Tutorial Định dạng DVORAK thay cho QWERTY giúp tăng tốc độ gõ.

Status
Not open for further replies.
Hỏi thớt cái này tí, thuần túy kĩ thuật: "trên thị trường có bàn phím nào theo trường phái DVORAK hay COLEMAK chưa?" Nếu có rồi thì có lẽ nó là cách thức tiên tiến, còn chưa có thì chỉ là thể nghiệm.
Còn nữa, những ưu điểm nói trên là theo kinh nghiệm của thớt hay kinh nghiệm phổ biến đã được kiểm chứng? Việc thay đổi thói quen gõ như vậy có làm cản trở cho các công việc khác ngoài cap? :D
chị già nửa năm mí xuất hiện 1 lần, thoắt ẩn lóe sáng hiện ;)), cảm ơn c gé qua tô bích e nhỏ

về cái sườn bàn phím - layout, tất cả nút của 3 loại QWERTY , COLEMAK và DVORAK đều cùng ô R1, nghĩa là có thể đảo đc, giống như con tốt trong bàn cờ, ô nào cũng chơi tuốt, đổi qua lắp lại đều ngon, còn thành thục thì ai nhìn bàn phím làm gì
DVORAK còn đc chuẩn hóa bởi WINDOWS, hệ điều hành thông dụng nhất hành tinh, nghĩa là nó đc sử dụng nhiều, ko lẽ có tiếng arab, mình ko gõ mình kêu nó ... ko nên có??? huống hồ chi cái này tốt
chuyển DVORAK rất dễ, đã hướng dẫn ở trên, COLEMAK thì vào colemak.com down về chưa quá 300kb, và gõ bụp bụp, xong.
về khả năng gõ, đã đc kiểm chứng, là nhanh hơn kiểu qwerty rồi, bạn nào ko biết có thể google và có cả nhiều cuộc thi gõ rồi, COLEMAK và DVORAK cho kết quả tương đương/ hơn nhưng hành trình phím ngắn hơn, đỡ mỏi hơn.
c Ly bắt bẻ e nhỏ, xin nói luôn là vì nó thông dụng rồi, như bán xe máy nó km bình nhớt, bánh trung thu tăng pi ca chu :D ko có nó lại hỏi, bf sản xuất ra nó để kiểu quen thuộc, cho người ta khỏi thắc mắc, hoặc thằng trung quốc, nó mua mitsumi kiểu tiếng anh, nó chỉnh lại chinese rồi gõ, ko nhìn bàn phím, bt mà, có vậy thôi c.
còn đặt hàng cà COLEMAK hay DVORAK thì cứ GEEHACK nhé.
kinh nghiệm gõ thì có rồi mí dám nói, chứ ko có lập thớt xằng, trước gõ chơi, h gõ thích, đi đâu cũng tác nghiệp đc, vì vô chỉnh WINDOWS xong, và như thói wen, có quay lại QWERTY cũng nhớ nhanh vì ... đã nhớ rồi.
thói quen này dành cho ... gõ chữ, ko phải cạp, nhưng cạp toàn tiếng Anh, nên nhanh, ko ảnh hưởng
còn Huyền bảo quen rồi ko mún chuyển, thì đó là sở thích cá nhân, ai cũng có lựa chọn mờ, nhưng dù sao có những thứ đc tối ưu ntn thì cũng đáng thử, cảm nhận nó êm ái như Vespa và tiết kiệm xăng như Future, đáng thử, nhỉ

ps: HÌNH NHƯ KO AI ĐỌC KỸ CÁI THỚT, THUẦN TÚY CHÉM GIÓ BÊN DƯỚI, BỰC BỘI.

topic rất hay cho người nào quan tâm DVORAK , cũng xem qua nhiều, mà nghĩ đi nghĩ lại thấy hơi bất tiện nên chưa thử , sắm được 1 em bàn phím cơ chắc sẽ chuyển qua thể loại này :D

Để thử xem thế nào, dc thì tháo keycap ra lắp lại =))

chị già nửa năm mí xuất hiện 1 lần, thoắt ẩn lóe sáng hiện ;)), cảm ơn c gé qua tô bích e nhỏ

về cái sườn bàn phím - layout, tất cả nút của 3 loại QWERTY , COLEMAK và DVORAK đều cùng ô R1, nghĩa là có thể đảo đc, giống như con tốt trong bàn cờ, ô nào cũng chơi tuốt, đổi qua lắp lại đều ngon, còn thành thục thì ai nhìn bàn phím làm gì
DVORAK còn đc chuẩn hóa bởi WINDOWS, hệ điều hành thông dụng nhất hành tinh, nghĩa là nó đc sử dụng nhiều, ko lẽ có tiếng arab, mình ko gõ mình kêu nó ... ko nên có??? huống hồ chi cái này tốt
chuyển DVORAK rất dễ, đã hướng dẫn ở trên, COLEMAK thì vào colemak.com down về chưa quá 300kb, và gõ bụp bụp, xong.
về khả năng gõ, đã đc kiểm chứng, là nhanh hơn kiểu qwerty rồi, bạn nào ko biết có thể google và có cả nhiều cuộc thi gõ rồi, COLEMAK và DVORAK cho kết quả tương đương/ hơn nhưng hành trình phím ngắn hơn, đỡ mỏi hơn.
c Ly bắt bẻ e nhỏ, xin nói luôn là vì nó thông dụng rồi, như bán xe máy nó km bình nhớt, bánh trung thu tăng pi ca chu :D ko có nó lại hỏi, bf sản xuất ra nó để kiểu quen thuộc, cho người ta khỏi thắc mắc, hoặc thằng trung quốc, nó mua mitsumi kiểu tiếng anh, nó chỉnh lại chinese rồi gõ, ko nhìn bàn phím, bt mà, có vậy thôi c.
còn đặt hàng cà COLEMAK hay DVORAK thì cứ GEEHACK nhé.
kinh nghiệm gõ thì có rồi mí dám nói, chứ ko có lập thớt xằng, trước gõ chơi, h gõ thích, đi đâu cũng tác nghiệp đc, vì vô chỉnh WINDOWS xong, và như thói wen, có quay lại QWERTY cũng nhớ nhanh vì ... đã nhớ rồi.
thói quen này dành cho ... gõ chữ, ko phải cạp, nhưng cạp toàn tiếng Anh, nên nhanh, ko ảnh hưởng
còn Huyền bảo quen rồi ko mún chuyển, thì đó là sở thích cá nhân, ai cũng có lựa chọn mờ, nhưng dù sao có những thứ đc tối ưu ntn thì cũng đáng thử, cảm nhận nó êm ái như Vespa và tiết kiệm xăng như Future, đáng thử, nhỉ

ps: HÌNH NHƯ KO AI ĐỌC KỸ CÁI THỚT, THUẦN TÚY CHÉM GIÓ BÊN DƯỚI, BỰC BỘI.

Đồng ý với thớt 100%, lúc mới được mình cũng thấy :

1. nếu đổi qua kiểu DVORAK thì làm việc ở nơi khác sẽ thế nào ?
  2. bàn phím không có định dạng DVORAK thì phải làm sao?
Và nếu chúng ta bỏ đi 1 ít suy nghĩ bảo thủ (vì lối sống QWERTY nó ăn mòn từ khi chúng ta mới gặp cái Computer lần đầu và ngại thay đổi) thì rất chi là dễ thực hiện:

1-> Khi làm việc hay sử dụng 1 mấy tính ở 1 nơi khác (không phải máy tính của mình), thì vào Control Panel đổi lại định dạng Keyboard là DVORAK là xong, trong vòng 1' , cách đổi thì WinXP, 7, 8 đều đã có trong Topic.
2-> Đã luyện kiểu này để tối ưu tốc độ thì đã số đều gõ không cần nhìn bàn phím (gọi là kỹ thuật Typing Touching...) thì cần gì phải quan tâm cái bàn phím nó sắp xếp ra sao (miễn nó gởi key lên theo DVORAK là được rồi - cái này đã đổi trong Control Panel).

PS: Nếu bợn nào có ý định muốn thử thì hãy thực hiện ngay, chứ đừng chần chừ rồi lại thêm những ý kiến của các pro khác lưỡng lự khiến cái đầu không muốn từ bỏ QWERTY thì đọc topic này cũng vô ích, mất time.
Để chứng minh là mình không chém gió thì xin share cho mấy bợn 1 số thứ mình đã bắt tay vào làm sau khi đọc topic này tối qua:
  • Tìm hiểu về KVORAK : và gặp e nó trên Internet đây: http://www.dvorak-keyboards.com , ai thích chuẩn thì vào đây IN mẫu về dán lên Bàn phím . Trong này còn có nhiều thông tin về em nó lắm.
  • In 1 bản mẫu của bàn phím KVORAK: mình theo đường Right Hand, còn bợn nào thích thì có thể chọn theo ý cá nhân: có 3 loại (1) Chuẩn (2)Thuận tay trái (3)Thuận tay phải. --> mục đích là luyện trí óc khi nhìn vào cái bàn phím giấy và nghĩ xem tay nào sẽ chọt phím nào. Kỹ thuật Typing Touching thì từ lúc bắt đầu tới khi thành thục không nhìn cái bàn phím 1 lần -> Chấp nhận chậm lúc đầu, trâu lúc sau. (dó là lý do mình nói đừng quan tâm cái bàn phím nó loại gì, nó không hư là được)
Lý do mình nhiệt tình là vì mình đi làm captcha cũng vì thích gõ bàn phím, nếu có con đường nào khác -> tại sao không thử ?

Dành cho nhưng bạn ngại vì giảm năng suất: Thời gian đầu có thể giảm $ vì không quen và lẫn lộn nhiều, nhưng nết kết quả tốt như thớt giới thiệu thì thu lại mấy hồi.

Bạn có biết keycap là j ko?
hình của bạn đã nói lên tất cả, hình như bác này có e filco thần thánh nè, brown switch, nhớ luôn :D

tập thì gỡ dán gì cũng đc, lấy bút xóa viết chồng cũng .. đc luôn, tuy nhiên tùy thẩm mĩ từng người.

và đã muốn chuyển thì làm ngay và luôn nhé, cứ chần chừ thì ko bao h chuyển đâu, người VN hay thích để dành lắm

Chuẩn !!! muốn đổi mới là phải làm ngay, nhưng để "làm ngay" captcha thì lại không được vì rõ ràng nếu bạn gõ chậm hoặc gõ sai thì sớm muộn cũng bị ban nick thôi. Tốt nhất là cứ xác định gõ ko được $ nào cho nó thanh thản.

Nghe thớt nói thiệt là ghiền, mà mình học trên trường (code lập trình, gõ văn bản)-> bàn phím khác với ở nhà. Thay đổi cách gõ rồi học với mấy cái đó phải làm sao?
Bạn học lập trình mà cũng có thời gian gõ captcha à, mình thấy học lập trình thì ngày phải ít nhất 10h ngồi thực hành mới giỏi được.

Bạn học lập trình mà cũng có thời gian gõ captcha à, mình thấy học lập trình thì ngày phải ít nhất 10h ngồi thực hành mới giỏi được.

Kiếm ít kinh nghiệm thôi mà, sinh viên nghèo ... :D

Bá đạo quá ! Thớt ơi !

http://www.dvorak-keyboards.com/right_and_left_hand_dvorak_keyboard_layouts.htm

Trong này nói thiết kế Left hand, & Right hand dành cho những người khuyết tật chỉ có 1 tay :confused:, đọc xong hết hồn.
Đang lựa chọn 1 trong 3 kiểu, mà không biết lý do nó thiết kế chính xác là gì, đi theo kiểu Chuẩn so với 2 kiểu thuận tay kia có gì khác không? Thớt chỉ dùm e với...

Update tình hình Dvorak:

Randy Cassingham switched to Dvorak, his speed went from 50 to over 100 WPM.
Then there is Barbara Blackburn. Listed as the world’s fastest typist, she can type 212 WPM on a Dvorak keyboard. She can also type 150 WPM, and maintain that speed for 50 minutes without stopping! (37,500 key strokes)

tạm dịch:
chị Randy Cassingham nghe lời xàm tấu nên dùng Dvorak, tốc độ gõ phím của chị ấy từ 50 đã bị lên 100 WPM.
Barbara Blackburn chị í có thể gõ tốc độ 212 WPM với Dvorak, và có thể di trì 50 phút với gõ tốc độ 150 WPM.

WPM= word per minuter. Mọi người có thể test thử tốc độ online tại đây: http://typingtesthq.com/typing-tests-wpm/
Mấy lần vào trang này luyện thấy tốc độ 100-150 của mấy anh xếp hạng TOP là kinh rồi, Kvorak bá đạo thiệt.

PS: update chỉ mang tính chất cổ vũ tinh thần cho ai theo dõi topic, nếu ai đang luyện thì zô chia sẻ cho xôm tụ, mà luyện theo kiểu Standard thì không phải luyện lại hàng phím số nên cũng đỡ đc mớ -> gõ 10 ngón thì mấy e số là khó nhai nhất.

Thớt cho hỏi..nút space vẫn giữ nguyên à :D

Thớt cho hỏi..nút space vẫn giữ nguyên à :D
phụ thớt trả lời bạn :D
hình ảnh trong phần mềm TypingMaster Pro (mình đang tập) :

Bonus: từ trang chủ Dvorak
PS: luyện với bàn phím QWERTY ngon lành cành đào. --> Vì có nhìn cái bàn phím đâu mà phải quan tâm. (mới đầu rù rù gà mù, nhưng đang nhanh dần...)

Tớ chọt 7,8 ngón thôi. Hồi kia chat chít, game giếc các kiểu nên thành ra gõ phím nhanh :v

Tớ chọt 7,8 ngón thôi. Hồi kia chat chít, game giếc các kiểu nên thành ra gõ phím nhanh :v
icr yal nac 10 birb ec jagw ir bdabd dab n.b ngb :p <- dvorak follow qwerty style

Bá đạo quá ! Thớt ơi !

http://www.dvorak-keyboards.com/right_and_left_hand_dvorak_keyboard_layouts.htm

Trong này nói thiết kế Left hand, & Right hand dành cho những người khuyết tật chỉ có 1 tay :confused:, đọc xong hết hồn.
Đang lựa chọn 1 trong 3 kiểu, mà không biết lý do nó thiết kế chính xác là gì, đi theo kiểu Chuẩn so với 2 kiểu thuận tay kia có gì khác không? Thớt chỉ dùm e với...
hơm có bình luận gì vụ 1 tay 2 tay này :D
chỉ có lời khuyên pé nhỏ là lụm 2 đoạn văn, mỗi đoạn cỡ 1/2 trang A4 2 ngôn ngữ thông dụng nhất mà mình sd, vd Anh và Việt, đếm số chữ cái xuất hiện nhiều, dùng word search cho nhanh chứ đừng có đếm nha, rồi xem xét bàn phím, xem cái nào có lợi, xem thuận tay nào, gõ như nào

thử cả 2 thể loại, thời gian thử tương tương, ko đưa ý kiến cá nhân kiểu cái này có vẻ đc hơn vào, mà tiện hơn, ngon hơn, thì phang

thớt xài dvorak cho người cụt tay phải :D

DVORAK chuẩn đưa nguyên âm toàn hàng giữa vì nguyên âm lập lại nhiều hơn các phụ âm khác, các cụm hay gặp trong tiếng anh như ing, ed, ess, sh ... kiểu vậy đc chia trong 1 tay vì người ta có thói quen và đưa tay lần lượt trong 1 bàn nên gõ nhanh, DVORAK chuẩn gõ rất thích, nhưng mình sử dụng DVORAK cho tay trái, lý do sao thì có nói rồi

cho tay phải chưa thử, mạn phép ko nói càn

ko cạp nữa sẽ chuyển hẳn DVORAK chuẩn hoặc COLEMAK

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,364
170,489
Latest member
childinyou