Tutorial Chia sẻ cách làm Site 3x chất lượng gần như không cần vốn

Sau một thời gian mày mò làm web, cuối cùng mình cũng bắt đầu thiết kế được 1 site 3x với 20k phim. Về cơ bản để làm web cần: (Viết vài cái cơ bản để ae có thể tìm hiểu và xây dựng, còn việc chính là mình cần tìm người hợp tác. -_-)
1. Domain (Tên miền) cần chọn một tên miền ngắn gọn, ấn tượng, dễ nhớ, nhà cung cấp nước ngoài. Sau đó nên dùng claudflare để quản lý DNS cho dễ và tăng tốc độ load trang. Chi phí khoảng từ 150k (namecheap khoảng 6$ có một miền .com, chất lượng dịch vụ cũng OK)
2. Hosting lưu web : Tùy mức độ phát triển của site mà chọn cho phù hợp, có thể nâng cấp sau. Nên sử dụng VPS cho chất lượng tốt, dễ quản lý (hiện mình dùng Aapanel để quản lý khá OK). Vps giờ cũng khá rẻ (contabo loại 4core 8gb ram chỉ 7$/tháng). Ngoài ra với site mới có thể mua tài khoản azure student 100$ dùng khá tốt giá chỉ khoảng 120k có thể tạo vps 2core 4gb ram dùng 3 tháng.
3. Code web: Code web thì có rất nhiều trên mạng cả miễn phí lẫn trả phí, có thể tìm mua trên sharecode.vn một code ưng ý. Mình thì dùng code nulled tìm trên mạng (tuy nhiên các code này thường chứa mã độc, sử dụng https://www.virustotal.com để quét tìm mã độc và chỉnh sửa, cái này hơi nâng cao nhưng mày mò cũng sẽ ra hết thôi)
4. Host lưu và stream video: Cái này mình dùng Google drive và Onedrive làm host chính, ngoài ra dùng thêm doodstream, abyss, OK.ru,... làm host phụ. Để stream được từ google và onedrive thì cần:
+ 02 tài khoản google drive unlimited (cái này mình dùng mail của trường đại học), 01 cái để lưu và stream, 01 cái để backup dự phòng.
+ 01 tài khoản admin office 365 A1 for education (cái này hồi xưa đăng ký miễn phí chỉ cần 1 tên miền edu, giờ thì phải mua giá từ 1 đến 2 triệu, tạo được 1triệu tài khoản onedrive 5tb) , cái này dùng để stream và backup.
+ 01 server hỗ trợ stream không bị limit: cái này phải mua code (có rất nhiều nơi bán, giá từ vài trăm đến vài triệu), cài đặt trên 1vps riêng hoặc chung với code web cũng được, tuy nhiên nên cài riêng. Dùng các hostting miễn phí để làm cân bằng tải.
5. Một số lưu ý.
+ Cập nhật Info và link stream nên dùng excel và import thẳng vào database (mỗi lần có thể thêm vài nghìn phim).
+ Info nên dùng phần mềm scan web pro get hàng loạt từ các site khác.
+ Video trên onedrive nên dùng scan web pro để get link stream hàng loạt.
+ Video trên google drive dùng script để lấy link hàng loạt.
+ Còn nhiều thứ nữa ko nêu hết được.
Thôi vài cái này cũng khá khó cho người mới rồi. Chi phí không đáng bao nhiêu có thể làm được 1 trang chất lượng. Ai muốn biết cách làm chi tiết và các phần mềm hỗ trợ thì rep mình sẽ chỉ riêng.
P/s: Bác nào có hứng thú thì hô một tiếng cùng hợp tác, công việc chủ yếu là tải và úp phim lên gdrive, còn lại mình sẽ lo.
Em hỗ trợ bác mảng tải và up phim lên google drive. https://t.me/ambi102

Last edited:
làm cái gì mà không cần vốn chứ bạn???
vps chạy site bèo cũng 5$ (chịu tải tầm online 1k) + stream tháng 200$ (khỏi lo nghĩ bị dos hay dùng ké hoặc fix gì cả bên cho thuê họ làm hết) + vps down/up 20$ (dùng mạng nhà cũng được nhưng chậm) + domain 10$/năm (loại .com, .net, .org dễ seo lên top, chưa kể site lên top bị nhà mạng chặn phải đổi),.. chi phí cơ bản để vận hành 1 site là như thế.
Còn cái phát sinh nhỏ thì không nói. E có con site ghẻ javhiv. xyz ai cần hướng dẫn thêm thì ib e.

vps chạy site bèo cũng 5$ (chịu tải tầm online 1k) + stream tháng 200$ (khỏi lo nghĩ bị dos hay dùng ké hoặc fix gì cả bên cho thuê họ làm hết) + vps down/up 20$ (dùng mạng nhà cũng được nhưng chậm) + domain 10$/năm (loại .com, .net, .org dễ seo lên top, chưa kể site lên top bị nhà mạng chặn phải đổi),.. chi phí cơ bản để vận hành 1 site là như thế.
Còn cái phát sinh nhỏ thì không nói. E có con site ghẻ javhiv. xyz ai cần hướng dẫn thêm thì ib e.
Về lý thuyết thì bác đúng, nhưng e có nhiều tip để làm mà ko tốn như bác, chỉ tầm 200k/tháng là chạy ngon, down/up còn ko cần vps mà còn nhanh ko kém gì vps. Kiến thức mênh mông, vọc nhiều sẽ thấy mình còn biết ít lắm.

cái site của bác quá ít phim :V nếu bác cần phim thì hú e . E sẵn sàng bác 1 it data vài trăm TB

làm mệt lắm dễ j ăn

Đây là 1 hệ thống chỉn chu và có backup data dự phòng. Good job bạn ah.

Nhưng với newbie không hề làm nổi đâu bạn, đây là 1 quá trình đã biết tìm và phối hợp nhiều tool và script khác nhau để phục vụ công việc rồi.

Còn bàn về độ nhanh nhạy của web thì mình thấy các bạn nên nghiên cứu centmin, nhanh hơn nhiều so với các cách cài linux web mặc định thông dụng. Có nền web services tốt rồi mới setup wordpress / script CMS riêng để làm website.
"Ngoài ra với site mới có thể mua tài khoản azure student 100$ dùng khá tốt giá chỉ khoảng 120k có thể tạo vps 2core 4gb ram dùng 3 tháng.".
- Câu này có nghĩ là mua 1 tài khoản azure student giá 100$/ngày/tháng/năm/vĩnh viễn, và chia ra thì 1 lần dùng là 120k$ hay 120k vnd. Đọc chả hiểu gì, hay là thiếu dấu chấm, dấu phẩy nào đó trong câu?

vps contabo.com rẻ ghê vậy, chất lượng như nào bác

vps contabo.com rẻ ghê vậy, chất lượng như nào bác
Tôi dùng mấy năm thì chưa thấy vấn đề gì, support qua mail thì hơi giống thời kì đồ đá tí thôi, mà cũng ko phải việc của bọn nó. Nhưng contabo thì còn chưa rẻ bằng hetzner

Tôi dùng mấy năm thì chưa thấy vấn đề gì, support qua mail thì hơi giống thời kì đồ đá tí thôi, mà cũng ko phải việc của bọn nó. Nhưng contabo thì còn chưa rẻ bằng hetzner
thanks bác, chủ yếu em thấy nó có location ở Sing thích hợp để làm web. Thằng này cài win lên tốn phí nhiều không nhỉ

thanks bác, chủ yếu em thấy nó có location ở Sing thích hợp để làm web. Thằng này cài win lên tốn phí nhiều không nhỉ
Ai lại đi cài win tính phí, mua gói linux rồi cài win lên xài chứ.Gg có hướng dẫn chi tiết

Ai lại đi cài win tính phí, mua gói linux rồi cài win lên xài chứ.Gg có hướng dẫn chi tiết
Thanks bác, thế thì ngon quá :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,433
169,778
Latest member
stake123

Most viewed of week

Most viewed of week

Back