Dùng phần mềm gián điệp trộm nick để lừa

Nhiều người chat trên máy tính có cài phần mềm gián điệp, thông tin bị chuyển vào hai tài khoản của Phúc và người dùng mất nick. Phúc sử dụng nick của họ rồi lừa hàng trăm triệu đồng từ những người nhẹ dạ.
Chiều 29/6, Công an Hà Nội cho biết đã bắt giữ Nguyễn Quý Phúc (19 tuổi) và Phùng Ngọc Tuấn (21 tuổi) cùng trú ở Hàng Kênh, quận Lê Chân, Hải Phòng để làm rõ về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Khoảng tháng 2, Phúc đến quán game trên đường Dân Lập, thành phố Hải Phòng chơi. Tại đây, thanh niên này được bạn cho tài khoản thư điện tử là [email protected][email protected]. Các tài khoản này là nơi chứa và tiếp nhận các thông tin gồm cả mật khẩu, tên truy cập gửi đến từ các máy tính bị cài phần mềm gián điệp keylogger.

Tuấn và Phúc (từ trái qua) tại trụ sở cảnh sát.

Theo đó, người sử dụng khi thao tác trên bàn phím máy tính bị cài phần mềm này sẽ bị lưu lại mọi thông tin. Các tài liệu này tự động gửi về hai hộp thư điện tử nói trên. Phúc chia sẻ với Tuấn và cùng nhau lên kế hoạch lừa đảo.

Chúng giả danh những người bị trộm nick, đổi mật khẩu để chat với bạn bè, người thân của họ. Phúc và Tuấn đóng nhiều vai, với các địa vị xã hội... khác nhau để "ôn nghèo, kể khổ" hoặc vờ rơi vào thế bí cần tiền rồi lừa lấy tiền của họ. Nhiều người, trong đó có cả cán bộ ngoại giao, nhân viên ngân hàng... trở thành nạn nhân của cặp siêu lừa này.

Ngày 12/6, Phúc lấy được nick của một cán bộ ngoại giao từng công tác ở nước ngoài, sau đó đổi mật khẩu, chat với người bạn của ông này ở Mỹ. Phúc hỏi mượn thẻ tín dụng để trả tiền cho khách hàng.

Tưởng là bạn mình, người đàn ông không ngần ngại chụp lại thẻ, cùng hộ chiếu, hộ khẩu và gửi cho Phúc. Sau đó, Phúc đã chuyển tiền từ chiếc thẻ vào tài khoản trực tuyến của mình số tiền 110 triệu đồng.

Một nạn nhân khác của Phúc và Tuấn là chị Quyên, ở Quảng Ninh. Phúc lấy trộm được nick chat người bạn trai đang ở Trung Quốc của chị. Chị không hề biết khi nghe "bạn trai" kể khổ cần gấp 50 triệu đồng để chữa bệnh cho mẹ. Trong vai bạn trai, Phúc còn hứa hẹn sẽ mua quà khi về Việt Nam khiến chị Quyên cảm động và không ngại gửi tiền vào tài khoản.

Theo một cán bộ điều tra Đội công nghệ cao, Phúc từng có một tiền án về tội cướp tài sản. Dù học mới hết lớp 6 nhưng Phúc rất ranh mãnh và tinh vi trong những vụ lừa đảo của mình. Tuấn cũng chỉ mới học hết lớp 9. Đến nay, cơ quan điều tra đã làm rõ Phúc và Tuấn gây ra hơn 10 vụ lừa đảo, với tổng số tiền khoảng 400 triệu đồng.

Cục cảnh sát phòng chống tội phạm sử dụng công nghệ cao (C50), công an Hà Nội và Hải Phòng phối hợp triệt phá vụ án trên. Cảnh sát thông báo, ai bị hack nick và bị lừa đảo chiếm đoạt, tới số 7 Thiền Quang trình báo.

ngoisao.net

2 thằng này khá , may mà ko tham gia MMO chứ ko lại có 2 thằng scam khét tiếng :))

2 thằng này khá , may mà ko tham gia MMO chứ ko lại có 2 thằng scam khét tiếng :))

mình chả thấy thằng này khá chỗ nào
keylog thì xưa rồi
nếu mà khá thì chả ai mà lại chuyển vào tài khoảng của chính mình , như thế chả là tự thông báo rằng tui là người lấy số tiền đó :))

ha ha thời nay vẫn sài dc keylog thì chỉ có 1 cách :D ra quán phá đóng băng cài keylog vào rồi lại đóng băng lại , chứ giờ anti virus nhiều lắm máy cá nhân nào chả có

Nghe có vẻ k tin lắm, giả danh làm người thân người ta đâu phải là chuyện dễ, cách nói chuyện thường ngày ra sao, tính cách ntn, dù cho có tìm hiểu qua đoạn log cũng khó có thể bắt chước đc :-?

keylog thì xưa rồi
nếu mà khá thì chả ai mà lại chuyển vào tài khoảng của chính mình , như thế chả là tự thông báo rằng tui là người lấy số tiền đó
bác chẳng hiểu gì, cái khá của người ta là biết sẽ phạm tội nhưng vẫn cứ làm, cái hay của con người là ở chỗ đó...........hay bác làm như người ta đi

Keylog không xưa chút nào, có con ẩn mình rất khéo, đến cả KIS cũng không phát hiện, rất nguy hiểm với những bạn nào thích dùng hàng crack download trên những 4rum nước ngoài, 1 sô 4rum Việt Nam thì admin hay mod lười nên check chậm, hoặc không check nên càng dễ bị dính . . . cẩn thận nha anh em!!!

bác chẳng hiểu gì, cái khá của người ta là biết sẽ phạm tội nhưng vẫn cứ làm, cái hay của con người là ở chỗ đó...........hay bác làm như người ta đi
thôi cái " khá " mà bác đề cập ở đây thì em " chịu " :)) =))
"khá " quá hóa tù
cho free em thì em lấy :)) chứ kêu em làm tội phạm thì em xin thua :))

keylog thì xưa rồi
nếu mà khá thì chả ai mà lại chuyển vào tài khoảng của chính mình , như thế chả là tự thông báo rằng tui là người lấy số tiền đó :))

mình khen nó khá ở chỗ là nó đóng giả đc nhiều tầng lớp người , và nói để người ta đưa tiền cho nó :D

Nghe có vẻ k tin lắm, giả danh làm người thân người ta đâu phải là chuyện dễ, cách nói chuyện thường ngày ra sao, tính cách ntn, dù cho có tìm hiểu qua đoạn log cũng khó có thể bắt chước đc :-?

YH 11 có thêm mục "nhật kí trò chuyện" đó bạn. có thể xem tin nhắn lưu trử ở mọi máy tính.
ngồi coi tin nhắn 1 chút là học được cách nói thôi.

thôi cái " khá " mà bác đề cập ở đây thì em " chịu "
"khá " quá hóa tù
cho free em thì em lấy chứ kêu em làm tội phạm thì em xin thua
vãi hàng bác thật, thế mới nói con người "khá" đủ điều................thế mà vẫn đâm đâu, thiện tai. phật tử chúng sinh trần gian còn quá nhiều thằng mang họ "Lao":binhsua36:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,514
170,618
Latest member
Nguyenlong92

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom