là gì đúng không? Để vượt qua đối thủ về mặt nội dung cần gì?
- Trải nghiệm người dùng. (speed site di động 80 là khá ổn rồi, k cần mất thời gian cải thiện thêm, nhưng coi lại hình ảnh có tốt không nhé, ảnh mà nát quá thì speed site vô nghĩa)
- Ngôn từ cảm xúc.
- Lối viết sáng tạo.
(Ngoài ra còn số kĩ thuật lẻ tẻ nữa, nhưng đó chỉ là tip trick)
Kiến thức đợt đó cho đi là miễn phí, nhưng nó không hề rẻ tiền đâu :D

-> Nhưng google nhìn vào cái đầu tiên là số lượng từ trong 1 bài viết của mình.
Em cần xem đối thủ viết thế nào, thì cần viết chất hơn, tối thiểu dài hơn 1 chút so với đối thủ.

3. Cái này định hướng cơ bản để em dễ làm việc không bị lan man:
Site em là làm aff chủ yếu.
Aff đa số là viết bài dạng review, chia sẻ công dụng.
  1. Em nên chia cơ bản các chủ đề trên website của mình trước. VD: đồ điện gia dụng, máy tính - máy ảnh, đồng hồ - trang sức, em bé - trẻ em, vật cưng-thú nuôi, ...
  2. Muốn chiến cái nào thì tập trung 1 cái, viết xong chuyên mục này, thì hẳn chuyển qua chuyên mục khác viết.
  3. Mô hình viết bài. Đơn giản nhất dạng này, mà đối thủ đang làm aff vẫn viết:
Dạng này thì đối thủ làm aff trên thị trường đang làm thế này:
Viết 1 bài chính: 15 tủ lạnh tốt nhất, giá rẻ trong mùa hè tại 2020 (ví dụ như vậy, nhưng viết vậy k cạnh tranh nổi đâu, vì toàn key hot, lực đâu mà cạnh tranh. Vẫn nội dung top 15 món vậy, nhưng em tự nghiên cứu keyword ít cạnh tranh để kết hợp, viết chuyển thành 1 góc nhìn nhẹ khác, thì cơ hội cạnh tranh tốt hơn nhé.)
Sau đó triển khai các bài con dựa vào bộ keyword về tủ lạnh mà em đã nguyên cứu và cho rằng nó tốt, cạnh tranh được.

Tất nhiên em nên đánh 1 ngách nhỏ hơn, chứ k nên đâm đầu vào tủ lạnh trong chuyên mục điện gia dụng.

Có thể bắt đầu từ các niche nhỏ hơn trước: 5 vật dụng cần thiết kéo dài thời hạn sử dụng tủ lạnh.
Sau đó viết các bài con bổ trợ nội dung cho bài chính này, trỏ link về bài chính.
1. N Lưu ý khi dùng kệ kê tủ lạnh - Chân kê tủ lạnh hãng nào tốt nhất.
2. Khay đựng đá bằng nhựa có tốt không, abc xyz.
3. Đá vĩnh cửu là gì? Nguy hiểm khi sử dụng ..x.x.
4. Ổn áp, chống cháy xyz...

Dạng vậy.
Tầm nhóm 6-7 bài là đủ rồi,

Cứ vậy em viết lần lượt hết nội dung này đến nội dung khác.
Thích đổi chuyên mục viết, thì cũng thế, viết theo nhóm, giá trị bài viết đồng bộ.
Tất nhiên không phải nghĩ gì viết nấy đâu, để hiệu quả cần nghiên cứu keyword mà em cho là cạnh tranh được, volume từ khóa nhỏ, sau đó hẵn viết theo nhóm nhé. Còn ban đầu chưa biết gì thì cứ nghĩ gì liên quan rồi tự nhóm cũng được. kaka.

Đó, vậy là em sẽ hết lan mang khi không biết nên viết cái gì, liệu viết các bài này thì làm sao liên kết lại với nhau?
Viết dàn trải như vậy có vẻ không hiệu quả cho lắm nhỉ?
Giải quyết xong những câu hỏi cốt lõi khi xây dựng nội dung site rồi.

AFF chủ đề cạnh tranh thì cực kỳ khó bước chân vào, nhưng nếu chấp nhận đi từ những món hàng nhỏ bé, với kết hợp góc nhìn mới, thì hoàn toàn có thể đi lên từ từ được. (site lớn họ không thể bỏ ngân sách quá cao vào nội dung để cạnh tranh keyword volume nhỏ, giá trị thấp, và khoảng không thị trường xuất hiện gọi là niche cho cá bé tìm đến)

Khi nào Site mạnh trong từng ngách rồi, thì biến thành cá trung bình tìm niche lớn hơn 1 chút, hoặc chờ cơ hội ăn theo trend mới sau này thôi (sau này sẽ tự ngẫm ra câu này có nghĩa là gì ^^ site nhỏ vẫn làm ăn trend hoàn toàn được nhé.)

Chỉ cần viết bài đều, và có chiến lược. Sớm đạt 100 traffic/ ngày đầu tiên.
Chúc em may mắn nhé.

Haha.
Sao có người tag mình tận 1 tháng trước + up bài đều hàng ngày mà mình vẫn k thấy. Nay tình cờ lướt 4rum, Tình cờ click vào mới thấy. :popo_big_smile:

Chúc em may mắn nhé. ^^
Vài chia sẻ cơ bản.
1. Không cần chú tâm vào ranking lẻ tẻ vài từ khóa đâu. Không cần đặt cảm xúc vào đấy. (update cho có vui thì được, buồn thì k nên :D )
2. Học content xong, thì chắc còn nhớ yếu tố cốt lõi là gì đúng không? Để vượt qua đối thủ về mặt nội dung cần gì?
- Trải nghiệm người dùng. (speed site di động 80 là khá ổn rồi, k cần mất thời gian cải thiện thêm, nhưng coi lại hình ảnh có tốt không nhé, ảnh mà nát quá thì speed site vô nghĩa)
- Ngôn từ cảm xúc.
- Lối viết sáng tạo.
(Ngoài ra còn số kĩ thuật lẻ tẻ nữa, nhưng đó chỉ là tip trick)
Kiến thức đợt đó cho đi là miễn phí, nhưng nó không hề rẻ tiền đâu :D

-> Nhưng google nhìn vào cái đầu tiên là số lượng từ trong 1 bài viết của mình.
Em cần xem đối thủ viết thế nào, thì cần viết chất hơn, tối thiểu dài hơn 1 chút so với đối thủ.

3. Cái này định hướng cơ bản để em dễ làm việc không bị lan man:
Site em là làm aff chủ yếu.
Aff đa số là viết bài dạng review, chia sẻ công dụng.
  1. Em nên chia cơ bản các chủ đề trên website của mình trước. VD: đồ điện gia dụng, máy tính - máy ảnh, đồng hồ - trang sức, em bé - trẻ em, vật cưng-thú nuôi, ...
  2. Muốn chiến cái nào thì tập trung 1 cái, viết xong chuyên mục này, thì hẳn chuyển qua chuyên mục khác viết.
  3. Mô hình viết bài. Đơn giản nhất dạng này, mà đối thủ đang làm aff vẫn viết:
Dạng này thì đối thủ làm aff trên thị trường đang làm thế này:
Viết 1 bài chính: 15 tủ lạnh tốt nhất, giá rẻ trong mùa hè tại 2020 (ví dụ như vậy, nhưng viết vậy k cạnh tranh nổi đâu, vì toàn key hot, lực đâu mà cạnh tranh. Vẫn nội dung top 15 món vậy, nhưng em tự nghiên cứu keyword ít cạnh tranh để kết hợp, viết chuyển thành 1 góc nhìn nhẹ khác, thì cơ hội cạnh tranh tốt hơn nhé.)
Sau đó triển khai các bài con dựa vào bộ keyword về tủ lạnh mà em đã nguyên cứu và cho rằng nó tốt, cạnh tranh được.

Tất nhiên em nên đánh 1 ngách nhỏ hơn, chứ k nên đâm đầu vào tủ lạnh trong chuyên mục điện gia dụng.

Có thể bắt đầu từ các niche nhỏ hơn trước: 5 vật dụng cần thiết kéo dài thời hạn sử dụng tủ lạnh.
Sau đó viết các bài con bổ trợ nội dung cho bài chính này, trỏ link về bài chính.
1. N Lưu ý khi dùng kệ kê tủ lạnh - Chân kê tủ lạnh hãng nào tốt nhất.
2. Khay đựng đá bằng nhựa có tốt không, abc xyz.
3. Đá vĩnh cửu là gì? Nguy hiểm khi sử dụng ..x.x.
4. Ổn áp, chống cháy xyz...

Dạng vậy.
Tầm nhóm 6-7 bài là đủ rồi,

Cứ vậy em viết lần lượt hết nội dung này đến nội dung khác.
Thích đổi chuyên mục viết, thì cũng thế, viết theo nhóm, giá trị bài viết đồng bộ.
Tất nhiên không phải nghĩ gì viết nấy đâu, để hiệu quả cần nghiên cứu keyword mà em cho là cạnh tranh được, volume từ khóa nhỏ, sau đó hẵn viết theo nhóm nhé. Còn ban đầu chưa biết gì thì cứ nghĩ gì liên quan rồi tự nhóm cũng được. kaka.

Đó, vậy là em sẽ hết lan mang khi không biết nên viết cái gì, liệu viết các bài này thì làm sao liên kết lại với nhau?
Viết dàn trải như vậy có vẻ không hiệu quả cho lắm nhỉ?
Giải quyết xong những câu hỏi cốt lõi khi xây dựng nội dung site rồi.

AFF chủ đề cạnh tranh thì cực kỳ khó bước chân vào, nhưng nếu chấp nhận đi từ những món hàng nhỏ bé, với kết hợp góc nhìn mới, thì hoàn toàn có thể đi lên từ từ được. (site lớn họ không thể bỏ ngân sách quá cao vào nội dung để cạnh tranh keyword volume nhỏ, giá trị thấp, và khoảng không thị trường xuất hiện gọi là niche cho cá bé tìm đến)

Khi nào Site mạnh trong từng ngách rồi, thì biến thành cá trung bình tìm niche lớn hơn 1 chút, hoặc chờ cơ hội ăn theo trend mới sau này thôi (sau này sẽ tự ngẫm ra câu này có nghĩa là gì ^^ site nhỏ vẫn làm ăn trend hoàn toàn được nhé.)

Chỉ cần viết bài đều, và có chiến lược. Sớm đạt 100 traffic/ ngày đầu tiên.
Chúc em may mắn nhé.
WOW! :popo_adore: Cảm ơn anh rất nhiều ạ! Nói thật lúc đầu em tag anh vào chủ yếu để giới thiệu thôi chứ không nghĩ là anh sẽ vào đọc bài này :D
Những kiến thức anh chia sẻ này rất quý giá với 1 newbie như em, 1 lần nữa cảm ơn anh nhiều, em sẽ cố gắng nhiều hơn nữa để đạt được mục tiêu của mình ạ ?

Cập nhật ngày 29 (18/05/2020)

Những gì đã làm được:
  • Học SEO từ kiemtiencenter và gtvseo
-------
Tổng số giờ đã bỏ ra: 3600 phút (60h)

Ngày mai mình kiểm tra giữa kì mấy môn nên hôm nay ngồi học, không dành nhiều thời gian vào MMO cho lắm, mai kiểm tra xong thì bù vậy :)

OK hẹn ngày mai!

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,514
170,615
Latest member
dmvipads

Most viewed of week

Most viewed of week

Back