Help Chơi MMO chọn lựa nền tảng blog nào ?

voc

Banned
Reactions
59
MR
0.000
Chơi MMO chọn lựa nền tảng blog nào ?

Được gửi bởi newthinking
Em đang tính làm một loạt các trang blog nhưng không dùng tên miền riêng hay host riêng mà dùng luôn của wordpress .com hay blogspot .com. Nhưng phân vân không biết chọn nền tảng nào? Theo các bác thì trong 2 thằng đó thằng nào SEO tốt hơn? Em search trên google thì đa số ra trang các blogspot .com hơn là wordpress .com. Mong được chỉ giáo.

Nếu bác không muốn mất phí hosting thì dùng Wordpress.com và Blogspot.com là lựa chọn đúng rồi vì free, hỗ trợ tên miền miễn phí .tk lẫn tên miền trả phí .com

Trong 2 thằng đó, nếu là em thì em chọn thằng blogspot của google trên nền tảng blogger vì những lý do như sau :

- Hosting khủng, vì host của google nên bác sài bandwith thoải maí không như wp, một số blog em thấy đạt mức hơn 20 000 UV/ day đến 50 000 unique visit / day vẫn vô tư trong khi thằng WP gói free thì đứt là cái chắc trừ khi bác thuê server riêng, con joomlar của em host nhanhoa với bluehost mấy trăm $/ năm mà chỉ cần 3000 uv/ngày là đứt phựt bị thằng server no suspend ngay lập tức

- Template giao diện nhiều và dễ tùy biến, đủ cả menu dọc ngang, chia nhiều cột,...

- SEO tốt, được google index nhanh vừa post bài lên đã được index rồi

- Có thể nhúng code ngoài hoặc Iframe vào, cái này hơn đứt WP bản free rồi vì nó cấm quảng cáo, như vậy mở ra cho bác khả năng tùy biến rất linh hoạt và khả năng kiếm tiền mmo nhờ đặt và bán quảng cáo hay ví dụ như bác muốn có thêm một cái thống kê ngoài, hoặc tích hợp một diễn đàn, hộp chatbox vào,...

Bác có thể tham khảo thêm bài viết Một số ứng dụng thực tế dùng blogspot trong công việc, giải trí và kinh doanh em sưu tầm về một số ứng dụng trên blogspot.

Tất nhiên, nếu bác thuê hosting thì nên chọn WP để dễ quản lý và làm chủ hoàn toàn code, mặc dù là em thì em vẫn chọn blogger vì lý do tiết kiệm chi phí host, seo tốtbandwith khủng.

Nhà có Đ.kiện + hiểu biết về code thì nên làm WP :)

Được gửi bởi dunghoang
cứ selfhosted wordpress mà chơi thôi bác ơi.
Được gửi bởi dungsg
Cái nào cũng kiếm được tiền hết nếu có nội dung ( khách ở lâu) và có traffic. Nếu bạn bỏ tiền ra mua host, domain, bạn sẽ học được nhiều thứ, còn không thì bạn dùng đồ free, tất nhiên đồ free cũng có cái hại là mình không kiểm soát được, chủ trang muốn ban lúc nào thì ban.
Blogspot thì dễ index nhưng khó SEO, Wordpress thì nhiều đồ chơi hơn và dễ SEO.
Bạn muốn làm thì phải có đam mê theo đến cùng.
Mình vừa đọc 1 bài báo có 1 đoạn rất hay muốn chia sẻ ae.
"Trong một buổi nói chuyện ở ĐH Tài chính, một bạn sinh viên nữ có hỏi tôi là chúng cháu khi đi xin việc đến đâu cũng bị đòi phải có 2 năm kinh nghiệm, vậy chúng cháu phải làm thế nào. Tôi có nói thế thì đừng xin việc ở những chỗ như vậy nữa. Không có kẻ dại nào khi lấy vợ lại đòi vợ mình có 2 năm kinh nghiệm cả. Cứ làm đi. Tôi có quen một người bạn, là giáo sư đại học hẳn hoi. Anh ta định kinh doanh và có nói với tôi là đã chuẩn bị thế này, thế kia. Nhưng sau nhiều năm không thấy kinh doanh gì. Sau đó anh ấy có đến gặp tôi và muốn thảo luận thêm với tôi về việc kinh doanh. Tôi bảo anh ấy, này cậu, cậu như một kẻ leo núi, đã có đủ tất cả, có giày, có dây, có móc. Mỗi tội là cậu không chịu leo. Kinh doanh là một cuộc leo núi, bắt đầu bằng niềm say mê. Những thứ còn lại như phương tiện, vốn liếng, kinh nghiệm... các bạn sẽ nhặt dọc đường. "
Source bài viết
Tinh thần doanh nhân Việt - Kỳ 3: Tài năng và thiển cận | Thanh Niên Online

Con đường em đi lại ngược với bác, em đi từ con đường mua host, mua domain học rất nhiều thứ từ đó sang Blog, HTML và MMO, kiểu như đi giật lùi về thời đồ đá ấy, sau khi đã học được một số thứ văn mình thì quay về chân đất mắt toét thấy hiệu quả hơn, kiếm được nhiều hơn mà chi phí ít hơn Giống như cuộc leo núi, bắt đầu bằng niềm say mê, những thứ còn lại như phương tiện, vốn liếng, kinh nghiêm em nhặt những thứ free rơi vãi dọc đường của các bác đi trước.

Em không đồng ý với ý bác là blogsot khó seo hơn WP vì em seo cả html thấy vẫn rất tốt, em dự bác nói thế chủ yếu vì Wp nó có nhiều đồ plugin về seo hơn chính vì nó tự thân nó seo không tốt, còn blogspot hay html không có tool như thế nên bác phải làm handjob giống như khi bác chuyển từ làm auto conttent sang manua conttent ấy, kiểu như phú quý giật lùi, đồng hồ đếm ngược ấy.

Còn tại sao em lại đi giật lùi thời đại thì có lý do của nó cụ tỉ dưới đây :

Hình 1: Traffic của một blog khủng trên 46K uv/day vẫn chạy tốt trong khi xem blog trực tiếp

Hình 2: Traffic của một web trên Joomlar với gói sharehost 80$ với bandwith unlimit thì trên 2500 UV/day đã bị suspend do quá tải CPU (>25%) cuối cùng phải thay thành web tĩnh HTML vì không muốn tốn tiền VPS

à mà cái clound computing hay điện toán đám mây là cái gì các bác nhỉ? tự nhiên em lại muốn biết ?

Đang có hơn 20 site tại blogspot...hàng free mà cực khủng, trung thành với google rồi :)

Được gửi bởi dunghoang
cứ selfhosted wordpress mà chơi thôi bác ơi.
Được gửi bởi dungsg
Cái nào cũng kiếm được tiền hết nếu có nội dung ( khách ở lâu) và có traffic. Nếu bạn bỏ tiền ra mua host, domain, bạn sẽ học được nhiều thứ, còn không thì bạn dùng đồ free, tất nhiên đồ free cũng có cái hại là mình không kiểm soát được, chủ trang muốn ban lúc nào thì ban.
Blogspot thì dễ index nhưng khó SEO, Wordpress thì nhiều đồ chơi hơn và dễ SEO.
Bạn muốn làm thì phải có đam mê theo đến cùng.
Mình vừa đọc 1 bài báo có 1 đoạn rất hay muốn chia sẻ ae.
"Trong một buổi nói chuyện ở ĐH Tài chính, một bạn sinh viên nữ có hỏi tôi là chúng cháu khi đi xin việc đến đâu cũng bị đòi phải có 2 năm kinh nghiệm, vậy chúng cháu phải làm thế nào. Tôi có nói thế thì đừng xin việc ở những chỗ như vậy nữa. Không có kẻ dại nào khi lấy vợ lại đòi vợ mình có 2 năm kinh nghiệm cả. Cứ làm đi. Tôi có quen một người bạn, là giáo sư đại học hẳn hoi. Anh ta định kinh doanh và có nói với tôi là đã chuẩn bị thế này, thế kia. Nhưng sau nhiều năm không thấy kinh doanh gì. Sau đó anh ấy có đến gặp tôi và muốn thảo luận thêm với tôi về việc kinh doanh. Tôi bảo anh ấy, này cậu, cậu như một kẻ leo núi, đã có đủ tất cả, có giày, có dây, có móc. Mỗi tội là cậu không chịu leo. Kinh doanh là một cuộc leo núi, bắt đầu bằng niềm say mê. Những thứ còn lại như phương tiện, vốn liếng, kinh nghiệm... các bạn sẽ nhặt dọc đường. "
Source bài viết
Tinh thần doanh nhân Việt - Kỳ 3: Tài năng và thiển cận | Thanh Niên Online

Con đường em đi lại ngược với bác, em đi từ con đường mua host, mua domain học rất nhiều thứ từ đó sang Blog, HTML và MMO, kiểu như đi giật lùi về thời đồ đá ấy, sau khi đã học được một số thứ văn mình thì quay về chân đất mắt toét thấy hiệu quả hơn, kiếm được nhiều hơn mà chi phí ít hơn Giống như cuộc leo núi, bắt đầu bằng niềm say mê, những thứ còn lại như phương tiện, vốn liếng, kinh nghiêm em nhặt những thứ free rơi vãi dọc đường của các bác đi trước.

Em không đồng ý với ý bác là blogsot khó seo hơn WP vì em seo cả html thấy vẫn rất tốt, em dự bác nói thế chủ yếu vì Wp nó có nhiều đồ plugin về seo hơn chính vì nó tự thân nó seo không tốt, còn blogspot hay html không có tool như thế nên bác phải làm handjob giống như khi bác chuyển từ làm auto conttent sang manua conttent ấy, kiểu như phú quý giật lùi, đồng hồ đếm ngược ấy.

Hình 1: Traffic của một blog khủng trên 46K uv/day vẫn chạy tốt trong khi xem blog trực tiếp

Hình 2: Traffic của một web trên Joomlar với gói sharehost 80$ với bandwith unlimit thì trên 2500 UV/day đã bị suspend do quá tải CPU (>25%) cuối cùng phải thay thành web tĩnh HTML vì không muốn tốn tiền VPS

à mà cái clound computing hay điện toán đám mây là cái gì các bác nhỉ? tự nhiên em lại muốn biết ?

Bài này hay nha, thank bác nhiều ^^

mấy h rồi mà blogspot??????.PRo dùng Wp. newbies thì BS.

wordpress .com seo tốt
tuy nhiên good về sủ dụng chỉ có blogspot

Được gửi bởi mmo4vn

Nguyenxuangiang : Bác này giống hệt em. Ngày xưa em hồi mới tập toẹ MMO. Cũng bỏ tiền ra đầu tư con Gator baby unlimited các kiểu. Dùng được 1 năm thấy chán òm. Thôi bỏ giờ quay sang chơi Blogspot của google xong trỏ domain vào.

Thêm một điểm thú vị nữa mà em thấy ở Blogspot đó là. Em copy bài từ trang khác thoải mái. Ping xong 1 cái thấy index luôn. Hahaa. Em đã áp dụng cách này cho Wp và kết quả là rank em lên như gió nhưng sau 3 tuần thì search từ khoá chính là domain ko thấy đâu nữa.... =))

Blog có rất nhiều ứng dụng, giống như mọi phần đông mọi người, ban đầu tôi chỉ nghĩ đơn giản blog chỉ là một cuốn sổ nhật ký điện tử, mỗi ngày thay vì ghi nhật ký với bút và mực thì gõ vài dòng vào và publish... xong, rồi copy paste vô số bài viết, link hay sưu tầm và ... blog giống như một cuốn sổ nháp của các ý tưởng chợt đến, chợt đi, đủ mọi loại cảm xúc, tâm sự, buồn vui.... Cho đến một ngày khi khởi sự một công việc kinh doanh trực tuyến mới nhận ra blog còn nhiều hơn thế, đem lại vô số khả năng mới, mạnh mẽ và miễn phí cho bạn. Hiểu và khai thác một cách hợp lý blog sẽ là một trải nghiệm hoàn toàn mới và có khả năng thay đổi bạn sâu sắc.

Dưới đây là một số ứng dụng blog mà sưu tầm và kinh nghiệm trong suốt mấy năm qua :

Trang giới thiệu về tổ chức, dịch vụ

Blog trong vài trò một trang đăng ký dịch vụ cắm trại cho học sinh

Xem blog

Trong lĩnh vực giáo dục

Blog đóng vai trò một trang web của một trung tâm gia sư

Xem blog

Blog đóng vai trò một trang thông tin về học bổng

Xem blog

Blog trong vai trò một trang tin chính của một nhóm nghiên cứu khoa học công nghệ

Xem blog

Blog trong vai trò trang web chính thức của một tổ chức thanh niên tình nguyện

Xem blog
Kinh doanh
Blog trong vai trò một gian hàng điện tử trực tuyến

Xem blog

Blog trong vai trò một shop quần áo xách tay trực tuyến

Xem blog

Blog trong vai trò một trang web bán hàng của một công ty kinh doanh hóa chất

Xem blog

Blog của một trung tâm dậy belly dance cung cấp dịch vụ đào tạo và trang phục múa bụng

Xem blog

Tạp chí thời trang tuổi teen

Xem blog

Một blog với lượng truy cập khủng gấp 12 lần ngưỡng của một share host web trên nền WP hay Joomlar

Xem blog

Giải trí
Một blog giải trí phimhot giới thiệu các trích đoạn film youtube và các nguồn tvonline trên mạng

Xem blog

Một blog giải trí kenhmtv giới thiệu các trích đoạn film youtube và các nguồn tvonline trên mạng

Xem blog

Nguồn Xem update những mẫu mới nhất tại Blog có thể làm được nhửng gì ? cách ứng dụng blog hiệu quả

Last edited by a moderator:
Mình xài Wordpress. Giao diện nhìn pro hơn, dễ trang trí, nhiều plug-in hỗ trợ. Chơi Adsense dùng WP tốt hơn. Blogspot dạo này lỗi thời rồi mà Google nó không chịu nâng cấp và thêm tín năng gì mới cả :)

Mình xài Wordpress. Giao diện nhìn pro hơn, dễ trang trí, nhiều plug-in hỗ trợ. Chơi Adsense dùng WP tốt hơn. Blogspot dạo này lỗi thời rồi mà Google nó không chịu nâng cấp và thêm tín năng gì mới cả :)

WP thì pro rồi, blogspot cũng có thể tùy biến được như thế nhưng cái mình thấy hay là traffic khủng so với WP mà không phải mất chi phí hosting gì cả

WP thì pro rồi, blogspot cũng có thể tùy biến được như thế nhưng cái mình thấy hay là traffic khủng so với WP mà không phải mất chi phí hosting gì cả

Đề nghị bác vọc gỡ link adf ra đi,bực cả mình

ae report #14 nào, bực cả mình

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,364
170,489
Latest member
childinyou

Most viewed of week

Most viewed of week