Ask Forex - Là gì? - Tốt ra sao - Xấu thế nào

khanhne

Senior
Reactions
435
MR
36.746
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Nay đang có bài viết mới nổi viết về anti forex, mình cũng tranh thủ ké tí fame cho thành người nổi tiếng :popo_big_smile:

Mục tiêu của bài viết​

Đưa ra góc nhìn khách quan nhất về forex, được đóng góp bởi chính bản thân mình và những người đã, đang tham gia forex, dù lời hay lỗ. Những đóng góp đó sẽ là nguồn thông tin hữu ích về cả mặt khuyến khích, động viên và cả nhắc nhở, can ngăn cho các bạn có ý định tham gia hay đang tham gia rồi.

Mình sẽ cố gắng giữ thông tin trong bài viết này ở mức khách quan nhất có thể, không tôn sùng cũng không bài trừ. Việc chọn lọc thông tin có giá trị và đưa ra quyết định cho bản thân sẽ do bạn (người đọc) tự làm nhé, cũng như việc bạn tự quyết định việc mua bán của bản thân trong forex vậy.

Mọi người đều có thể tham gia, góp ý, bàn luận trong topic nhé (vui vẻ không quạu). Kể cả có là forex già dặn hay k biết gì cũng cứ bàn tán cho xôm nha :D

Giới thiệu một tí về bản thân​

Để mọi người hiểu hơn về những ý kiến mình sẽ chia sẻ nhé.

Mình là coder, chủ yếu kiếm tiền từ công sức của bản thân, vì vậy k có nhiều thời gian để tìm hiểu và thử sức với forex cho lắm. Trải nghiệm gần với forex nhất của mình là trade = tính năng trade của Payeer. Mình bỏ ra đâu đó vài trăm nghìn VND, trade lên xuống, lướt sóng bắt đáy các kiểu (dù hụt) một thời gian ngắn.

Hình minh hoạ:

Lợi nhuận thu được​

0 VND (bằng chữ: không triệu không trăm không Việt Nam Đồng)
(không tính lỗ vài trăm k VND)

Trình độ forex của mình​

Mù tịt

Bây giờ là phần chính của bài viết này.

Forex là gì​

Theo mình tìm hiểu được, forex là mua bán các loại tiền tệ để ăn chênh lệch.
Thế thui!

Forex tốt ở điểm nào​

1. Forex giúp một số bác kiếm sống hay thậm chí làm giàu, gây dựng sự nghiệp. Những trader lão làng sẽ biết cách nhìn nhận thị trường, đưa ra quyết định hợp lý và là người cap screen, khoe số dư, v.v cho các bạn thấy trên mạng xã hội đấy :D
  2. Forex là cách để "kiếm tiền thụ động", hay nói đúng hơn là "kiếm tiền nhưng không cần làm việc tay chân". Khác với những người phải ra đường làm việc, lên công ty, phỏng vấn, v.v, trader chỉ cần một chiếc máy tính, nguồn vốn, kết nối internet và một ly cafe là đã làm ra tiền rồi (nghe không khác mấy coder như mình). Bên dưới là ảnh minh hoạ
  3. Forex phù hợp với mọi lứa tuổi, ai cũng làm được, k cần bạn phải đẹp trai xinh gái, có cơ thể khoẻ mạnh hay trí óc siêu phàm. Bạn chỉ cần đủ kinh nghiệm, đủ vốn và biết quản lý cảm xúc thì bạn đã có thể trở thành trader thành công rồi (nói dễ làm khó đó nha)

Forex xấu ở điểm nào​

1. Dễ cháy túi nếu bạn không có đủ kinh nghiệm hay cái đầu lạnh
  2. Nhiều bạn newbie không tìm hiểu kĩ càng, theo các hội nhóm, các "leader", chuyên gia thổi nến, phù thuỷ đọc lệnh, v.v và mất tiền mà chưa kịp nhận ra chuyện gì đang diễn ra
  3. Đây là thị trường, là chiến trường của những bộ óc, của những cục tiền khổng lồ, vì thế hiện tượng thao túng thị trường, cá lớn nuốt cá bé diễn ra k hiếm. Nó không phải như bạn cố gắng là sẽ được điểm cao, mà cố gắng ở nơi này chỉ đổi lấy tỉ lệ thành công cao hơn người không cố gắng mà thôi. Trong cuộc chiến đồng tiền, không có gì là chắc chắn cả.

Tổng kết​

Trên đây là những chia sẻ của bản thân mình về forex. Mình không khẳng định chúng là đủ hay đúng, nhưng là điểm bắt đầu. Bây giờ đến lượt mọi người, ae MMO4Me. Mọi người hãy cùng bàn luận, đưa ra luận điểm, lí do và nhận xét về forex của mình. Mình sẽ cập nhật #1 này với những ý kiến hay, dù tốt hay xấu của mọi người.

Quan trọng nhất: Vui vẻ không quạu nha pà kon :D
Chúc mọi người có một cuộc nói chuyện vui vẻ <3

Last edited:
Mình là fan của forex

Upvote 0
Ai chà, chưa chơi forex mà có góc nhìn nhận khách quan quá ta. Thử chơi rồi review lại xem sao :popo_sweet_kiss:

Upvote 0
Ai chà, chưa chơi forex mà có góc nhìn nhận khách quan quá ta. Thử chơi rồi review lại xem sao :popo_sweet_kiss:
sau khi trade thử vài trăm nghìn là thấy cơ hội mất tiền cao quá rùi nên hong dám theo nữa :D chỉ lặng lẽ nghe ngóng thui

Upvote 0

Lợi nhuận thu được​

Vậy chỗ này cập nhật lại là vừa rồi ...
Âm vài trăm ...

Upvote 0

Lợi nhuận thu được​

Vậy chỗ này cập nhật lại là vừa rồi ...
Âm vài trăm ...
Đã update làm rõ :D

Upvote 0
Nay đang có bài viết mới nổi viết về anti forex, mình cũng tranh thủ ké tí fame cho thành người nổi tiếng :popo_big_smile:

Mục tiêu của bài viết​

Đưa ra góc nhìn khách quan nhất về forex, được đóng góp bởi chính bản thân mình và những người đã, đang tham gia forex, dù lời hay lỗ. Những đóng góp đó sẽ là nguồn thông tin hữu ích về cả mặt khuyến khích, động viên và cả nhắc nhở, can ngăn cho các bạn có ý định tham gia hay đang tham gia rồi.

Mình sẽ cố gắng giữ thông tin trong bài viết này ở mức khách quan nhất có thể, không tôn sùng cũng không bài trừ. Việc chọn lọc thông tin có giá trị và đưa ra quyết định cho bản thân sẽ do bạn (người đọc) tự làm nhé, cũng như việc bạn tự quyết định việc mua bán của bản thân trong forex vậy.

Mọi người đều có thể tham gia, góp ý, bàn luận trong topic nhé (vui vẻ không quạu). Kể cả có là forex già dặn hay k biết gì cũng cứ bàn tán cho xôm nha :D

Giới thiệu một tí về bản thân​

Để mọi người hiểu hơn về những ý kiến mình sẽ chia sẻ nhé.

Mình là coder, chủ yếu kiếm tiền từ công sức của bản thân, vì vậy k có nhiều thời gian để tìm hiểu và thử sức với forex cho lắm. Trải nghiệm gần với forex nhất của mình là trade = tính năng trade của Payeer. Mình bỏ ra đâu đó vài trăm nghìn VND, trade lên xuống, lướt sóng bắt đáy các kiểu (dù hụt) một thời gian ngắn.

Hình minh hoạ:
View attachment 187992

Lợi nhuận thu được​

(không tính lỗ vài trăm k VND)

Trình độ forex của mình​

Mù tịt

Bây giờ là phần chính của bài viết này.

Forex là gì​

Theo mình tìm hiểu được, forex là mua bán các loại tiền tệ để ăn chênh lệch.
Thế thui!

Forex tốt ở điểm nào​

1. Forex giúp một số bác kiếm sống hay thậm chí làm giàu, gây dựng sự nghiệp. Những trader lão làng sẽ biết cách nhìn nhận thị trường, đưa ra quyết định hợp lý và là người cap screen, khoe số dư, v.v cho các bạn thấy trên mạng xã hội đấy :D
  2. Forex là cách để "kiếm tiền thụ động", hay nói đúng hơn là "kiếm tiền nhưng không cần làm việc tay chân". Khác với những người phải ra đường làm việc, lên công ty, phỏng vấn, v.v, trader chỉ cần một chiếc máy tính, nguồn vốn, kết nối internet và một ly cafe là đã làm ra tiền rồi (nghe không khác mấy coder như mình). Bên dưới là ảnh minh hoạ
  3. Forex phù hợp với mọi lứa tuổi, ai cũng làm được, k cần bạn phải đẹp trai xinh gái, có cơ thể khoẻ mạnh hay trí óc siêu phàm. Bạn chỉ cần đủ kinh nghiệm, đủ vốn và biết quản lý cảm xúc thì bạn đã có thể trở thành trader thành công rồi (nói dễ làm khó đó nha)

Forex xấu ở điểm nào​

1. Dễ cháy túi nếu bạn không có đủ kinh nghiệm hay cái đầu lạnh
  2. Nhiều bạn newbie không tìm hiểu kĩ càng, theo các hội nhóm, các "leader", chuyên gia thổi nến, phù thuỷ đọc lệnh, v.v và mất tiền mà chưa kịp nhận ra chuyện gì đang diễn ra
  3. Đây là thị trường, là chiến trường của những bộ óc, của những cục tiền khổng lồ, vì thế hiện tượng thao túng thị trường, cá lớn nuốt cá bé diễn ra k hiếm. Nó không phải như bạn cố gắng là sẽ được điểm cao, mà cố gắng ở nơi này chỉ đổi lấy tỉ lệ thành công cao hơn người không cố gắng mà thôi. Trong cuộc chiến đồng tiền, không có gì là chắc chắn cả.

Tổng kết​

Trên đây là những chia sẻ của bản thân mình về forex. Mình không khẳng định chúng là đủ hay đúng, nhưng là điểm bắt đầu. Bây giờ đến lượt mọi người, ae MMO4Me. Mọi người hãy cùng bàn luận, đưa ra luận điểm, lí do và nhận xét về forex của mình. Mình sẽ cập nhật #1 này với những ý kiến hay, dù tốt hay xấu của mọi người.

Quan trọng nhất: Vui vẻ không quạu nha pà kon :D
Chúc mọi người có một cuộc nói chuyện vui vẻ <3

- Về cơ bản, forex có thể là xem là một trò chơi lớn với rất nhiều cấp độ meta, mà trader là những người chơi ở cấp độ thấp nhất - nó giống như những con chuột (trader) đang xuyên qua lại dưới chân con khủng long hay quái vật khổng lồ đang đánh nhau (nhà tạo lập thị trường, cá mập cá voi, ngân hàng, quỹ lớn....) để kiếm ăn.

- Về thuyết âm mưu thị trường bị thao túng là không hề có, trong lịch sử sơ khai của thị trường ngoại hối có một vài người đã cố gắng làm điều đó và không ngoại lệ đều đã bị bỏ tù. Hiện nay các khung pháp lý và luật quy định về thương mại quốc tế đã rất hoàn thiện và thị trường forex hoàn toàn thật sự "phi tập trung" như bản chất của nó ở cấp độ meta cao nhất là thị trường liên ngân hàng giữa các quốc gia. Nếu bạn nghĩ các ông lớn cố gắng thao túng thị trường chỉ để lấy đi những đồng tiền ít ỏi của bạn (theo thống kê thì phần tiền của trader và broker chỉ chiếm hơn 5% trong toàn bộ khối lượng thị trường hàng ngày) thì đầu bạn có vấn đề!

- Trong hầu hết thời gian, thị trường forex thật sự công bằng với tất cả mọi người dù người đó là ai. Đơn cử ví dụ gần nhất là vào năm 2015, George Soros đã bán khống chỉ số S&P khi nó chạm ngưỡng kháng cự, anh ấy đã mất 1 tỷ đô la cho cái đó. Sau đó vào năm 2016 khi Trump đắc cử, ông đã bán khống USD và mất thêm một tỷ USD cho vụ này.

