Tutorial Giải đáp mọi thắc mắc về chứng khoán Việt Nam cho người mới

water9999999

Newbie
Reactions
6
MR
0.107
Chào các bạn diễn đàn MMO.

Tôi là một cá nhân yêu công nghệ, đam mê làm việc trên máy tính và quản lý các công việc của mình chỉ với một chiếc Smartphone và Laptop.

Cơ duyên tôi đến với MMO từ những năm học cấp 2, khoảng những năm 2002, 2003. Lí do cũng vì đam mê công nghệ và gia đình có truyền thống kinh doanh, nên tôi tìm hiểu trên internet và học hỏi là chính. Sau gần cả những năm lúc đó, tôi dành thời gian thường xuyên trên các diễn đàn mmo thời đó (tôi ko còn nhớ chính xác lắm, nhưng tôi nhớ có một diễn đàn lớn lắm thời đó, và đồng tiền có giá trị lúc đó là e-gold, cũng gần ngang giá VND của mình thời đó) tôi làm đủ cả HYIP, Forex, Poker, Offer, PTU và PTC, GA. Nhưng tôi vẫn thích nhất Forex vì đem lại cho tôi nhiều cảm xúc.

Tôi là một câu bé ở nông thôn và có lần phải chạy lên Tỉnh hơn 45km để mở tài khoản ngân hàng. Lúc đó mở tài khoản ngân hàng thật là vất vả.

Rồi qua một thời gian, tôi tập trung vào công việc kinh doanh của mình. Tập trung vào mục tiêu của mình. Và dịch Covid đến, thời đại 4.0 thực sự phát triển. Công việc online dần trở nên xu thế, phát triển bậc nhất trong mọi lĩnh vực. Trong đó, chứng khoán đã thực sự nở rộ mạnh mẽ tại Việt Nam từ những năm cuối 2019 đầu 2020. Mặc dù trước đó đã hình thành nhưng không phổ biến, còn rất sơ khai. Ở những thời điểm như 2008 còn phải đến tận nơi, viết phiếu lệnh tay và chờ đến lượt mới có thể giao dịch được. Thật là ròng rã so với bây giờ.

So với tình hình dân số như hiện nay, dư địa chứng khoán hiện còn rất lớn. Tỷ lệ cá nhân mở tài khoản đầu tư chứng khoán so với dân số còn rất khiêm tốn với con số khoảng 3.48%. So với các nước như Hàn Quốc thì tỷ lệ là 73.88%, Đài Loan là 85.78%, Trung Quốc là 20.48% và Thái Lan là 6.69%.

Trong 5 hoặc 10 năm tới, nếu tỷ lệ VN sẽ tăng lên 5% hoặc 7% là tín hiệu vô cùng đáng mừng và không có gì bất ngờ cả. Và điều này sớm sẽ xảy ra với tốc độ phát triển như hiện nay.

Tất cả chúng ta đều nhìn nhận rằng, Thế hệ Genz sẽ là thế hệ tiếp theo thay thế và phát triển đất nước, và các công ty lớn đều dồn nguồn lực cũng như tập trung đầu tư vào họ. Điển hình như ngân hàng MB đã ra tài khoản số đẹp cực VIP cho các bạn trẻ Genz sở hữu và điều kiện sở hữu cực kỳ dễ. MB tiếp tục liên kết với sàn thương mại điện tử lớn nhất Việt Nam hiện nay là Shopee để phục vụ các bạn ấy.

Do đó, tôi biết rất nhiều bạn muốn tiềm hiểu về bộ môn này nhưng chưa có nhiều tài liệu hoặc người chia sẻ nhiều thông tin phù hợp, hợp khẩu vị, nên bắt đầu từ đâu... Cứ thẳng thắn bình luận trong bài này, tôi sẽ trả lời tất cả câu hỏi của các bạn.

Hy vọng tôi sẽ giúp được bạn điều gì đó, và bạn lại chia sẻ những điều tôi chia sẻ cho những người cần thông tin này.

cảm ơn bác đã chia sẻ cùng a e cách kiếm tiền
e có đọc một số tài liệu về phân tích kỹ thuật (PTKT) và phân tích cơ bản (PTKT), PTKT thì có thể vào đầu được mà đọc PTCB thì thấy vẫn còn mờ ảo, hoặc có thể tài liệu e đọc ko phù hợp với e chẳng hạn.
bác có tài liệu PTCB nào mà bác thấy chân ái có thể share với a e được ko?

cảm ơn bác đã chia sẻ cùng a e cách kiếm tiền
e có đọc một số tài liệu về phân tích kỹ thuật (PTKT) và phân tích cơ bản (PTKT), PTKT thì có thể vào đầu được mà đọc PTCB thì thấy vẫn còn mờ ảo, hoặc có thể tài liệu e đọc ko phù hợp với e chẳng hạn.
bác có tài liệu PTCB nào mà bác thấy chân ái có thể share với a e được ko?
Chào bác,

Phân tích kỹ thuật (TA -Technical Analysis) là nhận định giá cổ phiếu dựa trên lịch sử của nó để kỳ vọng về tương lai. Hoặc cũng có thể xem nó là phản ánh của cơ bản, từ con số hiện thị thành dạng biểu đồ. PTTK phần lớn đều xuất phát từ kinh tế bên ngoài việt nam, nên khi đưa vào áp dụng khi đầu tư chứng khoán Việt Nam, bác cần phải tuỳ chỉnh lại số liệu của PTTK cho phù hợp, vì nền kinh tế vốn dĩ khác nhau.

Phân tích cơ bản (FA – Fundamental Analysis) là dựa vào nội tại, sức mạnh của doanh nghiệp để đầu tư.

Tôi ví dụ, bác có tài năng về y học, gia đình nhín thấy và đầu tư cho bác đi nước ngoài học tập, rèn luyện chuyên môn để trở thành bác sĩ giỏi, rồi thành lập bệnh viện. Đó là gia đình bác đang đầu tư cho bác theo trường phái Phân tích cơ bản.

Cho nên, bác đọc bao nhiêu tài liệu cũng không giúp được cho bác. Bác cần xác định được điểm mạnh của mình, rồi từ đó đi tìm phương án để hấp thụ nó. Để hiểu về doanh nghiệp, bác cần hiểu về kinh tế vĩ mô, nhận định được thị trường kinh tế việt nam và nếu bác làm kinh doanh thì là một điểm mạnh.

Ngược lại, PTTK bác đang hấp thụ được nó, thì nên phát triển và kiểm tra theo thời gian nếu phương pháp mình sai chỗ nào thì sửa chỗ đấy, rồi cứ phát triển và điều chỉnh theo vòng lặp, bác sẽ rất mạnh mẽ và tuyệt vời với PTTK.

Tuy nhiên, bác vẫn muốn xem về PTCB, thì có thể lên google tìm với từ khoá "Đầu tư theo phương pháp Canslim". Bác cứ tìm hiểu, đọc, nắm được 7 yếu tố trong đó. Rồi không hiểu chỗ nào, bác có thể reply tại bài viết này, tôi sẽ trả lời và thảo luận cùng bác hoặc rút gọn tối đa 7 yếu tố theo cách đơn giản nhất với bác.

Chúc bác sớm nhận được điều mình cần nhé.

Các bác có câu hỏi nào thì nhắn lên đây nhé, tôi sẽ cố gắng trả lời sớm nhất và trong khả năng của mình.

Để quyết định chọn 1 mã cổ phiếu thì mình nên tìm hiểu những gì. Bác có thể cho em 1 ví dụ cụ thể 1 mã từ A-Z các bước bác làm trước khi đồ tiền vào 1 mã?

Để quyết định chọn 1 mã cổ phiếu thì mình nên tìm hiểu những gì. Bác có thể cho em 1 ví dụ cụ thể 1 mã từ A-Z các bước bác làm trước khi đồ tiền vào 1 mã?
Chào bác, cảm ơn bác đã đặt câu hỏi.

Khi quyết định chọn mua 1 cổ phiếu, trước hết tôi cần xác định điều kiện và nhu cầu đầu của mình. Như là: vốn chủ sở hữu, thời gian nắm giữ, dự phóng lợi nhuận, rủi ro đầu tư, cơ hội và sự tin tưởng vào ngành, lĩnh vực sắp đầu tư...

Sau khi xác định được các tiêu chí đó, đi sâu vào các ngành đang có xu hướng phát triển trong thời gian gần hoặc các sự kiện thu hút ngành phát triển, như vốn FDI hoặc các dịp bùng phát nhu cầu. Nghiên cứu chỉ số ngành phát triển, thống kế trong ngành đó có bao nhiêu công ty, nổi bật là ai, chưa nổi bật là ai, dòng tiền đang hút về bên nào. Dòng tiền đang vận chuyển ra sao, mức độ và tần suất di chuyển của dòng tiền ở các công ty và ngành. Sau khi xác được các yếu tố cơ bản như: Báo cáo tài chính, lợi nhuận, sự tăng trưởng, sản phẩm, kế hoạch mới của công ty, thay lãnh đạo, thay tướng mới, mở rộng chi nhánh, sự cung cầu của công ty, của ngành, khả năng dẫn dắt thị trường, đầu tàu kéo, sự ủng hộ của khối ngoại, và xu hướng của thị trường...

Kế tiếp, tôi xem các yếu tố trên biểu đồ kỹ thuật để phân tích backtest, để xác định giá mua và giá bán của cổ phiếu đó. Và mức dừng đầu tư ở mức giá nào sẽ là hợp lý hoặc gom vào cổ phiếu khi mức giá hạ xuống, được định giá rẻ so với giá trị thực của nó.

Tóm lại, Tất cả những gì tôi liệt kê ở trên cũng chỉ liên quan đến 2 chữ: CUNG - CẦU.

Tôi không thể nói từ A-Z một cách chi tiết đươc, vì nó là rập khuôn, ở đây tôi theo kế hoạch tính bằng quý, mỗi quý tôi điều chỉnh một lần và kết thúc 1 năm tôi sẽ tổng hợp chiến lược mới. Nguyên nhân là thị trường thay đổi liên tục. Tôi e nói ra, mọi người lại nghĩ nó là quy trình đầu tư rồi không đạt được chiến lược, e là không hay.

Như vậy, khi tư tôi chú ý 4 điểm: Cơ hội, rủi ro, sự phát triển của ngành trong tương lai, và sự tin tưởng (lòng tin) vào công ty. (Tất cả đều được phân tích trên số liệu)

Nếu bác và mọi người có câu hỏi, cứ nhắn tại đây nhé.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,787
Latest member
ngovanhungload

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom