Tutorial DTYT2020 | Bài 04 - Lựa chọn Google Adsense hay Youtube Network ?

D
Created at
Index progress
Incomplete

Loạt bài viết hướng dẫn cơ bản về YouTube

DannyTuan

Verified
Reactions
2,049
MR
0.017
Insuree Balance
0
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
? Bài viết này thuộc seri bài viết : DTYT2020
? Mục lục DTYT2020 : https://mmo4me.com/threads/dtyt2020-kiem-tien-youtube-co-ban-nang-cao-2020.416485/

Trước khi gửi yêu cầu duyệt kiếm tiền cho kênh Youtube. Bạn cần phải đăng ký các nhà phát hành quảng cáo. Đây sẽ là nơi trã tiền cho bạn nếu như kênh Youtube của bạn được phê duyệt kiếm tiền.

Lúc này bạn sẽ có 2 lựa chọn : là sử dụng Google Adsense hoặc bạn có thể đăng ký tham gia vào một Youtube Network nào đó. Nếu bạn chưa nắm rõ hoặc còn đang phân vân giữa hai hình thức này, hãy nghiên cứu kĩ cách thức kiếm tiền trên Google Adsense và kiếm tiền trên Network Youtube dưới đây.

Hình thức kiếm tiền trên Google Adsense
  1. Hình thức Google Adsense là gì?
    • Nếu bạn liên kết thông qua Google Adsense (GA), thì YouTube là người trực tiếp trả tiền cho nội dung video của bạn, hay nói cách khác, bạn nhận được 100% số tiền bạn kiếm được từ nội dung video của bạn.
  2. Lợi ích khi sử dụng Google Adsense
    • YouTube trực tiếp làm việc với bạn nên sẽ thanh toán 100% số tiền cho nội dung video của bạn. Tất nhiên, số tiền bạn nhận được sẽ nhiều hơn so với Network.
    • Một khi bạn đạt đủ 100$, YouTube mới bắt đầu trả tiền cho bạn, bất kể là bao nhiêu tháng. Số tiền được thanh toán này được cập nhập trên Analytics trên kênh Youtube.
    • Với Google Adsense, bạn sẽ nhận được tiền thanh toán thông qua ngân hàng, thẻ Sec, Western Union. Và tất nhiên, bạn cần xác nhận mã PIN để phòng chống gian lận và vấn đề bảo mật thông tin.
    • Update vào năm 2020, bạn cần làm thêm 1 bước trước khi nhận thanh toán. Là xác minh danh tính bằng cách upload chứng minh nhân dân, hoặc billing banking.
  3. Nhược điểm khi chọn Google Adsense
    • Nhược điểm lớn nhất của hình thức Google Adsense là bạn vẫn có nguy cơ dính vào vấn đề bản quyền.
    • Hậu quả là bạn sẽ bị YouTube xóa kênh và các kênh của bạn cũng đang trong tầm ngắm của YouTube. Trước khi xóa kênh của bạn, YouTube sẽ có thông báo ở video cho bạn biết.
    • Hơn nữa, bạn hoàn toàn phải “tự lực cánh sinh” cho video của mình như cách tối ưu video, cách SEO các từ khóa cho video, traffic từ các kênh khác. Đó là một trong những nguyên nhân vì sao người mới gia nhập nên chọn hình thức kiếm tiền trên Network Youtube để được hỗ trợ thêm phần này.
    • Ngoài ra, thời gian bạn chờ mã PIN xác nhận từ YouTube có thể khá lâu.
Hình thức kiếm tiền trên Network Youtube
  1. Hình thức Network là gì?
    • Network là hệ thống mạng trung gian phân phối quảng cáo của Google trên YouTube và bên thứ ba này không có liên quan đến Google Adsense. Cộng đồng Network trung gian này sẽ là người trả tiền cho bạn, một khi bạn đủ điều kiện rút tiền từ phía họ. Hình thức này cũng phù hợp với những bạn mới gia nhập sân chơi video trên YouTube.
    • Trước 2017 thì có 1 số network cho phép các kênh Youtube sử dụng Reup-Video tham gia. Nhưng hiện tại thì không có Network nào cho phép việc Reup-Video tham gia nữa nha. Các bạn lưu ý điều này.
    • Với hình thức kiếm tiền trên Network Youtube, bạn sẽ nhận được tiền thanh toán thông qua Paypal, Webmoney, SEC,…
  2. Lợi ích khi chọn hình thức Network
    • Với một số Network có tỉ lệ CPC cao hơn so Google Adsense và giá thầu CPM cũng cao hơn thì sẽ giúp bạn kiếm được nhiều tiền hơn.
    • Ngưỡng thanh toán thấp hơn giúp bạn dễ dàng nhận được tiền ngay khi đạt được mốc thanh toán của nó. Một số Network chỉ cần 5$ hoặc 10$ là thanh toán cho bạn rồi so với GA là 100$.
    • Bạn còn được hỗ trợ cho video của mình như cách tối ưu video, cách SEO các từ khóa cho video, traffic từ các kênh khác trên Network.
    • Nếu không may kênh của bạn bị chết đột ngột (không rõ nguyên nhân), một số Network vẫn hỗ trợ thanh toán tiền những tháng trước đó cho bạn.
  3. Các khó khăn khi gia nhập Network
    • Điều kiện tham gia vào Network khó hơn so với Google Adsense : Sau khi bạn vượt qua khó khăn bật kiếm tiền cho kênh Youtube. Tiếp theo bạn cần đáp ứng 1 số yêu cầu khác của Network. Thường là kênh Youtube của bạn cần có lượng truy cập tốt từ 10.000 trở lên, số lượng subscribe cao hơn,…
    • Số tiền của bạn sẽ được ăn chia một chút tùy thuộc vào mỗi Net khác nhau.Có Net lấy 20% danh thu của bạn,có net lại lấy 10% ,vì thế bạn đã hiểu vì sao vào Network an toàn hơn rồi chứ.
    • Bạn sẽ nhận được tiền thanh toán trong vòng 2 tháng – nghĩa là tiền tháng này bạn sẽ được nhận vào tháng sau.
    • Tỉ lệ bị scam bởi những Network không an toàn,nhưng yên tâm vì mình sẽ có cảnh báo cho các bạn và hướng dẫn vào net nào cụ thể.
Tới đây bạn hãy ngồi lại 5 phút suy nghĩ nên vào đâu để phát triển được kênh Youtube của bạn. Mỗi người một khả năng bạn nên lượng sức mình mà làm thôi.

