Chia delicated server thành VPS mà không cần gắn thêm IP

hungvp

Hero
Reactions
535
MR
0.013
Mình tìm hiểu thì muốn chia delicated server thành 5 vps thì cần 5 IP. Tuy nhiên mình thấy có người cũng chia đc 5 vps nhưng remote kiểu IP : port nên không cần mua thêm IP.

Bác nào biết cách chia này xin chỉ giáo.

Last edited:
Mình không chuyên về IT lắm nhưng mình thường cái sever bằng VMWARE ESXi sau đó dùng VMware vSphere Client hoặc VMware Workstation trên máy tính của mình remote và chia bao nhiêu VPS tùy thích của mình mà không cần IP

Cũng đang cần biết đây,cái này người ta dùng các ảo gì đó
Hyper-V using internet connection sharing (ICS) in the host operating system

Chia vps thì bình thường chưa cần IP, mà tùy mục đích sử dụng nếu cậu ko cần IP thì để làm gì đâu

ko có ip thì ko gọi là vps..gọi là máy ảo :D

Cái này đơn giản thôi mà, các VPS trên 1 Dedicated sẽ sử dụng chung 1 IP (như kiểu tiệm NET ấy). Ví dụ Dedicated có IP là: 10.154.23.9 thì các VPS sẽ remote qua các Port có dạng: 10.154.23.9:1001 (chẳng hạn). Tất nhiên khi check IP (whoer, Ip2location...) trên các VPS tất cả sẽ về: 10.154.23.9. Cái này rất phù hợp với ai chạy auto, cpm, click... tóm lại là những công việc chẳng quan trọng đến IP.

Có điều quan trọng nữa là 1 khi đã bị report abuse IP đó ở mức độ nặng (thường nhà mạng sẽ null trên router) thì tất cả VPS chạy chung IP đó cũng sẽ không remote được.

Dùng chung IP này mình mới chỉ biết sử dụng trên HyperV (Windows 2008, 2012, 2016). Có 2 cách là dùng 1 VPS phát Router cách thứ 2 là Shared trực tiếp card mạng của Dedicated đó.

Cái này đơn giản thôi mà, các VPS trên 1 Dedicated sẽ sử dụng chung 1 IP (như kiểu tiệm NET ấy). Ví dụ Dedicated có IP là: 10.154.23.9 thì các VPS sẽ remote qua các Port có dạng: 10.154.23.9:1001 (chẳng hạn). Tất nhiên khi check IP (whoer, Ip2location...) trên các VPS tất cả sẽ về: 10.154.23.9. Cái này rất phù hợp với ai chạy auto, cpm, click... tóm lại là những công việc chẳng quan trọng đến IP.

Có điều quan trọng nữa là 1 khi đã bị report abuse IP đó ở mức độ nặng (thường nhà mạng sẽ null trên router) thì tất cả VPS chạy chung IP đó cũng sẽ không remote được.

Dùng chung IP này mình mới chỉ biết sử dụng trên HyperV (Windows 2008, 2012, 2016). Có 2 cách là dùng 1 VPS phát Router cách thứ 2 là Shared trực tiếp card mạng của Dedicated đó.
Dùng vmware đơn giản hơn, trước hypver-v dc cậu chỉ :D

Chủ theard ko làm dc thì pm inbox chỉ cho.

cậu hướng dẫn chút cách nat port được không ạ

đang cần như chủ thớt

Mình không chuyên về IT lắm nhưng mình thường cái sever bằng VMWARE ESXi sau đó dùng VMware vSphere Client hoặc VMware Workstation trên máy tính của mình remote và chia bao nhiêu VPS tùy thích của mình mà không cần IP
bạn cho mình học hỏi kinh nghiệm với

Mình tìm hiểu thì muốn chia delicated server thành 5 vps thì cần 5 IP. Tuy nhiên mình thấy có người cũng chia đc 5 vps nhưng remote kiểu IP : port nên không cần mua thêm IP.

Bác nào biết cách chia này xin chỉ giáo.
Đầu tiên bác tạo 1 cái gọi là như cái router đó.
Xong bác set cái ip chính của bác vào cái router đó.
Tiếp tục bác create vps bao nhiêu cái tùy server của bác.
Tiếp tục bác nat port trên cái router đó theo từng thằng vps.
Sau đó thì vào từng vps theo từng port là dc.
Cái này từng bước bác cứ search gg nó có cả đó bác.
Nhớ nôm na các bước ngày trước làm là như thế. chứ giờ quên ko nhớ kỹ.

mình thấy chia vps kiểu này chẳng qua là làm thành máy ảo xong nat port 1001, 1002 .... vvv dùng ip của vps thêm : 1001 ,1002 .... vvv là kết nối dc remote desktop .

Có bạn nào biết cách gán ip cho từng vps con khi mình chia ra ko ? khi vào ip2location nó trả về 2 địa chỉ mạng khác nhau ý .
chứ 10-20 máy cùng 1 địa chỉ ip thì mình ko gọi là chia nhỏ vps phải gọi là chia nhỏ máy ảo mới đúng .

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,389
170,501
Latest member
12betgreen

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom