Đọc Trước Khi Ủng Hộ 1 Hoàn Cảnh

Status
Not open for further replies.

chemgio

Moderator
Reactions
4,467
MR
20.041
Insuree Balance
2242|100
Những năm gần đây nhiều nhóm từ thiện mọc lên như nấm sau mưa ,ngoài những việc làm tích cực của các nhóm từ thiện chân chính thì còn 1 số con sâu làm rầu nồi canh ,lợi dụng lòng tốt của mọi người để trục lợi ,ăn chặn tiền từ thiện ,bản thân là 1 mạnh thường quân cũng như là 1 nguời kêu gọi hoạt động từ thiện ,

Sau đây là 1 số kinh nghiệm của mình trước khi muốn ủng hộ 1 hoàn cảnh nào đó cho 1 đối tượng hay 1 nhóm từ thiện thì mình thường xét theo các tiêu chí sau đây :

- có báo cáo thu chi từng trường hợp (nếu làm từ thiện theo từng hoàn cảnh) báo cáo thu chi theo tháng (nếu làm từ thiện theo kiểu phát quà đêm ,phát cho nguời vô gia cư ....)
-có hình ảnh trao tặng quà hoặc tiền trực tiếp cho người bệnh
-có địa chỉ ,số điện thoại liên lạc trực tiếp của bệnh nhân tại nhà hoặc tại bệnh viện

các bạn lưu ý phải kết hợp nhiều yếu tố trên lại chứ không phải dựa vào 1 ,2 yếu tố để đánh giá nhé ,vì có trường hợp đưa số điện thoại bệnh nhân lên ,gọi thì có người nghe máy nhưng lại bệnh viện nơi đăng hoàn cảnh cần giúp thì không có bệnh nhân nào như thế cả
trong forum nhất là trong box từ thiện không phải cái nào mình cũng có thể ra rule được cho nên mình post bài cảnh báo này ,tất nhiên còn nhiều yếu tố khác nữa có thể mình chưa được biết ,tuy nhiên cũng sẽ giúp cho các bạn phần nào trước khi quyết định có ủng hộ cho 1 hoàn cảnh nào đó hay không

mình và bạn gái đã đi cùng các bạn và anh chị trong nhóm , giờ mình đã đi xa nhưng vẫn ủng hộ nhóm và ko cần xem hình ảnh hay gì cả vì mình tin các bạn.
Chúc các bạn có nhiều sức khoẻ và tài chính để giúp đỡ mọi người .

mình và bạn gái đã đi cùng các bạn và anh chị trong nhóm , giờ mình đã đi xa nhưng vẫn ủng hộ nhóm và ko cần xem hình ảnh hay gì cả vì mình tin các bạn.
Chúc các bạn có nhiều sức khoẻ và tài chính để giúp đỡ mọi người .
cảm ơn bạn đã tin tưởng thật ra mình post bài này là do box từ thiện đang ngày càng được nhiều thành viên vào post bài về từ thiện hoặc là tự post hoặc sưu tầm mà không phải cái nào mình cũng có thể ra luật được vì đây là mục từ thiện cho nên mình post thêm bài này cũng là kinh nghiệm của bản thân để mọi người suy nghĩ kỹ trước khi ủng hộ đối với 1 hoàn cảnh 1 đối tượng 1 nhóm nào đó mà các bạn chưa từng biết đến ,

cảm ơn bạn đã tin tưởng thật ra mình post bài này là do box từ thiện đang ngày càng được nhiều thành viên vào post bài về từ thiện hoặc là tự post hoặc sưu tầm mà không phải cái nào mình cũng có thể ra luật được vì đây là mục từ thiện cho nên mình post thêm bài này cũng là kinh nghiệm của bản thân để mọi người suy nghĩ kỹ trước khi ủng hộ đối với 1 hoàn cảnh 1 đối tượng 1 nhóm nào đó mà các bạn chưa từng biết đến ,

E chỉ góp ý : Box này của hội từ thiện MMO, các nhóm khác mún làm từ thiện thì nên lập box khác ở rum khác, chứ ko nên vào box này làm rối tung lên. A chemgio nên quản lý chặt.
Ban đầu mục tiêu của hội lập nên là giúp trẻ em nghèo và người vô gia cư, các anh e có lòng chỉ cần ủng hộ 1 phát là xong, còn bi giờ vào box từ thiện thì quá trời bài viết, hoàn cảnh, đọc xong mà choáng ko biết nên giúp cho ai trước nữa, nếu giúp cho ng này mà bỏ ng kia thì tội, còn giúp hết thì ko đủ khả năng, các mạnh thường quân MMO bận rộn, đọc xong các bài viết thì cũng rối lên theo và phân vân chọn lựa.
Anh nên xác định mục tiêu hướng đi riêng và phát triển của Hội nên theo 1 con đường để mọi người cùng đi, giống như " trại trẻ mồ côi" thì chỉ nuôi trẻ mồ côi, ko nuôi người già. Còn Viện Dưỡng Lão chỉ nuôi người già, ko nuôi trẻ mồ côi.

@chemgio , mình xin góp ý, những trường hợp gửi tiền vào quỹ nhưng "vô danh" cũng cần ghi rõ vào phần thu chi. Tháng trước mình có ủng hộ 800k nhưng không để nick forum vào quỹ. Mình có xem không thấy ghi vào phí thu chi.

BQT nên verify topic ủng hộ từ thiện trước khi cho hiện lên, hoặc có cơ chế để quản lý những thành viên nào được quyền keu gọi ủng hộ, hay cực đoan hơn tý là chỉ BQT được quyền mở topic kêu gọi, ai muốn xin từ thiện thì gởi yêu cầu lên, tùy vào hoàn cảnh mà có thể xuất quỹ hay kêu gọi thêm, tiền thu về 1 mối rồi từ đó chia ra, hơi cực nhưng mà cần thiết lắm, giờ scam 2 30k tụi nó cũng scam nữa.

E chỉ góp ý : Box này của hội từ thiện MMO, các nhóm khác mún làm từ thiện thì nên lập box khác ở rum khác, chứ ko nên vào box này làm rối tung lên. A chemgio nên quản lý chặt.
Ban đầu mục tiêu của hội lập nên là giúp trẻ em nghèo và người vô gia cư, các anh e có lòng chỉ cần ủng hộ 1 phát là xong, còn bi giờ vào box từ thiện thì quá trời bài viết, hoàn cảnh, đọc xong mà choáng ko biết nên giúp cho ai trước nữa, nếu giúp cho ng này mà bỏ ng kia thì tội, còn giúp hết thì ko đủ khả năng, các mạnh thường quân MMO bận rộn, đọc xong các bài viết thì cũng rối lên theo và phân vân chọn lựa.
Anh nên xác định mục tiêu hướng đi riêng và phát triển của Hội nên theo 1 con đường để mọi người cùng đi, giống như " trại trẻ mồ côi" thì chỉ nuôi trẻ mồ côi, ko nuôi người già. Còn Viện Dưỡng Lão chỉ nuôi người già, ko nuôi trẻ mồ côi.
xưa giờ quan điểm của anh là box charity là tất cả ai cũng post được không riêng gì mmo4me charity ,còn về vấn đề hướng đi của mmo4me charity thì a cũng post ở đây rồi https://mmo4me.com/threads/huong-di-sap-toi-cua-mmo4me-charity.249891/ ,tóm lại hiện tại là vừa phát quà đêm ,vừa tặng cần câu cho người nghèo ,có thể là thẻ bảo hiểm y tế ,học bổng ,xe đạp cho học sinh nghèo khó ,xe lắc cho người tàn tật.... ,còn vấn đề về người khác post vào box ,sau khi đọc ý kiến của em và sonnytuan có nhiều điểm hợp lý chắc a sẽ làm 1 bài vote cho mọi người vote về việc chỉ có mmo4me charity post trong box mmo4me charity hay là để tất cả mọi người post như xưa giờ ,cảm ơn ý kiến đóng góp của em
@chemgio , mình xin góp ý, những trường hợp gửi tiền vào quỹ nhưng "vô danh" cũng cần ghi rõ vào phần thu chi. Tháng trước mình có ủng hộ 800k nhưng không để nick forum vào quỹ. Mình có xem không thấy ghi vào phí thu chi.
dạo gần đây hay xảy ra vấn đề anh em gởi tiền mà tụi mình không nhận được ,sau đó mới biết là do bank có vấn đề nhưng đã từng xảy ra sự cố như vậy vào tháng 2 khi đó mình đã update ngay trong topic này
https://mmo4me.com/threads/facebook...-tin-lien-lac-mmo4me-charity-cac-vung.131159/

có lẽ mình cần phải tách nó ra ngoài để mọi người dễ thấy hơn ,khi có 1 ai đó ủng hộ cho dù là vô danh thì tụi mình cũng đều update hết, nhưng do nhiều lý do như mình đề cập trong bài post ở trong hình và mình cũng từng nói là có gì anh em cứ liên lạc ,nếu không post lên được forum thì có thể pm inbox cho mình hoặc vicgiap để nhờ check giùm xem tiền tụi mình nhận được chưa có lẽ nó nằm ẩn trong link face ở trên nên bạn không thấy ,khi bạn yêu cầu giữ danh tính tụi mình vẫn sẽ ghi là vô danh trong danh sách ủng hộ,ah mà mình mới nói vicgiap check rồi vẫn không ra được ngân hàng nào ,nếu được bạn post hóa đơn lên đây giùm mình nha hoặc là pm cho mình cái hóa đơn bạn gởi nha ,để tụi mình dễ kiểm tra ,để có gì bạn còn khiếu nại ngân hàng nếu như sự cố từ ngân hàng ,cảm ơn bạn đã ủng hộ quỹ :D
BQT nên verify topic ủng hộ từ thiện trước khi cho hiện lên, hoặc có cơ chế để quản lý những thành viên nào được quyền keu gọi ủng hộ, hay cực đoan hơn tý là chỉ BQT được quyền mở topic kêu gọi, ai muốn xin từ thiện thì gởi yêu cầu lên, tùy vào hoàn cảnh mà có thể xuất quỹ hay kêu gọi thêm, tiền thu về 1 mối rồi từ đó chia ra, hơi cực nhưng mà cần thiết lắm, giờ scam 2 30k tụi nó cũng scam nữa.
việc xác nhận 1 hoàn cảnh đưa lên box từ thiện rất khó ,thứ nhất là vấn đề nhân lực ,thứ 2 là địa điểm ,khó mà xác thật được ,xác thật qua phone không có ý nghĩa nhiều ,vì mình đã từng nói ở trên ,phone gọi thì có người nghe lại địa điểm thì không có ai như vậy ,,cái yêu cầu bạn nói cũng cần phải xác thật cũng không khả thi vì nhiều lý do mình nói ở trên vì nếu ko xác thật chính xác sẽ mất uy tín và ảnh hưởng sự ủng hộ của mọi người ,ảnh hưởng đến người bất hạnh,bạn nói cũng có nhiều điểm hợp lý , cho nên tổng hợp lại ý kiến của bạn và hoangdouis12 thì mình sẽ mở 1 topic vote để mọi người vote về việc chỉ có mmo4me charity post trong box mmo4me charity hay là để tất cả mọi người post như xưa giờ ,cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,422
169,768
Latest member
dangnhatthanh93

Most viewed of week

Most viewed of week