- Là một trader, nhiệm vụ của bạn là cần hiểu rõ bản chất của thị trường, có phương pháp giao dịch và quản lý rủi ro thích hợp, những điều này cần rất nhiều thời gian và công sức để tích lũy, rèn luyện. Không công việc nào, ngành nghề nào mà chỉ cần bạn muốn làm là sẽ làm tốt được ngay. Trừ khi đó là trong giấc mơ.

- Cuối cùng, nếu lựa chọn làm một trader thì bạn cần tự chịu trách nhiệm cho hành vi, kiến thức và tiền bạc của mình. Đừng mù quáng nghĩ nó đơn giản hay âm mưu này kia để rồi mất tiền xong nói forex không tốt này nọ như mấy người rãnh rỗi nhức cả trứng gần đây đang nói.

Upvote 1
Tui không biết nó hay ở chỗ nào nhưng xưa từ code MT4 mô hình Butterfly, Elliot ...ra ra vào lệnh SL, TP tự động không cảm xúc nhưng cá mập của tui cũng bị rỉa thịt dần vài ba người thế là tui hết được thuê. Tui biết có 01 người thắng đậm quất duy nhất một lệnh xong dong buồm luôn và chẳng biết họ còn làm thế không.
Thế là tui kết thúc sự nghiệp cày code ( cũng có ké theo cá mập nên thu nhập giảm nghiêm trọng) khi các cá mập lần lượt ra đi chẳng ai còn thuê cả và quên FX hơn 10 năm qua.

Last edited:
Upvote 0
Mình từ topic này sang :https://mmo4me.com/threads/forex-la...-tien-it-nguoi-mat-het-tien-thi-nhieu.435258/

Mình có tranh luận mà chưa thấy chủ topic phản biện lại phù hợp nên cũng sang tranh luận bên này.
Đã là tranh luận thì cần đặt 1 hệ quy chiếu chung :
  • Các vấn đề về forex như : tốt hay xấu, phù hợp hay không?, dễ hay khó. Xin phép không tranh luận bởi vì đây thuộc về sự lựa chọn của mỗi cá nhân, luận điểm này rất chủ quan không thể nói được
  • Về việc forex có lừa đảo, có đáng tin cậy hay không ( scam) : thì mình sẽ tranh luận với các bác nào còn thắc mắc về việc này.
Mời các bác!

Upvote 0
Mình từ topic này sang :https://mmo4me.com/threads/forex-la...-tien-it-nguoi-mat-het-tien-thi-nhieu.435258/

Mình có tranh luận mà chưa thấy chủ topic phản biện lại phù hợp nên cũng sang tranh luận bên này.
Đã là tranh luận thì cần đặt 1 hệ quy chiếu chung :
  • Các vấn đề về forex như : tốt hay xấu, phù hợp hay không?, dễ hay khó. Xin phép không tranh luận bởi vì đây thuộc về sự lựa chọn của mỗi cá nhân, luận điểm này rất chủ quan không thể nói được
  • Về việc forex có lừa đảo, có đáng tin cậy hay không ( scam) : thì mình sẽ tranh luận với các bác nào còn thắc mắc về việc này.
Mời các bác!
Mình có một thắc mắc là forex là mua bán qua lại giữa các đồng tiền, vậy đâu tạo ra của cải vật chất, giá trị thực?

Vậy thì tại sao forex vẫn sống, liệu có phải là đi ngược chân lý "không làm mà đòi có ăn" của thầy Huấn không nhỉ 🤔

Upvote 0
  • Bạn cần tìm hiểu thêm về công cụ tài chính.
  • Bạn đang hiểu sai. Cần tách biệt ra forex và các dịch vụ liên quan đến forex.
  • Bản chất của thị trường forex là việc mua bán trao đổi tiền tệ giữa đồng tiền của các quốc gia.
  • Dịch vụ liên quan đến forex ( sàn giao dịch, broker, IB....).
  • "Forex" mà bạn đang đề cập đến theo mình hiểu là forex được giao dịch bởi công cụ tài chính CFD ( một dạng giao dịch phái sinh).
  • Thế dòng tiền được luân chuyển trong dân, giữa nước này sang nước khác thì nó có kích thích kinh tế hay không ( và đương nhiên đây cũng là nhu cầu thiết yếu). Có thể nói thêm về vấn đề việc làm mỗi khi một ngành( các dịch vụ sinh ra từ forex) nào đó được sinh ra kèm theo là lượng việc làm được cung cấp cho thị trường lao động tăng lên.
    Mình có một thắc mắc là forex là mua bán qua lại giữa các đồng tiền, vậy đâu tạo ra của cải vật chất, giá trị thực?

Vậy thì tại sao forex vẫn sống, liệu có phải là đi ngược chân lý "không làm mà đòi có ăn" của thầy Huấn không nhỉ 🤔
    Của cải vật chất, giá trị thực không biết bạn nói đến là gì? Theo như quan điểm của mình ở trên về việc luân chuyển dòng tiền. Thì người luân chuyển dòng tiền này có phải đang đóng góp giá trị thực không? ( Ngân hàng là ví dụ tiêu biểu trong việc luân chuyển dòng tiền trong dân). Đây có lẽ là một khía cạnh khá là xa xôi, nhưng nó cũng là 1 giá trị thực. Và bản chất của forex là cho nhu cầu này giữa các quốc gia trên thế giới.

• Forex sống ? Đây là một câu hỏi sai, bạn phải hỏi là tại sao các dịch vụ liên quan đến forex có thể tồn tại. Về việc này thì rất rõ rồi, mình xin không nếu ý kiến thêm.

Upvote 0
  • Bạn cần tìm hiểu thêm về công cụ tài chính.
  • Bạn đang hiểu sai. Cần tách biệt ra forex và các dịch vụ liên quan đến forex.
  • Bản chất của thị trường forex là việc mua bán trao đổi tiền tệ giữa đồng tiền của các quốc gia.
  • Dịch vụ liên quan đến forex ( sàn giao dịch, broker, IB....).
  • "Forex" mà bạn đang đề cập đến theo mình hiểu là forex được giao dịch bởi công cụ tài chính CFD ( một dạng giao dịch phái sinh).
  • Thế dòng tiền được luân chuyển trong dân, giữa nước này sang nước khác thì nó có kích thích kinh tế hay không ( và đương nhiên đây cũng là nhu cầu thiết yếu). Có thể nói thêm về vấn đề việc làm mỗi khi một ngành( các dịch vụ sinh ra từ forex) nào đó được sinh ra kèm theo là lượng việc làm được cung cấp cho thị trường lao động tăng lên.

Của cải vật chất, giá trị thực không biết bạn nói đến là gì? Theo như quan điểm của mình ở trên về việc luân chuyển dòng tiền. Thì người luân chuyển dòng tiền này có phải đang đóng góp giá trị thực không? ( Ngân hàng là ví dụ tiêu biểu trong việc luân chuyển dòng tiền trong dân). Đây có lẽ là một khía cạnh khá là xa xôi, nhưng nó cũng là 1 giá trị thực. Và bản chất của forex là cho nhu cầu này giữa các quốc gia trên thế giới.

• Forex sống ? Đây là một câu hỏi sai, bạn phải hỏi là tại sao các dịch vụ liên quan đến forex có thể tồn tại. Về việc này thì rất rõ rồi, mình xin không nếu ý kiến thêm.
- Về cơ bản là đúng, mình xin bổ sung thêm 1 ví dụ sơ sơ cho bạn chủ top dễ hình dung:

Ví dụ 1 doanh nghiệp, cty ở Việt Nam về ngành điện tử cần nhập linh kiện chỉ có ở nước ngoài về để lắp ráp thành phẩm (việt nam không thể sản xuất) và bên bán cần được thanh toán bằng usd. Vậy làm thế nào để doanh nghiệp đó có usd để mua hàng? Có 2 lựa chọn:

1: Dùng vnđ có sẵn trong vốn của doanh nghiệp mua usd qua ngân hàng.
2: Vay trực tiếp usd thông qua ngân hàng và trả lãi suất bằng vnđ.

Dù là lựa chọn nào thì cũng giúp ngân hàng có được lợi nhuận vì chênh lệch giá giữa vnđ và usd, đây chính là ngoại hối thuần túy nhất.

- Khi doanh nghiệp đã có usd họ sẽ mua được hàng và góp phần vào doanh thu của bên bán, đều này sẽ góp ít nhiều vào việc phát triển doanh thu của bên bán và ảnh hưởng đến cố phiếu của bên bán (nếu bên bán có phát hành cổ phiếu) đây là ảnh hưởng ớ phía đối diện. Về phần phía doanh nghiệp VN khi đã có hàng và làm ra được sản phẩm đồng thời tiêu thụ tốt thì họ cũng góp phần vào tăng nhu cầu tiêu phí trong nước, tăng được doanh thu, phát triển công ty, từ đó tăng thuế phải trả cho nhà nước, và doanh nghiệp trả lương, tăng lương cho nhân viên... sau đó nhân viên lại tiêu tiền lương vào quần áo, thực phẩm, dịch vụ khác bên ngoài.... như vậy bạn còn thắc mắc ngoại hối có tạo ra đc giá trị thực không? Câu trả lời tất nhiên là có, nhưng nó liên quan đến rất rộng và thường không dễ nhận thấy với dân ngoài ngành.

- Đây chỉ ví dụ nhỏ nhất về lực ảnh hưởng của ngoại hối, trong thực tế thì trên toàn thế giới hầu như ngành nào cũng liên quan đến nó và sự đan xen giữa các nhân tố rất phức tạp.

- Lúc ban đầu ngoại hối chỉ là cuộc chiến thương mại giữa các quốc gia, các công ty, người giàu.... dân thường không có tư cách tham gia vào, sau này thị trường mới nổi tầm thấp (broker) xuất hiện và đưa khái niệm forex đến dân chúng tầng thấp nhất, để những người có ít tiền cũng có thể tham gia vào hệ thống ở tầng cao hơn thông qua dịch vụ môi giới gián gián tiếp của broker nhờ đòn bẩy cao. Đây là dịch vụ và trên thực tế thì nó gần như không có bao nhiêu liên quan và ảnh hưởng thực tế đến ở các tầng cao hơn.

Broker về bản chất cũng giống như bạn mở một quầy thu đổi ngoại tệ/vnđ (có phép hoặc không phép), nếu có phép thì nếu bạn làm ăn gian dối, nâng tỷ giá bậy bạ... thì có thể bạn sẽ được mời đi uống trà hoặc ăn cơm nhà nước, còn nếu không phép (hoạt động chui) thì bạn có thể lừa người ta rồi bỏ trốn mất dạng mà không ai làm gì được bạn. Và trên lý thuyết thì một hoặc rất nhiều quày đổi ngoại tệ như vậy cũng không có bao nhiêu ảnh hưởng đến tỷ giá usd/vnđ cả.

Upvote 0
Mình cũng trade forex. 2 năm qua học được khá nhiều. Về quản lý cảm xúc, ra vào lệnh ( vì mình bước vào thị trường với tâm lý học tập, ko cờ bạc, mình nghiêm túc tìm hiểu). Kết quả: chưa đc đồng nào...
Nhưng mình vẫn tiếp tục theo đuổi forex vì:
+ chủ động thời gian.
+ ko bị chi phối ( mình có chơi coin nhưng chơi coin, chứng khoán nhưng nó có mùa còn forex thì không, ngày nào cũng có thể tìm thấy điểm vào)
Mình cũng có một số nhận xét cá nhân về forex:
+ forex là tỉ giá, ko đọng lại dòng tiền nên bác nào dự định hold lâu dài thì bỏ đi. Đây cũng là lý do nhiều ông chơi coin qua bảo forex khó.
+ forex dao động nên quét sl như kiểu cú lừa từ sàn. Nhưng bản chất anh em đang dùng đòn bẩy quá lớn mà lại đang chơi 1 tỉ giá có tử và mẫu đều dao động nên chết là phải.
+ forex cũng tuân theo các phân tích kt của giới tài chính như bình thường.
+ có nhiều quỹ, nếu anh em pass đc sẽ đc nhận tài khoản và mức nhận có thể lên tới 1 triệu đô.( gần như anh em chả có rủi ro gì nếu như cứ luyện tập theo rule của quỹ, khi pass rồi cứ phà phà nhận tài khoản và đc nâng vốn lên tới triệu đô là bình thường, còn anh em nào giàu có tiền vứt vào để test thị trường thì t ko nói :))) Hoặc hình thức copytrade anh em cũng có thể kiếm đc tiền từ việc cho người ta copy nếu anh em có chút lợi nhuận và biết marketing chút :))

Last edited:
Upvote 0
mình có trade fx demo hai năm
...
cũng có vài lần cháy real .... tài khoản mấy chục đô mmo thôi
.....
về cảm nhận cá nhân : ai chưa biết thì không nên đụng vào
ai biết rùi nhưng chưa lún quá sâu nên bỏ
ai lún rùi nhưng thấy mình không hợp cũng nên bỏ
....
thấy không hợp mà vẫn lún thì đó là cái nghiệp .....
....
căn bản trong môn này bạn chỉ cần thắng được nhiều hơn mất thì bạn tồn tại .....mọi phân tích chỉ mang tính xác suất ....

còn nói lỗi abc thì nó là rủi ro thực tế .....và bạn phải chấp nhận ....
....
nhưng muốn kiếm được tiền thì bạn phải nghiêm túc.....không có khái niệm CHƠI"

Last edited:
Upvote 0
mình có trade fx demo hai năm
...
cũng có vài lần cháy real .... tài khoản mấy chục đô mmo thôi
.....
về cảm nhận cá nhân : ai chưa biết thì không nên đụng vào
ai biết rùi nhưng chưa lún quá sâu nên bỏ
ai lún rùi nhưng thấy mình không hợp cũng nên bỏ
....
thấy không hợp mà vẫn lún thì đó là cái nghiệp .....
....
căn bản trong môn này bạn chỉ cần thắng được nhiều hơn mất thì bạn tồn tại .....mọi phân tích chỉ mang tính xác suất ....

còn nói lỗi abc thì nó là rủi ro thực tế .....và bạn phải chấp nhận ....
mấy cái thằng mà hiện tại đang bưng bô ấy , nhìn chữ kí nó xem , toàn là copytrade bán EA , cung cấp chiên lược , sahre kèo , tức là chúng là nhân viên sàn , và được trả lương để vào đây làm cái chuyện này , chứ nếu ăn đc thì im im mà ăn , mua nhà mua xe đc thì cứ mua chả ai nói j cả
còn cái gọi là dạy free , mới đầu là free thôi , về sau sẽ bắt đầu dụ dỗ , muốn biết thêm thì phải đóng tiền , chiêu này bên khóa học youtube xài rồi
mình chỉ cảnh báo thôi , ai có não thì biết suy nghĩ mà hành động đúng, còn ai ngu thì mất tiền sẽ khôn và nhặt lại não :) hehehehe

Upvote 0
mấy cái thằng mà hiện tại đang bưng bô ấy , nhìn chữ kí nó xem , toàn là copytrade bán EA , cung cấp chiên lược , sahre kèo , tức là chúng là nhân viên sàn , và được trả lương để vào đây làm cái chuyện này , chứ nếu ăn đc thì im im mà ăn , mua nhà mua xe đc thì cứ mua chả ai nói j cả
còn cái gọi là dạy free , mới đầu là free thôi , về sau sẽ bắt đầu dụ dỗ , muốn biết thêm thì phải đóng tiền , chiêu này bên khóa học youtube xài rồi
mình chỉ cảnh báo thôi , ai có não thì biết suy nghĩ mà hành động đúng, còn ai ngu thì mất tiền sẽ khôn và nhặt lại não :) hehehehe
Mày nói chuyện kiểu vơ đũa cả nắm thấy ngu lắm ,muốn khôn ra thì cược với tao ,theo mày tao cũng nhân viên sàn hả ...mày uống thuốc chưa ?

Upvote 0
Nói nhiều cũng vô ích ,tao có kèo cược với mày đây,k dám thì im,chứ tao thấy mày đâu tao sẽ chửi đó

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,471
169,798
Latest member
tranvu0131233

Most viewed of week

Most viewed of week

Back