Để trở thành một Publisher và kiếm thêm thu nhập bạn cần những gì ?

vanthanh107

Junior
Solutions
1
Reactions
71
MR
0.471
Merited by @animax1991: 0.5 MR

Xin chào mọi người ...... bài viết này mình sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về cái nghề Publisher này !

Đầu tiên giống như tên của nó, bạn sẽ trở thành một nhà xuất bản. Có thể là truyện tranh, film, ảnh, blog... cho đến các website cấm (mình không khuyến khích cái này), nhưng bạn sẽ sẽ trở thành chủ của một website hoặc một nơi mua bán nào đó trên mạng, nghe có vẻ vui :), nhưng thật ra thì không, nó là một thời gian dài mà bạn phải bỏ ra để chăm sóc, đăng bài viết và học tập rất nhiều, để có người xem và cộng đồng riêng của mình.
Nếu may mắn bạn sẽ chỉ mất vài tháng để có đến 1 triệu view, còn không thì lâu hơn, bao giờ thì cũng chả biết được........ (tuỳ vào bạn có hay thắp nhang hàng ngày hay không, mà có khi thắp hàng ngày vẫn ko ai xem ấy chứ)

Để có được một website các bạn có thể tạo nó, mình sẽ cho bạn xem từ dễ cho đến khó từ kinh nghiệm mà mình đã học được

1.Google site
Đây là một nơi giúp cho bạn có thể tạo một trang web miễn phí, và hoàn toàn đơn giản, kéo thả và đánh văn bản như word hoặc excel mà vẻ đẹp cũng không kém phần các website khác, và bạn chỉ được cho một dung lượng nhất định khi tạo web

Phải bỏ tiền tầm 10$ để mua domain trỏ về

2.Blogger
Riêng mình rất thích Blogger vì nó là một nơi miễn phí, có nhiều template mẫu mã đẹp, và bạn có thể tuỳ chỉnh mọi thứ từ giao điện đến thiết kế sao cho bắt mắt người nhìn và thu hút khách hàng
Cộng đồng của blogger lớn, sẽ giúp bạn phát triển và tìm hiểu nó, kèm theo Blogger là con của google nên sẽ nhận được một số ưu ái nhất định

một vài hình ảnh đo lường website của mình được làm trên blogger

Không cần mua domain vì blogger sẽ cho bạn một địa chỉ, nhưng mình nghĩ vẫn nên mua vì nó sẽ giúp mọi người nhìn bạn một cách chuyên nghiệp hơn

3.Wordpress mua từ bên khác
Khác với blogger một cái ao thì, wordpress là một nơi rộng lớn bao la, nơi bạn có thể làm gì tuỳ thích bạn muốn, điều chỉnh website theo suy nghĩ của bạn, chỉ cần ý bạn suy nghĩ được thì wordpress có thể làm được, và đương nhiên bạn phải học và biết code rất nhiều
Bạn phải làm mọi thứ từ viết code hay tìm mẫu cho trang web đến mua tên miền, hosting, vps, cấu hình, cài cái plugin hỗ trợ, và điều đáng đau đầu nhất là bảo mật
Vì sao đau đầu? vì khi rộng lớn, thì miếng bánh càng to, chúng ta càng phải chia nhiều, mà chia càng nhiều thì có rất nhiều người tham lam muốn ăn nhiều hơn, hoặc đơn giản là họ sẽ đi cướp phần của bạn, nếu bạn không bảo vệ miếng bánh của mình thật tốt

Tốn nhiều tiền, vì bạn phải mua rất nhiều thứ cho nó, bạn sẽ cháy túi nếu không có lượt xem và chiến lượt cụ thể

4.Tự tạo sever riêng cài wordpress và mua domain trỏ về
Riêng về cái này mình có thử tạo bằng cpanel và wordpress ở trên đó, khác với tự mua từ bên khác, bên này bạn sẽ càng cực nhọc hơn về các khoảng máy móc đến vận hành phần cứng lẫn phần mềm..... hỏng hóc nhiều hơn và thời gian sử dụng nó của mình cũng không lâu

Nhưng tin mình đi, bạn sẽ có cảm giác vui vì mình được làm chủ trang web của mình mà không phải thuê từ 1 thằng nào cả....... cuộc sống sẽ chắc hơn nhiều khi không phải đi thuê mướn ai cả, à mà có domain là phải đi mua thôi :)

Nói về tiền thì cái này sẽ làm bạn tốn kha khá đấy :)))

-------------------------------------------------------------------------
Become a Publisher
Sau khi đã có trang web đi vào vận hành, bạn sẽ gặp với những vấn đề như không có lượt xem trong khi mình phải bỏ hàng đống tiền ra để đầu tư, bạn phải mua các tool để ăn cắp bài viết nhưng lại bị người khác đánh bản quyền, report, DMCA (tui nè, tui bị chứ ai)

Bạn giành nhiều thời gian để upload bằng tay các bài viết nhưng chẳng ai thèm xem

Chán nãn, suy nghĩ về nhiều hướng khác trong cuộc sống và muốn từ bỏ :))

Sau đó nữa bạn có một ít lượt xem, và bắt đầu kiếm tiền... bạn đi khắp nơi đong đo từng chút để trở thành một Publisher ăn tiền quảng cáo

Mình từng chơi với Google ads, ezoic, popads, clickadu và exoclick

Đây là các nơi sẽ giúp bạn trở thành một Publisher vì họ sẽ trả tiền cho bạn khi đặt quảng cáo trên trang web bạn dựa trên số lượt xem và truy cập

Ở trên là số tiền thu nhập từ popads của 3 website trong 1 tháng của mình và có thêm tiền từ google ads và ezoic nhưng mình sẽ không đăng bill hết vì giống như khoe của lắm :(, tuy nó không nhiều, nhưng đó là niềm vui của mình vì có thể kiếm tiền lúc rãnh rồi ngoài giờ mà không phụ thuộc vào công ty

Bài viết trên mình chỉ chia sẻ các bạn một vài thứ mình đã gặp trên con đường này, đó chỉ là mặt nổi, khi bạn chỉ nghe mình nói, bạn cần phải làm một website và kiếm tiền từ nó, đó mới chính là mặt chìm của tảng băng thực sự
Nhớ là tui chia sẻ chứ ko có chỉ dạy ông nào đâu nha, ông nào đầu tư mấy cái trên mà ko thu lợi được vào cào tui đi :popo_beat_brick::popo_beat_brick::popo_beat_brick:

Last edited by a moderator:
Bác có dùng auto leech không
không bạn ạ, mình có thấy tool nhưng mà mình toàn tạo và viết bằng tay thôi... đa số là upload mới tốn thời gian của mình nhiều

Bắt tay vào học thì nên học ở đâu bạn nhỉ
Điều đầu tiên bắt đầu làm một publisher là ý tưởng của bạn, bạn thích làm gì, và bạn chia sẻ gì, ý tưởng đó có thể thu hút được khách hàng hay không..... và bắt tay vào làm, trong lúc làm bạn sẽ học được nhiều cái khác nữa... xem mình còn thiếu gì thì học thêm, bạn phải duy trì nó lâu nữa, vì không thể một ngày hoặc hai ngày có được lượt view cao được

Thật ra mình nghĩ bạn nên bắt đầu với blogger trước vì nó dễ và miễn phí, khi đã có lượt xem, khách hàng, view, + tiền quảng cáo vì trở thành publisher, lúc này để ít tiền chuyển data qua wordpress từ từ.

Bạn sẽ tốn tầm 10$ cho domain và 10$ cho share hosting hoặc 20$-50$ cho vps, mua 1 theme có giá từ 20-100$ nữa là bạn có thể duy trì tốt hàng ngày trên wordpress mà không phải sợ gì (có lo sợ nếu chúng ta phát triển trang web theo hướng nội dung copy hoặc canh tranh vì họ sẽ đánh bản quyền chúng ta 'DMCA')

Và học blogger thì bạn chỉ cần vào đó tạo 1 trang web vào tìm theme bắt đầu suy nghĩ mình muốn làm gì thôi.... :popo_spiderman:

bạn làm web chủ đề gì vậy, seo có mất thời gian ko b
Mình có 3 trang web
+ Một trang về thông tin văn học, vũ trụ, như kiểu báo chí ấy
+ Một trang về hình ảnh, kiểu gallery
+ Một trang về chia sẻ khoá học (nó vừa bay màu bởi DMCA rồi) và mình cũng đang loay hoay với nó

Seo thì mình thường xem web nào trong 3 web của mình tốt, mình sẽ gắn backlink kiểu site friend giúp web kia có thêm 1 ít view và từ đó đi tìm nguồn thêm, đa số là từ tự nhiên thôi, đừng sử dụng tool nhiều bạn ạ
2 năm để có được 1m5 triệu hiển thị trên google là con số mình đạt được cho một website

bạn có thấy cái đáy ở bên tay trái hình không, đó là 1 khoảng thời gian khó khăn, kkkkk

Last edited:
Mình có 3 trang web
+ Một trang về thông tin văn học, vũ trụ, như kiểu báo chí ấy
+ Một trang về hình ảnh, kiểu gallery
+ Một trang về chia sẻ khoá học (nó vừa bay màu bởi DMCA rồi) và mình cũng đang loay hoay với nó

Seo thì mình thường xem web nào trong 3 web của mình tốt, mình sẽ gắn backlink kiểu site friend giúp web kia có thêm 1 ít view và từ đó đi tìm nguồn thêm, đa số là từ tự nhiên thôi, đừng sử dụng tool nhiều bạn ạ
2 năm để có được 1m5 triệu hiển thị trên google là con số mình đạt được cho một website
View attachment 200259

bạn có thấy cái đáy ở bên tay trái hình không, đó là 1 khoảng thời gian khó khăn, kkkkk
mình cũng đang làm 1 web về giải trí, mà seo mãi ko lên. có 1 vài tools kéo traffic mà chắc ko hiệu quả b nhỉ

mình cũng đang làm 1 web về giải trí, mà seo mãi ko lên. có 1 vài tools kéo traffic mà chắc ko hiệu quả b nhỉ
Mình nghĩ google nó thông minh lắm, nó sẽ phân biệt được đâu là view thật và đâu là view ảo, nên mình không sử dụng tool vào hơn 1 năm trước, và thay vào đó mình hay vào google trend ấy, xem xu hướng của mọi người đang tìm kiếm gì ở internet

Sau đó mình nghĩ về tương lai nó phát triển như nào và mọi người sẽ cần gì ở những thứ ấy trong tương lai và upload hình ảnh hoặc viết bài về nó

Bạn cài thêm sitemap cho blogger hoặc wordpress, rồi vào console của google, Bing là webmastertool rồi submit cái sitemap đó lên để cho nó tự động cập nhật bài viết ra google, cứ ném đó là thời gian nó tự động lên nếu có chủ đề nào hot thôi, :popo_bye:

Điều đầu tiên bắt đầu làm một publisher là ý tưởng của bạn, bạn thích làm gì, và bạn chia sẻ gì, ý tưởng đó có thể thu hút được khách hàng hay không..... và bắt tay vào làm, trong lúc làm bạn sẽ học được nhiều cái khác nữa... xem mình còn thiếu gì thì học thêm, bạn phải duy trì nó lâu nữa, vì không thể một ngày hoặc hai ngày có được lượt view cao được

Thật ra mình nghĩ bạn nên bắt đầu với blogger trước vì nó dễ và miễn phí, khi đã có lượt xem, khách hàng, view, + tiền quảng cáo vì trở thành publisher, lúc này để ít tiền chuyển data qua wordpress từ từ.

Bạn sẽ tốn tầm 10$ cho domain và 10$ cho share hosting hoặc 20$-50$ cho vps, mua 1 theme có giá từ 20-100$ nữa là bạn có thể duy trì tốt hàng ngày trên wordpress mà không phải sợ gì (có lo sợ nếu chúng ta phát triển trang web theo hướng nội dung copy hoặc canh tranh vì họ sẽ đánh bản quyền chúng ta 'DMCA')

Và học blogger thì bạn chỉ cần vào đó tạo 1 trang web vào tìm theme bắt đầu suy nghĩ mình muốn làm gì thôi.... :popo_spiderman:
Cảm ơn bạn nhiều

Mới tạo web bằng wordpress 1 tuần nay và được 1k5 traffic/ ngày trong hôm nay, cũng mai mắn... mà đang đợi reg GA

Mới tạo web bằng wordpress 1 tuần nay và được 1k5 traffic/ ngày trong hôm nay, cũng mai mắn... mà đang đợi reg GA
bạn đốt nhang gì cho mình xin tên mua về đốt với :v

Chơi GA view Việt chắc bèo lắm bạn nhỉ :"<
Mình cũng không biết bèo hay không nữa, vì mục tiêu tiền bạc của mình chưa rõ ràng, trang web về vũ trụ và thiên văn của mình có khoảng 40-55k view hàng tháng 90% view đến từ Việt Nam tụi mình, GA trả cho mình 50$ :D

bạn đốt nhang gì cho mình xin tên mua về đốt với :v
web bạn dùng ngôn ngữ gì vậy
bài viết bạn tự viết 100% luôn à ?

web bạn dùng ngôn ngữ gì vậy
bài viết bạn tự viết 100% luôn à ?
Nếu là blogger thì mình chỉ biết sửa CSS sửa HTML và javascript thì mình copy có sẵn vào thôi, mình có thể đọc hiểu cơ bản, còn nâng vào và chuyên sâu thì mình không làm được, nên mình hay mua mấy theme trên store rồi về ngồi mò sửa lại

Qua wordpress mình mua theme rồi active nó xong vào hosting cấu hình và sửa file trong đó theo ý mình, cũng như blogger vậy nhưng có nhiều cái ở đó mình không hiểu lắm, rồi khúc nào không hiểu thì google tra nó, mà lên google rồi mà sửa không được nữa thì mình không đụng tới luôn

Nếu là blogger thì mình chỉ biết sửa CSS sửa HTML và javascript thì mình copy có sẵn vào thôi, mình có thể đọc hiểu cơ bản, còn nâng vào và chuyên sâu thì mình không làm được, nên mình hay mua mấy theme trên store rồi về ngồi mò sửa lại

Qua wordpress mình mua theme rồi active nó xong vào hosting cấu hình và sửa file trong đó theo ý mình, cũng như blogger vậy nhưng có nhiều cái ở đó mình không hiểu lắm, rồi khúc nào không hiểu thì google tra nó, mà lên google rồi mà sửa không được nữa thì mình không đụng tới luôn
bạn có làm content tiếng Anh ko ?

bạn có làm content tiếng Anh ko ?
Trang web chia sẻ khoá học vừa bị DMCA cho bay màu là content tiếng anh
Mình có một cái mẫu được viết bằng HTML rồi cứ mỗi lần share gì đó là upload link vào cái mẫu đó. Viết một vài nhận xét bằng tiếng anh, đó là blog thành công nhất của mình, mà nó đi rồi :popo_cry:

Announcements

Forum statistics

Threads
418,511
170,602
Latest member
NAMHAIRTT

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom