Đôi Lời Với Anh Em Về 4 Chữ Ở Hiền Gặp Lành Với Bản Thân Mình

Status
Not open for further replies.
Có lẽ bác chiêm nghiệm đạo Phật nhiều nên câu chuyện của bác nó có vẻ huyền hoặc chủ quan.:eek:
Cá nhân em thì nghĩ việc ở hiền gặp lành nó đơn giản thôi; mình đối xử tốt với người khác thì lẽ thường ko mấy ai nỡ làm hại mình (trừ trường hợp cá biệt gặp người xấu thì với ai nó cũng xử tệ thì thì ko nói :D), cái mình nhận được chính là phản chiếu của những việc mình làm.
Người làm việc xấu, hay đối xử bạc bẽo hững hờ với con người, với cuộc đời thì những người xung quanh cũng ko yêu thương nổi; người làm việc tốt thì ko những được yêu thương trân trọng, mà bản thân người đó cũng thấy mình có ích, thấy tâm hồn thanh thản.
Như vậy là thấy cái sự "lành" rồi :D
thật sự mà nói thì mình theo đạo phật nhưng từ nhỏ cho đến năm vừa rồi mình ít tìm hiểu về đạo phật chỉ khi có việc gì mới đến chùa cầu xin ,từ nhỏ đến lớn mình chỉ làm theo cái tâm ,thấy tội là giúp chứ không nghĩ gì trong đầu ,trong bài viết mình đã nói rõ rồi và những gì mình kể chỉ là dựa vào những gì bản thân trải qua,có những việc bản thân trải qua rồi mới hiểu được ,cuộc sống có những điều không phải lúc nào cũng nằm trong tầm kiểm soát của mình,khi bạn trải qua bạn sẽ hiểu nó thế nào :D , và mình cũng chỉ hướng cho mọi người làm cho xã hội ngày càng tốt đẹp hơn ,bản thân hạnh phúc hơn ,bất cứ người nào cũng muốn xã hội tốt đẹp hơn ,bản thân hạnh phúc hơn ,may mắn hơn chứ không chỉ riêng mình,điều mình đang làm là chỉ cho họ phải làm cách nào để được như vậy ,dựa vào những gì mà bản thân của mình trải qua,giúp người được vui thì bản thân mình cũng được vui ,niềm vui nhân đôi ,của người và của mình ,nếu bạn muốn biết cảm giác ở hiền gặp lành ra sao thì cứ tham gia đi trực tiếp với nhóm từ thiện của tụi mình, tận tay trao những món quà cho những người bất hạnh ,hay gặp những trường hợp như anh đào mới đây nhóm đã post ,nhìn những giọt nước mắt vì cảm động,vì hạnh phúc của anh chị khi nhận được những phần quà ,sự quan tâm chia sẽ của mọi người ,hay nụ cười hạnh phúc của anh chị đào gần đây vì sắp được xuất viện về nhà thì các bạn sẽ hiểu ở hiền gặp lành không ở đâu xa xôi mà nó hiện diện chính trong xã hội này, trong từng giây ,từng phút,khi ta biết chia sẻ ,yêu thương ,quan tâm đến những mảnh đời bất hạnh ,khổ đau :D

mình cũng chỉ nói theo kiểu xã hội cho bạn dễ thấy chứ cũng không có ý gì vì cũng như mình nói là phải chính bản thân trải qua mới chứng nghiệm được thế nào,cuộc sống thì muôn đời muôn vẻ nhưng cái chính của mình là hướng về 1 xã hội tốt đẹp ,người người biết yêu thương ,giúp đỡ lẫn nhau mà thôi :D ,và mình thì thích hành động để những cảnh đau khổ,bất hạnh càng ngày càng ít ,chứ không phải ngồi 1 chỗ rồi kêu tội ,kêu xót,kêu tội nghiệp điều đó không giúp cho những hình ảnh bất hạnh đau khổ ít đi ,thà là đi thắp 1 ngọn nến còn hơn là ngồi kêu gào trong bóng đêm :D :D :D :D
Ngồi 1 chỗ rồi kêu tội , kêu xót . Chắc chắn k có mình trong đó . "Những j` k vui k thích mình sút nó ra khỏi đầu
nhanh ý mà" . Chỉ là k biết bắt đầu từ đâu thôi .

Chúc bạn thành công / con đg bạn đang đi

Ngồi 1 chỗ rồi kêu tội , kêu xót . Chắc chắn k có mình trong đó . "Những j` k vui k thích mình sút nó ra khỏi đầu
nhanh ý mà" . Chỉ là k biết bắt đầu từ đâu thôi .

Chúc bạn thành công / con đg bạn đang đi
ah mà mình nói cái vụ ngồi 1 chỗ rồi,kêu tội ,kêu xót không phải nói bạn hay ám chỉ bạn mà mình chỉ nói về thực trạng hiện nay nhiều người như thế ,cho nên nhóm mới sinh ra đời để hành động đó :D bắt đầu từ đâu hả ,bắt đầu từ ngày mai đi ,ngày mai nhóm đi mái ấm trẻ em khiếm thị kế hoạch có post ở đây http://mmo4me.com/threads/ke-hoach-hoat-dong-tu-thien-thang-1.149672/ bạn vào xem cái video trong đó ,hãy đi 1 lần rồi xem bạn sẽ thích ngay mà ,thích đi giúp người như tụi mình ấy :D ,cảm ơn bạn nhiều mình cũng hy vọng vậy ,hy vọng con đường đó cũng sẽ có nhiều người đi và nhiều người làm giống mình ,giống nhóm của mình để xã hội tốt đẹp hơn ,con người yêu thương nhau hơn :D

Ở hiền hèn gì mới dám chạy xe nhanh!
hồi đó còn trẻ thì vậy giờ lớn tuổi hơn rồi thì chạy xe chậm rồi chỉ 20 hay 30km 1h thôi :D ,nhất là sau khi đọc cái bài này thì chạy còn chậm hơn nữa

Một đoạn chat có thật của một người với anh trai đang được thành viên của nhiều diễn đàn truyền cho nhau đọc. Theo thông tin trên một số diễn đàn người anh trai là SV năm 3 Trường ĐH Y Hà Nội. Đây là câu chuyện anh kể trong quá trình đi thực tập tại Bệnh viện Việt Đức (Hà Nội).

Một ca cấp cứu do tai nạn giao thông tại Bệnh viện Việt Đức. (Nguồn: Internet)
Lời nhắn của anh trai với em trên yahoo messenger thật giản dị như em ra đường cần đội mũ bảo hiểm cẩn thận, đừng đi quá 30km/h. Khoảng thời gian thực tập chứng kiến nhiều hoàn cảnh thương tâm vì tai nạn giao thông khiến chàng SV không khỏi đau lòng tự hỏi bản thân:“Hôm nay khoẻ mạnh thế này/Mà chẳng biết mai thế nào/Nên là mình giờ hay tự vấn/ Mình đã sống cho thật tốt chưa....”.

Và anh quyết định: “Thế là từ hôm đấy đến hôm nay/Anh không dám phóng xe máy quá 30km/h/Người chết thì an lành/Chỉ day dứt người sống”

Trên diễn đàn của trang xebushanoi, bạn có nickname ronaldo_iubus53 xúc động cho rằng chia sẻ này “rất đáng để suy nghĩ”.

Bạn tâm sự: “Anh nhà bác mình cũng bị mất vì tai nạn giao thông, lúc đó cũng 21 tuổi.

Hai anh em mình bằng tuổi nhau, chơi thân với nhau từ bé lại học cùng nên chẳng khác gì anh em ruột. Lúc nghe tin anh mình đi cấp cứu mà chân tay bủn rủn hết cả ra, chả nghĩ được gì, mặt thì tái mét đi nhưng đủ bình tĩnh để không khóc. Nằm viện được 1 tuần thì anh mình mất...Sau khi anh mình mất, mình bị ám ảnh một thời gian dài và không còn dám tập đi xe máy nữa...Vì 1 phút sơ sẩy mà mất mát là quá lớn...

Dưới đây là nội dung đoạn chát giữa người anh với em trai:

"...

Bình Dương: đi viện anh thấy mình ngộ ra được nhiều điều lắm

Bình Dương: em đi đường nhớ đội mũ bảo hiểm nhá

Bình Dương: đội cẩn thận

Bình Dương: và đừng đi quá 30km/h

Bình Dương: trong bất cứ hoàn cảnh nào

Bình Dương: dạo này

Bình Dương: đi Việt Đức

Bình Dương: anh hay gặp

Bình Dương: nhiều trường hợp

Bình Dương: không còn phân biệt được mắt mũi mồm

Bình Dương: theo đúng nghĩa đen

Bình Dương: nữa

Bình Dương: hôm trước

Bình Dương: ở Việt Đức

Bình Dương: có 1 chuyện mà anh nghĩ là anh sẽ nhớ mãi

Bình Dương: hoặc đơn giản là anh là người mới

Bình Dương: nên hơi nhạy cảm

Bình Dương: có 1 cậu

Bình Dương: cũng sinh năm 92 như em

Bình Dương: cao ráo đẹp trai lắm

Bình Dương: tai nạn xe máy

Bình Dương: thế rồi

Bình Dương: các cô dì chú bác

Bình Dương: cứ đứng ngoài khóc nức nở

Bình Dương: kéo áo bác sĩ bảo cứu

Bình Dương: nhưng mà bọn anh biết

Bình Dương: não chết rồi

Bình Dương: cứu thế nào được

Bình Dương: tức là

Bình Dương: cậu ý chỉ

Bình Dương: đội 1 cái mũ bảo hiểm

Bình Dương: rẻ tiền kiểu mình hay đội

Bình Dương: rồi mài mặt xuống đất

Bình Dương: thế là xuất huyết não

Bình Dương: máu nó chèn ép các thứ

Bình Dương: làm não sưng phù lên

Bình Dương: mất chức năng -> chết não

Bình Dương: mặc dù tim vẫn đập

Bình Dương: phổi vẫn thở tốt

Bình Dương: thế rồi

Bình Dương: lúc bác sĩ thông báo

Bình Dương: thế là mấy ông chú mấy ông cậu

Bình Dương: nước mắt cứ ứa ra

Bình Dương: rồi ra ngoài giữ mẹ bệnh nhân

Bình Dương: ko cho vào

Bình Dương: còn có mỗi ông bố đứng trong đấy

Bình Dương: bác ý ko khóc được

Bình Dương: chỉ có đứng nắm tay thằng con

Bình Dương: nhìn nó

Bình Dương: 1 lúc

Bình Dương: rồi vả vả nó vào miệng mấy cái nhẹ nhẹ

Bình Dương: bác ý nói với nó

Bình Dương: "dậy đi con"

Bình Dương: "dậy đi về với bố"

Bình Dương: rồi bác ý quay ra nói với anh

Bình Dương: thế nó không dậy nữa à ?

