Ask Giao dịch trên Forex vào thời gian nào là tốt nhất?

thuyvy123

Newbie
Reactions
22
MR
0.700
Để góp phần có 1 giao dịch forex thành công thì việc lựa chọn khung giờ giao dịch vô cùng quan trọng. Ưu điểm cũng chính là nhược điểm của forex chứng khoán là thời gian hoạt động 24H/ ngày và 5 ngày/ tuần

Vậy thời điểm nào là phù hợp để tối ưu lợi nhuận? Bài viết này sẽ cho anh em cái nhìn tổng quát nhất về thời gian thuận tiện để giao dịch 1 cách hiệu quả.

Công cụ xác định thời gian ở Tradingview

Trước khi anh em bắt đầu tìm hiểu về thời gian giao dịch forex sao cho hiệu quả, mình muốn hướng dẫn anh em 1 công cụ xác định thời gian khác hiệu quả mà không cần anh em phải ghi nhớ thời gian từng phiên.

Anh em đăng nhập vào Tradingview mà tìm kiếm từ “Sessions”.

hình ảnh  Bí mật thời gian giao dịch Forex siêu tối ưu

Sau đó anh em chọn giúp mình công cụ Sessions on Chart của Aurocks_AIF.

hình ảnh C7Qdwe7WE57JdtwNxFZpvBbP NLgCDn0fiNw FHr 0ImZzyjVJzNyKT70OVTiGEsbeEVvMnbaG178cN1UKlhGxUivDLKIjo6XkQ2sv339H23FJovWhKjweziA6xBegq6f tKGqSD Bí mật thời gian giao dịch Forex siêu tối ưu

Anh em vào phần cài đặt của công cụ, chọn vào phiên London và phiên New York và điều chỉnh thời gian mở phiên, đóng phiên theo khung thời gian mình đã chia sẻ.

hình ảnh 29Iq9pvIGhTB7boJazOl2Mov0PdEO qN7CkeucsBz3Nwtgva0XwIAaqKP M nttVXJ8o7oZRtWmfIShCTCJ3vsyHGUu9yi5bg3immsdc9dsNSOunApAEQfFeGBkduKLqurvNpCwo Bí mật thời gian giao dịch Forex siêu tối ưu

Sau khi sử dụng công cụ, trên màn hình Chart của anh em sẽ hiện rõ những dải màu, mỗi dải màu cố định mà anh em đã cài đặt sẽ tương ứng với từng phiên giao dịch. Còn các dải màu khác sẽ tương ứng với vùng giao thoa giữa các phiên với nhau.

Công cụ này tuy đơn giản nhưng cực kỳ hiệu quả để anh em có cái nhìn tổng quan về biên độ giao động của từng phiên, nhờ đó mà anh em có thể quyết định thời gian giao dịch nào hiệu quả nhất cho bản thân mình nhé!

Khung giao dịch có tỉ lệ thắng tốt nhất

Như phần trên mình có chia sẻ, thời gian giao dịch tốt nhất để giao dịch là thời gian có thanh khoản cao đúng không? Nhưng đối với phần lớn là đúng, còn đối với từng anh em thì anh em phải xác định rõ được thời điểm giao dịch hiệu quả của riêng bản thân.

Bước vào vấn đề này cần liên quan đến giờ sinh học của từng anh em nhé!
  1. Thời gian hoạt động về công việc cao nhất trong ngày sẽ là thời điểm giao dịch hiệu quả cho anh em, tại đó thói quen, bộ não anh em sẽ không bị “làm biếng” và sự tập trung của anh em sẽ tốt hơnT
  2. Thời gian anh em muốn “ăn chơi” là thời điểm tuyệt đối anh em không quan tâm giá và tham gia vào thị trường, đây sẽ là lúc anh em hưng phấn và quyết định vô cùng tồi tệ liên quan đến công việc. Tin tôi đi! Đừng để buổi đi chơi vài trăm nghìn biến thành cuộc đi chơi triệu đồng.
  1. Anh em hãy mở lịch sử giao dịch của mình trong vài tháng qua và xem xét khoảng thời gian nào anh em trade TP tốt nhất và lúc nào anh em thua nhiều nhất, từ cái lịch sử tưởng chừng vô nghĩa này có thể giúp cho anh em có 1 khung giờ giao dịch hiệu quả đấy!

Ngày giao dịch tốt nhất trong tuần

Không chỉ các phiên giao dịch trong ngày có những biến động khác nhau mà những ngày trong tuần cũng có những đặc trưng riêng. Trừ thời điểm có tin tức hot (tin đỏ) thì thị trường thứ 2 sẽ là thời điểm mà giá ít biến động nhất, do đây là thời điểm bắt đầu mở cửa của 1 tuần giao dịch.

Vào thứ 3, 4, 5 thị trường sẽ trở nên nhộn nhịp hơn và đặc biệt vào ngày thứ 4, lý do vì sao khối lượng giao dịch của ngày thứ 4 lớn nhất khá là đao to búa lớn nên tạm thời ở bài này mình sẽ không giải thích mà sẽ chờ 1 thời điểm phù hợp hơn.

Thứ 6 sẽ là ngày giao dịch đóng cửa nên các trader sẽ thận trọng hơn trong giao dịch và thường độ biến động sẽ chỉ lớn vào nửa ngày đầu thứ 6, nửa ngày cuối thứ 6 thường biên độ sẽ thấp dần và spread sẽ giãn dần.

mình không thấy bạn nhắc tới thời gian hoạt động của các phiên cụ thể với phiên giờ ở Việt Nam thì sao????

Thời gian giao dịch tùy mỗi cặp tiền mà nó có những đặc tính riêng, nó thường hình thành và diễn biến 1 cách mạnh mẽ vào 1 khung thời gian cố định và có sự lặp lại, cái này phải theo dõi và ghi lại thì sẽ thấy. Ngoài ra trước và sau tin hoặc trước và sau giao phiên nó hay phá giả, nên ae giao dịch cũng cần chú ý.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,786
Latest member
Dinhcongtu

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom