Help Có Nên Sử Dụng Lệnh Dừng Lỗ Khi Giao Dịch?

wemercy27

Junior
Reactions
51
MR
0.000
Đối với các nhà giao dịch, lệnh dừng lỗ là một công cụ vô cùng quan trọng. Nó không chỉ giúp họ tránh được những khoản lỗ lớn, mà còn rất có ích trong việc thiết lập mức rủi ro có thể chấp nhận được.

Tuy vậy, hiện nay, việc nên hay không nên sử dụng lệnh dừng lỗ vẫn còn là một chủ đề gây tranh cãi. Nhiều nhà giao dịch cho rằng lệnh dừng lỗ là không cần thiết bởi mặt trái của nó là giảm thiểu các cơ hội sinh lời. Câu trả lời cho vấn đề này là gì? Hãy cùng Exness tìm hiểu thông qua bài viết này nhé!

Lệnh dừng lỗ là gì?

Lệnh dừng lỗ là một kiểu lệnh được cài đặt tại một mức giá nhất định với mục đích hạn chế rủi ro. Khi giá chạm tới mức dừng lỗ, lệnh này sẽ được kích hoạt, và nó sẽ thực hiện bán hoặc mua một tài sản theo yêu cầu của người cài đặt.

Ví dụ, nếu bạn mở một lệnh mua đối với cặp tiền EURUSD tại 1.1325 và cài đặt mức cắt lỗ cho lệnh này tại 1.1300, thì một lệnh dừng lỗ sẽ được kích hoạt khi tỷ giá của EURUSD chạm 1.1300. Lệnh này sẽ giúp bạn hạn chế rủi ro trong trường hợp cặp tiền trên tiếp tục giảm.

Các ưu điểm và nhược điểm của lệnh dừng lỗ

Ưu điểm:
  • Dễ sử dụng
  • Được thực hiện tự động
  • Hạn chế những khoản thua lỗ lớn
  • Giúp quản lý vốn tốt hơn
  • Giúp xác định mức rủi ro có thể chấp nhận được
Nhược điểm
  • Có thể hạn chế lợi nhuận tiềm năng
  • Đôi khi gây phức tạp trong việc xác định mức cắt lỗ
Có nên sử dụng lệnh dừng lỗ trong giao dịch?

Như bạn có thể thấy, lệnh dừng lỗ có rất nhiều ưu điểm. Nó giúp bạn quản lý vốn và các lệnh tốt hơn khi giao dịch.

Hãy thử tưởng tượng xem bạn sẽ đau đầu thế nào khi phải theo dõi cùng lúc 10 lệnh mà không cài đặt các mức cắt lỗ tự động. Điều này thậm chí còn khó khăn hơn khi giao dịch trên thị trường Forex - một thị trường có độ biến động lớn và mở cửa 24 giờ trên 5 ngày mỗi tuần.

Nhược điểm của lệnh dừng lỗ là hạn chế các khoản lợi nhuận tiềm năng (tình trạng thường thấy là thị trường chạm ngưỡng cắt lỗ sau đó bật trở lại). Tuy nhiên, điều đó vẫn còn tốt hơn việc bạn thức dậy vào một buổi sáng và bất ngờ nhìn thấy lệnh của mình đang âm 2500 pip.

Chuyện này đã xảy ra đối với những nhà giao dịch cặp tiền USDCHF không sử dụng lệnh dừng lỗ. Vào ngày 15/01/2015, cặp tiền này đã rơi thẳng đứng hơn 2700 pip từ mức 1.0235 chỉ trong vòng 30 phút sau khi ngân hàng Trung ương Thụy Sĩ tuyên bố loại bỏ mức giá sàn của đồng CHF đối với đồng Euro, khiến cho rất nhiều tài khoản giữ lệnh mua USDCHF bị “cháy”.

Vậy nên, sử dụng lệnh dừng lỗ khi giao dịch là cực kỳ cần thiết.

Lưu ý quan trọng khi sử dụng lệnh dừng lỗ

Lệnh dừng lỗ có rất nhiều lợi ích; tuy nhiên, khi cài đặt lệnh này, bạn cần phải tính toán kỹ lưỡng mức cắt lỗ. Đừng cài đặt mức cắt lỗ quá gần so với điểm vào lệnh vì giá có thể sẽ dao động và chạm mức này trước khi di chuyển tới điểm chốt lời.

Một lưu ý quan trọng khác là vấn đề tâm lý giao dịch. Đừng tỏ ra chán nản nếu thị trường chạm mức cắt lỗ dù bạn đã tính toán cẩn thận, bởi bạn không thể biết trước được điều gì sẽ xảy ra. Thay vào đó, bạn nên cảm thấy vui mừng vì đã làm rất tốt việc quản lý rủi ro.

Theo Phạm Hải (Exness)

Mức cắt lỗ nên là khoảng bao nhiêu phần trăm để ko hạn chế lợi nhuận tiềm năng bác? Em thấy nhiều lúc cũng hên xui lắm :popo_burn_joss_stick::popo_burn_joss_stick::popo_burn_joss_stick::popo_burn_joss_stick:

Mức cắt lỗ nên là khoảng bao nhiêu phần trăm để ko hạn chế lợi nhuận tiềm năng bác? Em thấy nhiều lúc cũng hên xui lắm :popo_burn_joss_stick::popo_burn_joss_stick::popo_burn_joss_stick::popo_burn_joss_stick:

Xin chào danghoai. Theo mình mức cắt lỗ sẽ phụ thuộc vào chiến thuật giao dịch của bạn.
  • Ngắn hạn thì tầm 12-30 pips
  • Trung hạn 30-60 pips
  • Dài đến rất dài hạn có thể từ 100-500 pips

SL là để cho sàn nó quét 1 cái râu nến dài ăn hết mấy lệnh của bạn rồi sàn nó đóng 1 cây nến xanh . ai xài ST thì khóc ai ko xài thì cười

SL là để cho sàn nó quét 1 cái râu nến dài ăn hết mấy lệnh của bạn rồi sàn nó đóng 1 cây nến xanh . ai xài ST thì khóc ai ko xài thì cười

Xin chào boyvip. Mình không hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bạn. Khi thị trường biến động mạnh, giữa 2 trường hợp mất một khoản tiền do cài SL, và cháy cả tài khoản do không cài SL thì cái thứ 1 phải tốt hơn chứ :D

Last edited:
Dừng lỗ là một điều quan trọng đối với các nhà giao dịch mới. Nó là một công cụ phòng ngừa giúp bạn an toàn trong suốt sự nghiệp giao dịch của mình. Nó giúp bạn giảm thiểu những tổn thất từ những sai lầm của bản thân. Bạn phải tự đào tạo để giao dịch với mức dừng lỗ. Hãy cố gắng duy trì lợi nhuận của bạn nhé!

Tôi nghĩ là có, dừng lỗ có thể cứu bạn khỏi những mất mát lớn. Đôi khi thị trường trở nên thanh khoản cao và giá dao động đột ngột. Bạn có thể mất rất nhiều tiền trong nháy mắt nếu bạn không sử dụng lệnh dừng lỗ. Dừng lỗ là một biện pháp phòng ngừa chắc chắn sẽ hỗ trợ bạn trong khi giao dịch.

Xin chào boyvip. Mình không hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bạn. Khi thị trường biến động mạnh, giữa 2 trường hợp mất một khoản tiền do cài SL, và cháy cả tài khoản do không cài SL thì cái thứ 1 phải tốt hơn chứ :D
không xài đòn bẩy thì không cần stoploss , đòn bẫy là cái bẩy của sàn để quét stoploss

Khi bắt đầu sự nghiệp là một nhà giao dịch, bạn luôn phải sử dụng lệnh dừng lỗ. Dừng lỗ là công cụ chính giúp nhiều nhà giao dịch tiết kiệm rất nhiều tiền bạc và tránh bị mất tiền trong nháy mắt. Ban đầu, chúng ta phạm phải một số sai lầm nhưng dừng lỗ sẽ giúp giảm thiểu thiệt hại cho những sai lầm đó.

Khi bắt đầu sự nghiệp là một nhà giao dịch, bạn luôn phải sử dụng lệnh dừng lỗ. Dừng lỗ là công cụ chính giúp nhiều nhà giao dịch tiết kiệm rất nhiều tiền bạc và tránh bị mất tiền trong nháy mắt. Ban đầu, chúng ta phạm phải một số sai lầm nhưng dừng lỗ sẽ giúp giảm thiểu thiệt hại cho những sai lầm đó.

Xin chào Gusopa. Mình cũng đồng ý với quan điểm của bạn :D

Mình nghĩ rằng tất cả các nhà giao dịch phải luôn luôn sử dụng lệnh dừng lỗ. Đôi khi, biến động thị trường có thể sẽ rất lớn và các nhà giao dịch sẽ không có thời gian để đóng vị thế của họ đúng lúc. Vì vậy, tốt nhất là chúng ta phải giao dịch một cách an toàn và luôn luôn sử dụng lệnh dừng lỗ. Bạn có đồng ý về điều này không?

"Những thành phần của 1 lệnh giao dịch tốt là (1) Cắt lỗ, (2) Cắt lỗ, (3) Cắt lỗ. Nếu bạn theo sát 3 quy tắc này, bạn sẽ có 1 cơ hội" -Ed Seykota-

Mình nghĩ rằng lệnh dừng lỗ nên được sử dụng nhất quán trong mọi giao dịch. Thị trường này rất biến động và đôi khi các động thái thị trường có thể rất sắc nét vì vậy bạn không có thời gian để đóng vị thế của mình. Và lệnh dừng lỗ sẽ giúp hạn chế mất mát của bạn

Nhận xét rất hay, Thk143. Nhiều lần mình đã thấy thị trường mở rộng di chuyển theo một hướng, chỉ trong vài giây. Nó trông rất đáng sợ, đặc biệt là khi bạn có vị thế đang mở. Ở đây, chỉ có lệnh dừng lỗ mới có thể giúp bạn.

???????

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,787
Latest member
ngovanhungload

Most viewed of week

Most viewed of week

Back