Góp ý về cách hành xử trên diễn đàn

Chào các bạn

Hiện nay trên diễn đàn đang xảy ra rất nhiều vụ lùm xùm như các bạn đã thấy, ảnh hưởng rất nhiều đến uy tín của cộng đồng MMO nói chung và làm ảnh hưởng đến tâm lý của các bạn làm việc MMO nói riêng, việc này cũng ảnh hưởng đến quyền lợi của cá nhân mỗi thành viên tham gia cộng đồng. Bản thân mình đang là admin của 1 4rum bé, và đang là TMod của MMO. Minh xin chia sẻ cũng như góp ý về cách hành xử khi tham gia diễn đàn. Để tiện mình cũng xin lấy luôn những vấn đề đang lùm xùm trong 4rum để chia sẻ

Thứ nhất là vấn đề đang nóng hổi nhất hiện nay đó là vấn đề SCAM. Đã làm việc online thì chắc chắn không thể tránh được SCAM, cũng như ở cuộc sống thực việc trộm cắp diễn ra hàng ngày, và hàng ngày bạn vẫn phải sống chung với nó. Vậy ở cuộc sống hàng ngày bạn đã làm gì để tự bảo vệ mình khỏi nạn trộm cắp, dù là người giàu hay người nghèo mỗi người trong chúng ta đều ý thức được việc trông coi nhà cửa. Giàu thì hệ thống chống trộm, nghèo thì có khi chỉ cần cái khóa cửa. Vậy thì ở trên MMO này cũng vậy, nó cũng là tiền là tài sản của chúng ta, tại sao chúng ta không tự ý thức bảo vệ được tài sản của mình. SCAM trên MMO cũng giống như là thằng ăn trộm ăn cắp ngoài đời vậy. Bạn ra ngoài không khóa cửa về mất đồ không lẽ bạn lại đổ tội cho công an phường

Uh thì các bạn mới tham gia thiếu kinh nghiệm, các bạn quá tin tưởng người khác. Với những bạn mất < 100$ mình nghĩ âu đó cũng là bài học kinh nghiệm cho các bạn suốt quãng đường về sau, biết đâu sau này các bạn trở thành các pro MMO, thì coi như đó là số tiền học phí để các bạn nhận lại được bài học vô cùng quý báu. Còn hơn là để đến sau này, các bạn có thể mất nhiều hơn hàng chục hàng trăm lần. Còn với bạn nào mất nhiều hơn, mình nghĩ rằng bạn đã có khả năng kiếm nhiều như vậy trên MMO mà lại dễ dàng để đánh mất nó, trước khi trách ai hãy tự trách mình trước đã

Việc báo cáo scam là đúng và rất tốt, theo mình thì luật như nào cứ thế mà áp dụng, sống ở đâu thì tuân theo pháp luật ở đấy, làm việc trên diễn đàn thì tuân theo nội quy của diễn đàn, cứ thế mà làm, không nên có các phát biểu cảm tính ví dụ như là mình nghi ngờ bạn này, mình nghĩ bạn kia... Đã động đến luật thì cứ bằng chứng, điều khoản mà nêu ra

Vấn đề thứ hai mình xin góp ý đó là cách hành xử trên diễn đàn. Nếu là diễn đàn về giải trí, ok bạn có thể phát ngôn thế nào tùy thích, nhưng MMO là cộng đồng sinh ra để giúp các bạn kiếm tiền, nhiều bạn còn coi nó là nghề nghiệp chính của mình. Đã là vấn đề liên quan đến tiền nong, mình xin được góp ý mọi người không nên dùng các từ ngữ mang tính cảm tính để bình luận. Không thể vì bạn ghét người này, không thích phát ngôn của người kia mà bạn có thể nhận xét người đó, ví dụ như là mình nghĩ bạn này là scam, là UTLG, là gì gì đó, khi bạn phát biểu, hãy đưa chứng cớ, tổng hợp nhiều chứng cớ để đưa ra kết luận

Về cá nhân thì mình thấy bạn "ThamLang" chưa dùng lời lẽ gì thô tục cũng như vi phạm luật lệ của diễn đàn, tuy nhiên bạn bình luận có phần quá khích và cảm tính khi đưa ra các nhận định về TMod "wing" như là scam rồi đổ tại hack ... Nếu đó là nhận định của bạn hãy đưa ra bằng chứng xác thực. Việc bạn nhận xét cảm tính theo ý bạn về mặt luật là không ai công nhận điều đó, tuy nhiên nhiều nhận xét cảm tính như thế sẽ làm ảnh hưởng đến uy tín của người khác

Tương tự cũng là nhận xét của nhiều người về bạn "ThamLang". Mình là người ngoài cuộc và mới tham gia 4rum thực sự là mình cũng ko biết UTLG là gì, là ai và đã làm gì, mình chỉ biết là chưa ai đưa ra được bằng chứng về bạn "ThamLang" như vậy. Nên mình cũng ko bình luận gì thêm, và mọi người cũng ko nên dùng những lời cảm tính về bạn đó

Nói thêm một chút, mình xin giả sử (giả sử thôi nhé) bạn ThamLang chính là UTLG gì đó thì việc bannick bạn đó có tác dụng gì không, ban nick này rồi bạn đó sẽ lại tạo lại nick mới, lại đi gây war, cứ cái vòng luẩn quẩn đấy chỉ càng làm cộng đồng MMO đi xuống. Việc ban nick để tránh scam là hoàn toàn vô nghĩa. Hãy tự bảo vệ mình trước khi nhờ đến người khác bảo vệ hộ. Ban nick chỉ có tác dụng tránh spam, và làm nản lòng những kẻ scam khi lợi dụng những nick nhiều bài viết để thể hiện uy tín.

Chia sẻ một chút, mong mọi người hành xử đúng hơn khi tham gia cộng đồng và nhớ là hãy tự bảo vệ mình trước tiên trước khi chờ đến sự bảo vệ cũng những người điều hành

thamlang

Banned
Reactions
54
MR
0.000
Mình là ai chẳng quan trọng và mình cũng chẳng biện minh vì nó chẳng ảnh hưởng nhưng 1 số đứa ko quan tâm ko nói thì nó lại càng lấn tới và nói lời khó nghe. Chúng nó cảm thấy chửi UTLG , ... gì đó thì tăng bản thân nó lên hay sao mà cứ hùa vào chửi. Mà nó chửi UTLG thì ko nói nó còn chửi thẳng mặt tôi trong khi chẳng có proof gì.
Forum MOD làm việc tốt thì ko nhiều người biết vì họ làm việc thầm lặng, còn MOD chém gió, spam, bạn bè tùm lum thì nhiều bạn nhiều người bênh dần dần tính tình thay đổi theo chiều hướng xấu, theo chiều hướng vụ lợi.

Tôi thì chẳng quan tâm những HIỆP SĨ GIÓ nhưng ăn nói thì nên cẩn thận, nói tôi scam thì có proof, nếu nghi tôi scam thì cứ việc theo dõi. Còn nếu chửi tôi thì coi như ba mẹ họ mà thôi.

Thank admin poker-vn.com vì 1 topic bổ ích (trừ 1 số đứa thích thể hiện = cách trẻ con)

Upvote 0

sadl0ve_0s

Banned
Reactions
1,597
MR
0.000
Lơ đi mà sống :| ...

Upvote 0

ronaldotoan

Banned
Reactions
84
MR
0.000
Nhiều lúc mua bán những ng uy tín trong diễn đàn, bảo trung gian họ ko chịu, ko hiểu sao nữa :binhsua33:, đáng nhẽ chính họ phải nên làm thế để đảm bảo cũng như newbi thực hiện theo, tuy nhiên vì an toàn là trên hết nên m chỉ giao dịch qua trung gian, very phone, tránh phiền phức cũng như có ch gì xảy ra thì mắc công lắm..:binhsua172:

Upvote 0

chimcanhcut

Senior
Reactions
1,638
MR
0.371
Sống chung với lũ, đó là cách sống tuyệt vời nhất của người miền Tây.

Upvote 0

tnhieu34

Hero
Reactions
320
MR
0.001
Ta cứ người có bảo hiểm mới giao dịch
Ít ít ngại giao dịch với đại gia <cứ có bảo hiểm tầm 10chai ta cho làm đại gia hết> ngại ngại thì cứ auto mà giao dịch
CÒn cái nào mua bán mà dưới 5$ thì cầu trời cho nó đừng scam - lở có scam thì report cho nó bị ban đở tức thế là xong :binhsua32:

Ps: Mình ham hố lắm như được cái nhát lắm nên chưa sao - nhưng đừng ai hack mình đi scam nhá :binhsua36:

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
424,725
177,281
Latest member
huynhletrung5v

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week