Tutorial Định dạng DVORAK thay cho QWERTY giúp tăng tốc độ gõ.

Status
Not open for further replies.
Những người gõ nhanh nhất thế giới toàn QWERTY :))
ưu điểm của dravok và colemak là ngón tay ít di chuyển hơn vs số lần lặp ngón sẽ giảm đi đáng kể
Các bạn có thể vào đây test thử :
http://hi-games.net/typing-test/
Sau khi test xong có thể chuyển layout để xem layout đó lặp phím vs độ xa ntn

Test nhẹ 1 bài báo tiếng việt kiểu Telex để so sánh hiệu quả khi gõ tiếng việt @@

danh dau thot cai nay mai chinh ban phim :D

đó, bạn powert đã nói rõ, có cả bằng chứng xác thực là ko phải chém gió nhé, đỡ mỏi 2/3 so với QWERTY, same hand ( gõ dùng 1 tay, những ký tự gần nhau, cùng 1 ký tự ), ký tự dồn cho tay trái nhiều hơn chưa kể còn shift tabs, capslock đều giảm,bạn gõ nhanh hơn - chưa chắc, nhưng bạn sẽ đỡ mỏi hơn - chắc chắn
đây chỉ là tiếng việt nha, tiếng anh còn lệch kinh hơn nữa, nó tối ưu cho tiếng anh mà, vì ký tự này phát triển trên hệ mẫu tự la tin
nên đừng ai tranh cãi là QWERTY sẽ nhanh hơn nhé, nếu luyện đc giống như bạn đánh captcha 28 30 wpm bạn sẽ thừa tự tin thách thức bất cứ đứa bạn nào :rolleyes:

Những người gõ nhanh nhất thế giới toàn QWERTY :))
ưu điểm của dravok và colemak là ngón tay ít di chuyển hơn vs số lần lặp ngón sẽ giảm đi đáng kể
Các bạn có thể vào đây test thử :
http://hi-games.net/typing-test/
Sau khi test xong có thể chuyển layout để xem layout đó lặp phím vs độ xa ntn
ừ, chính xác, 1 phần vì họ ko biết dvorak, colemak, 2 là họ tự tin ( thừa tự tin chiến trên QWERTY ), nhưng có điều mà các cuộc thi này thiếu và phản ánh ko trung thực đó là ko thể chiến trên đường dài, đường càng ngắn, dân QWERTY gõ cả chục năm, càng lợi, nhưng giả sử cuộc chiến kéo dài cả tiếng - captcha đây, thì mình nghĩ qwerty ko còn lợi thế nữa, tất cả các hdh đều cho phép chuyển sang DVORAK, nhưng ko dám phá vỡ, để hẳn, mà chỉ để như tùy chọn thôi
và mình nghĩ chắc nhiều bạn QWERTY đừng tự tin là QWERTY nhanh ha, vì đây là những người nhanh nhất thế giới, bạn có chắc là mình nhanh cỡ ấy hơm, ko chắc thì cứ thử DVORAK xem ntn HA

Người ta ai cũng thành công từ điểm mạnh chứ ko bao giờ thành công nhờ điểm yếu cả. Những người mà 1/3 đời người chỉ oánh bằng QWERTY thì có nên bỏ phí 1/3 cuộc đời đó để chuyển sang tập oánh DVORAK không ??? Nói tóm lại là ai mạnh cái gì thì làm cái đó !!! Ko nên tranh cãi xem thằng nào nhanh hơn, ngon hơn v.v.

3 ngày luyện Dvorak --> 0 kiếm 1 xu
Nhưng làm điều này vì bản thân tuổi trẻ --> muốn làm để HỌC chứ không làm để kiếm TIỀN

(gõ bằng Dvorak mất 15' :D)

Gõ êm rồi
Không thấy mỏi tay chút nào
Dvorak --> VIP ;)

Topic die rồi!
Gõ Dvorak thì tay hoạt động ít hơn, có thể capt lâu hơn, tốt cho sức khỏe hơn --> nói chung là GOOD cho 1 tương lai năng suất cao, ít bệnh tật.
Để có được điều này thì phải bỏ ra 1 tuần - 2 tuần (trị giá 1-3 tr VNĐ) nên không ai muốn...
Mình đang làm chuột bạch & cảm thấy rất cool! Vài hôm nữa là cán ĐÍCH rồi :D

Tks thớt nhiều vì đã mang đến topic này!
Goodbye Topic!

Đang gõ bằng colemak nhóe =)) có ai cùng đội vs mình ko :v

colemak thì chỗ keyboard layout/IME chọn cái nào nhỉ
colemak ko có tùy chọn nha bạn, nó mí đc phát triển gần đây thôi, bạn vào tận trang chủ của nó
colemak.com
tải macro chỉnh cole về , rồi gõ ha, chúc bạn hăng hái như đi đạp mái :D
có lẽ win 9 sẽ có tùy chọn ngôn ngữ bàn phím là colemak

mình úp cũng vì muốn cho mọi người tốt hơn thôi, nhưng ai cũng ngại khó ngại khổ, cực ghê, cứ thích mí cái cổ điển hoài, còn cả lố bí quyết gõ, giữ gìn sk cho các bạn mà kinh nghiệm bản thân có đc nữa, nhưng chắc đà này thì ko ai ủng hộ rồi

thiệt sự có nhiều bạn mình tin là ko bao h ngồi cả ngày gõ, nhưng nghĩ rảnh quá tập nên ko bit đc cái gì, thanh niên nước ngoài họ rất năng động, chỉ cần biết, họ sẽ làm, còn mình, hướng dẫn tận răng cũng ko ai muốn thử, haizz

mình đang muốn chuyển sang gõ colemak nhưng có thắc mắc là phím caps chuyển sang backspace rồi xài không quen, có phần mềm nào chuyển lại phím caps như cũ hok để còn chiến cap dễ dàng./.

mình úp cũng vì muốn cho mọi người tốt hơn thôi, nhưng ai cũng ngại khó ngại khổ, cực ghê, cứ thích mí cái cổ điển hoài, còn cả lố bí quyết gõ, giữ gìn sk cho các bạn mà kinh nghiệm bản thân có đc nữa, nhưng chắc đà này thì ko ai ủng hộ rồi

thiệt sự có nhiều bạn mình tin là ko bao h ngồi cả ngày gõ, nhưng nghĩ rảnh quá tập nên ko bit đc cái gì, thanh niên nước ngoài họ rất năng động, chỉ cần biết, họ sẽ làm, còn mình, hướng dẫn tận răng cũng ko ai muốn thử, haizz
bạn đừng nhìn 1 phía thế chứ , vẫn có những ng` như mình rất cảm ơn vì đóng góp này của bạn mà :D

Đội colemak tập bằng pm này nhé : TyperFaster
Phần mềm này mình thấy hay hơn typing master =)) bàn phím rất to - đơn giản vs hiệu quả

Last edited:
Đội colemak tập bằng pm này nhé : TyperFaster
Phần mềm này mình thấy hay hơn typing master =)) bàn phím rất to - đơn giản vs hiệu quả

Giao diện đẹp bá đạo
PHÍM TO nhìn sướng con mắt
for U nào cần Dvorak : Edit Setting -> Change layout ... -> chọn US Dvorak. Xong ra ngoài chọn Layout : US-Dvorak
Chơi game: Play game (không quan tâm layout), chọn thêm hoặc sửa từ : Edit Setting -> Game Setting

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,217
170,367
Latest member
iwinappclub
Back
Top Bottom