Bình Dương: rồi bác ý đứng dựa tường

Bình Dương: chẳng nói gì nữa

Bình Dương: rồi họ đưa thằng bé về

Bình Dương: chẹp

Bình Dương: h kể lại chẳng thấy hay gì cả

Bình Dương: cơ mà lúc đứng đấy

Bình Dương: cảm giác nó đau xót lắm em ạ

Bình Dương: anh thấy

Bình Dương: cuộc sống thật là mong manh

Bình Dương: hôm nay khoẻ mạnh thế này

Bình Dương: mà chẳng biết mai thế nào

Bình Dương: nên là mình h hay tự vấn

Bình Dương: mình đã sống cho thật tốt chưa

Bình Dương: để mà mai có vấn đề gì

Bình Dương: liệu mình có ân hận ko

Bình Dương: khá là day dứt

Bình Dương: thế là từ hôm đấy đến hôm nay

Bình Dương: anh ko dám phóng xe máy quá 30km/h

Bình Dương: người chết thì an lành

Bình Dương: chỉ day dứt người sống

Bình Dương: bác ý còn bảo

Bình Dương: "thế đấy cháu ạ"

Bình Dương: "nuôi con 21 năm, hôm nay nó xin đi chơi với ban"

Bình Dương: "thế mà nó không về nữa cháu ạ"

Bình Dương: anh lấy ống nghe

Bình Dương: đưa cho bác ý

Bình Dương: bảo bác ý nghe tim nó lần cuối

Bình Dương: nhưng bác ý ko muốn nghe

Bình Dương: từ hồi đi viện đến h

Bình Dương: anh gặp 4-5 ca tử vong rồi

Bình Dương: nhưng chưa ca nào làm anh thấy suy nghĩ như thế

Bình Dương: cả đời cứ bươn chải tiền bạc bán rẻ sức khoẻ

Bình Dương: rồi tiền có cứu được ko ?

Bình Dương: trước cái chết

Bình Dương: mọi thứ vô nghĩa lắm

Bình Dương: anh cũng nhận ra

Bình Dương: những lúc như thế

Bình Dương: không thấy đám bạn đâu

Bình Dương: quanh mình

Bình Dương: chỉ có gia đình

Bình Dương: + 1 vài thằng sinh viên Y

Bình Dương: cũng chẳng thấy bóng dáng người yêu đâu

Bình Dương: chắc không đến kịp

Bình Dương: hoặc sợ quá không đến

Bình Dương: vậy mình có dành thời gian cho gia đình xứng đáng với điều đó ko?

Bình Dương: anh cũng suy nghĩ về chuyện đó

…”

Theo Vietnamnet

Oh 3 năm trứơc có 1 lần e bi xòe xe bay xa cả met lúc đó nằm giữa đường nhìn thấy 2 cái đèn pha oto tải cách vài met rọi vào mặt rồi, lúc đó mà ngất thì teo, may qúa ko sao cả đứng ngay dậy va chạy vào lề.
1 lần nữa khoảng hơn 1 năm trước vựot oto bị khuất tầm nhìn lúc vựot lên gạp đối mặt ngay qủa oto bus đi ngược chiều, nó bấm còi inh ỏi chắc teo mười mươi rồi mà rồ ga lên tạt đầu đc cái xe mình vuọt thoát chết, tim chác có ngừng đập mất 1 lúc, chưa có lúc nào sợ như thế, sợ thật sự, chắc hiền lành nên các cụ phù hộ mình thoát chết

Có kiếp chết yểu thì dù chạy chậm hay đi bộ hay trong nhà đều chết thôi à đôi khi dừng đèn đỏ đúng luật xe khác vượt đèn đỏ gây tai nạn cho mình , vậy mới thấy đời có nhiều cái oái ăm là thế :D

Có kiếp chết yểu thì dù chạy chậm hay đi bộ hay trong nhà đều chết thôi à đôi khi dừng đèn đỏ đúng luật xe khác vượt đèn đỏ gây tai nạn cho mình , vậy mới thấy đời có nhiều cái oái ăm là thế :D
đức năng thắng số đó là tại sao mình luôn muốn mọi người làm việc thiện hướng thiện ,nạn nặng cũng sẽ chuyển nhẹ
anh em nên nghe cái này về việc cải tạo vận mệnh liễu phàm tứ huấn :D

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,426
169,770
Latest member
goexme

Most viewed of week