Last edited:
Google Adsense đợt này còn tạo được không bạn? Mình thử bữa giờ mà nó cứ báo dịch bệnh Covid ảnh hưởng , nên không cho tạo :popo_surrender:

Google Adsense đợt này còn tạo được không bạn? Mình thử bữa giờ mà nó cứ báo dịch bệnh Covid ảnh hưởng , nên không cho tạo :popo_surrender:
Vẫn tạo được nha. Chỉ là do dịch covid nên thời gian duyệt lâu hơn bình thường thôi.

có thể xin tên một số network uy tín, rate cao đc ko bạn
mình làm content games
Ở bài 6 sẽ có nha bạn.

Ai k cho tạo, bạn tạo hay k là quyền của bạn mà ,có vd gì đâu ?

Ai k cho tạo, bạn tạo hay k là quyền của bạn mà ,có vd gì đâu ?
Ah mình tạo đc rùi nha, do mình không cập nhật ngày sinh nên nó ko cho tạo. Thế mà nó ko ghi rõ là thiếu cái gì làm mình cứ mò mãi :D

Ah mình tạo đc rùi nha, do mình không cập nhật ngày sinh nên nó ko cho tạo. Thế mà nó ko ghi rõ là thiếu cái gì làm mình cứ mò mãi :D
Bạn có thu nhập từ ytb chưa ,mình trao đổi tý, mình newbies ?

Bạn có thu nhập từ ytb chưa ,mình trao đổi tý, mình newbies ?
Cần gì cứ hỏi đi bạn, mình chưa có thu nhập từ Youtube nha :popo_too_sad:

Theo bạn thì có nên chạy tool sub hay mua sub là nhanh
Không nhé, tuyệt đối nói không với tool sub, mua sub, và trao đổi sub. Thuật toán Youtube đã bắt được hết rồi chứ không phải như mấy năm trước cách đây 3-4 năm. Bạn làm vậy chỉ bỏ công thui. Nếu có bật được kiếm tiền thì cũng chả lời đâu :popo_surrender:

Không nhé, tuyệt đối nói không với tool sub, mua sub, và trao đổi sub. Thuật toán Youtube đã bắt được hết rồi chứ không phải như mấy năm trước cách đây 3-4 năm. Bạn làm vậy chỉ bỏ công thui. Nếu có bật được kiếm tiền thì cũng chả lời đâu :popo_surrender:
Thế bạn bit chỗ nào bán sub uy tín k

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,437
169,778
Latest member
0966203838

Most viewed of week

Most viewed of week

Back