Tutorial (case study): Tạo ra $500k USD (30% ROI) từ 1 marketing campaign

Hello ace. Mình ẩn danh trên các group về digital marketing khá lâu giờ mới có thời gian chia sẻ. Bài viết naỳ mình sẽ chia sẻ case study về 1 cpa campaign của mình tạo ra doanh thu $500k (lợi nhuận 30%) trong vòng 8 tháng. CPA là 1 lĩnh vực cực kỳ khó nên mình tin rằng 90% sẽ thất bại và bỏ cuộc vì thế những ai muốn làm lĩnh vực này nên cân nhắc khả năng và nguồn lực.

Mình biết đến cpa marketing từ vài năm trước thông qua Affiliate World Conference (1 hội thảo về digital marketing được tổ chức hàng năm trên toàn thế giới). Sau 1 thời gian tìm hiểu mình nhận ra công thức để làm business này có 4 bước chính.

Bước 1: Nghiên cứu thị trường / Tìm offers / Chọn nguồn traffic
Bước 2: Thử nghiệm offer, landing page (A/B testing, optimization...)
Bước 3: Scaling up (mở rộng chiến dịch)
Bước 4: Lặp lại các bước trên cho 1 chiến dịch khác.

Bắt đầu với case study. Mình sử dụng công cụ Mobidea để spy quảng cáo (push notification) từ các marketer khác xem hiện tại sản phẩm thể loại gì đang hot, geos nào đang đc chạy nhiều nhất với loại sản phẩm đó. Sau cùng mình thấy những sản phẩm dạng COD đc bán tại đông nam á đang khá hot đặc biệt là ở Thái lan. Vì thế mình đã clone 1 landing page của đối thủ và thử nghiệm 1 vài sản phẩm khác nhau (sản phẩm mình tìm trên trang Offervault.com)

Sau hơn 1 tháng thử nghiệm và liên tục lỗ vốn cuối cùng mình cũng làm cho campaign có lãi (khi mới bắt đầu ví dụ bạn bỏ ra $1000 để quảng cáo tuy nhiên do offer và landing page của bạn ko tốt nên chỉ thu lại đc ít hơn số tiền bỏ ra, phải tối ưu và thử nghiệm liên tục mới có thể tìm ra đc 1 sự kết hợp hoàn hảo giúp bạn có lãi đc)

Sau khi đã có lãi mình tiếp tục scale up chiến dịch qua các nguồn traffic khác tương tự. Mình bắt đầu với dịch vụ push notification của Datspush và tiếp tục mở rộng chiến dịch sang các networks khác giống với Datspush như Propellerads, Richpush, Zeropark... Đại loại các bạn tưởng tượng các mình đang sở hữu 1 quán bar ở Bùi viện, các bạn làm ăn có lãi và muốn mở rộng kinh doanh thì địa điểm tiếp theo sẽ là ở đâu? khả năng là ở Tạ hiện rồi bởi 2 con phố này khách hàng đến đây giống nhau (họ đều có điểm chung là ham vui, thích ăn chơi say xỉn, quẩy tung nóc).

View attachment 198963
View attachment 198966
Vấn đề của mình trong thời điểm này là xoay vòng tiền. Affiliate network họ ko thanh toán kịp cho mình dẫn đến việc chiến dịch quảng cáo bị dừng. Mình đã phải nói chuyện với affiliate manager của mình và yêu cầu họ giải ngân sớm, điều naỳ có lợi cho cả 2 bên nên tất nhiên họ dễ dàng đồng ý.

Mình vẫn tiếp tục tối ưu bằng cách thêm dịch vụ Propush.me vào landing page. Đại loại là mình vừa bán sản phẩm affiliate và vừa bán push subscription cho bên Propush. Chỉ cần thêm 1 dòng code vào landing page mình đã gia tăng 10% lợi nhuận từ chiến dịch.

View attachment 198964

Tổng kết, mình đã bỏ ra hơn $350k usd để thu về hơn $500k usd trong vòng nửa năm tiếp theo. Như vậy mình lãi đâu đó 30% ROI cho chiến dịch này.

View attachment 198965

Trong năm 2021 mình có 1 vài campaign đạt lợi nhuận tốt ở ngách Anti-Virus và Finance tuy nhiên nó quá dài ko thể chia sẻ ở đây. Mình xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm mà mình đúc kết đc:

Thứ 1 là dám chấp nhận thua lỗ. Thời điểm đầu ko ai biết đc đâu sẽ là sản phẩm bán chạy, đâu sẽ là quảng cáo ăn tiền. Chỉ có chấp nhận thử nghiệm và thua lỗ để mua data thì mới có thể tìm ra đc winning campaign

Thứ 2 là khi bạn chạy budget nhỏ có thể lãi 100%-200% nhưng khi scale up chiến dịch lên, ROI sẽ giảm xuống do đối tượng bị pha loãng và quảng cáo lặp lại. Lời khuyên của mình là lúc này đừng quá quan tâm đến chuyện lãi bao nhiêu % mà hãy quan tâm đến việc bạn bỏ ra bao nhiêu, thu lại bao nhiêu, trong vòng bao lâu?

Thứ 3 là hãy quản lí tiền bạc thật tốt. Bạn có thể đạt đc lợi nhuận nhanh chóng từ 1 campaign nhưng nếu nó die bạn sẽ nhanh chóng cạn tiền và cần rất lâu sau mới có thể tìm đc một campaign thay thế. Vì thế đừng nên phung phí tiền bạc, ko nên tích kiệm quá nhưng cũng nên dự phòng 1 khoản nhỡ may.

Cuối cùng, CPA marketing là một hình thức kiếm tiền ăn xổi bởi bạn ko sở hữu data khách hàng, ko xây dựng đc một thương hiệu của riêng mình cho nên hiện tại mình đã nghỉ bán qua affiliate networks và hiện tại đang chuyển qua làm traffic source
:popo_big_smile:
mình xây dựng data khách hàng của riêng mình và bán lại cho nhà quảng cáo (y hệt với lúc mình đi mua quảng cáo của các network kia)

Lưu ý đây là chiến dịch mình đã chạy từ cuối 2019 đầu 2020. Đến giờ campaign đã die không còn chạy đc nữa nên mình ko đảm bảo việc các bạn nhảy vào sẽ ko bị lỗ (quảng cáo đập vào mặt người ta nhiều quá họ chán rồi)
chuyện bác khá giống mình, làm aff có tháng kiếm cả trăm triệu r đến khi camp die, ko sở hữu data khách hàng, đợt dịch lại qua crypto cuối cùng trắng tay

chuyện bác khá giống mình, làm aff có tháng kiếm cả trăm triệu r đến khi camp die, ko sở hữu data khách hàng, đợt dịch lại qua crypto cuối cùng trắng tay

Chuẩn bác. Mình làm POD cũng thế. Có tháng Win có tháng xịt

Làm 1 tháng dư ăn cả năm bác, dính tới *** tồ làm chi

Chia buồn với bạn.

Crypto, bđs hay thị trường tài chính theo mình là chỗ tích luỹ dài hạn thôi.. kiểu ngân hàng ý :popo_beauty: Bạn cứ mua tài sản tốt ở bất cứ giá nào dài hạn kiểu gì nó chả tăng :popo_boss: còn đầu cơ kiểu forex, future hoặc margin thì dễ thành đánh bạc toang lắm. Huyền thoại cỡ Jesse Livermore còn chết ae mình tuổi gì

Last edited:
Crypto, bđs hay thị trường tài chính theo mình là chỗ tích luỹ dài hạn thôi.. kiểu ngân hàng ý :popo_beauty: Bạn cứ mua tài sản tốt dài hạn kiểu gì nó chả tăng :popo_boss: còn forex, future hoặc margin thì dễ thành đánh bạc toang lắm. Nghiện cờ bạc thì đầu cơ ít thôi
future, margin thì tôi thấy qua đánh tài xỉu còn ngon hơn :popo_angry::popo_angry:

future, margin thì tôi thấy qua đánh tài xỉu còn ngon hơn :popo_angry::popo_angry:
Mình chịu môn tài xỉu. Nhưng nếu đánh future, margin forex ngắn hạn thà đi đánh poker. Cũng là trò chơi xắc suất trí tuệ mà poker vui hơn đc giao lưu với người này người kia

Mình chịu môn tài xỉu. Nhưng nếu đánh future, margin forex ngắn hạn thà đi đánh poker. Cũng là trò chơi xắc suất trí tuệ mà poker vui hơn đc giao lưu với người này người kia
poker thì đỉnh cao rồi, mình cũng nghiện món này :popo_bye::popo_bye: còn future, margin thì mình chưa chơi nhưng nghe tả qua thấy chả khác gì tài xỉu :popo_big_smile:

poker thì đỉnh cao rồi, mình cũng nghiện món này :popo_bye::popo_bye: còn future, margin thì mình chưa chơi nhưng nghe tả qua thấy chả khác gì tài xỉu :popo_big_smile:
đầu cơ theo xu hướng cũng là môn xắc suất trí tuệ khó đấy. Mà quan điểm của mình ở thị trg tài chính chỉ là nơi tích luỹ nên ko có đủ trải nghiệm phán môn này 😹

Last edited:
đầu cơ theo xu hướng cũng là môn xắc suất trí tuệ khó đấy. Mình ko có đủ trải nghiệm nên ko dám phán 😹
thấy 10 ông chơi thì chết 10, may ra hên lắm đc 1 ông ăn hên đc phát. Chắc do mình non chưa tiếp xúc đc mấy đại ca chuyên chơi cái này :))

thấy 10 ông chơi thì chết 10, may ra hên lắm đc 1 ông ăn hên đc phát. Chắc do mình non chưa tiếp xúc đc mấy đại ca chuyên chơi cái này :))
Thì môn nào chả thế :rolleyes: tài chính kinh doanh hay thể thao nghệ thuật khoa học cũng vậy thôi o_O đám đông bao h chả thua.

Last edited:
Mình thấy nếu bạn đã biết chơi món này thì cũng như chạy ads ra đơn cũng là một nghề hot hiện nay rồi không lo chết đói.

Những người như mình nhiều lắm bạn ơi :) cao thủ thật là mấy ông kiểu Nguyễn Hà Đông Flappy Bird hay cái ông bắt trend metaverse Axie Infinity gì gì kia kìa
khó lắm :)) tôi cũng chạy push chạy ads gg nè tôi biết để làm ra 1 cái campain như bác không hề đơn giản trong khi năm 2020 những tut chạy pod chết

Món này thành công thì hái quả nhưng để thành công thì phải chấp nhận thương đau :((

Cuối cùng, CPA marketing là một hình thức kiếm tiền ăn xổi bởi bạn ko sở hữu data khách hàng, ko xây dựng đc thương hiệu. Tuy nhiên theo mình đây là cách đơn giản nhất để bạn học được cách kinh doanh cơ bản (tìm hiểu thị trường, lên ý tưởng, ra quyết định, quản lí rủi ro...)

cái phần này, sao bạn ko tạo 1 form trên landing-page để lưu lại data khách ?
hay bạn có thể kéo mem về 1 nhóm nào đó, facebook group chẳng hạn ?

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,445
169,785
Latest member
Scoopy

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom