Ask Cần hỏi về cách seo để kiếm view và cần tư vấn thêm về phần nội dung vì sợ dính bản quyền.

Vinh0210

Newbie
Reactions
1
MR
0.096
Mình mới tạo 1 kênh tổng hợp về thông tin có sử dụng lại các video ngắn cắt ghép theo nội dung mình tự tạo hiện chưa bị cảnh cáo gì về bản quyền nhưng mình muốn được chỉ giáo thêm để tránh vi phạm bản quyền, khi edit video thì cần chú ý thêm những gì. Và nếu bị bản quyền khi up video chưa công khai có ảnh hưởng gì đến kênh ko. Mình sử dụng các video cắt ghép để mô tả cho phần nội dung trình bày của video cho phù hợp hơn.
Do kênh mới tạo nên lượng khán giả không có và cũng không biết cách seo video kiếm view nên mong các bro chỉ dẫn newbie tập tành làm yt với. Kênh làm cũng mới đc 1 tháng nên ko biết chủ đề mình làm có hiệu quả hay không mình muốn học thêm cách tiếp cận người xem nhiều hơn mong rằng nội dung đủ để thu hút người xem.

Mình mới tạo 1 kênh tổng hợp về thông tin có sử dụng lại các video ngắn cắt ghép theo nội dung mình tự tạo hiện chưa bị cảnh cáo gì về bản quyền nhưng mình muốn được chỉ giáo thêm để tránh vi phạm bản quyền, khi edit video thì cần chú ý thêm những gì. Và nếu bị bản quyền khi up video chưa công khai có ảnh hưởng gì đến kênh ko. Mình sử dụng các video cắt ghép để mô tả cho phần nội dung trình bày của video cho phù hợp hơn.
Do kênh mới tạo nên lượng khán giả không có và cũng không biết cách seo video kiếm view nên mong các bro chỉ dẫn newbie tập tành làm yt với. Kênh làm cũng mới đc 1 tháng nên ko biết chủ đề mình làm có hiệu quả hay không mình muốn học thêm cách tiếp cận người xem nhiều hơn mong rằng nội dung đủ để thu hút người xem.
- Mình nghĩ đã lấy video không phải của mình cắt ghép thì trước sau gì cũng sẽ dính vi phạm bản quyền, đó là điều không thể tránh khỏi, nên bạn chuẩn bị tâm lý trước
- Khi edit video thì mình nghĩ nên chọn những video viral rồi ăn theo nó sẽ có thể lên nhanh hơn
- (Bản quyền khi up video chưa công khai có ảnh hưởng gì đến kênh ko), cái này chịu, chờ cao nhân khác giải đáp đi mình không rõ về cái này
- Và câu hỏi ở dưới cũng chung chung nữa, bạn có thể nói về chủ đề gì, đối tượng bạn muốn hướng tới là ai, và nếu muốn thu hút nhiều người xem thì mình vẫn nghĩ là các chủ đề viral đang hot, youtube giờ họ hướng tới sở thích và thông tin người dùng nhiều hơn là các video mới, cho dù video đó có đâu tư như thế nào mà không quảng cáo hoặc có các chủ đề cạnh tranh, trước mình có thấy bạn nào đó được 10k sub thôi mà ăn theo vụ cô Hằng giờ lên hơn 100k rồi thì phải :popo_beat_shot:

Upvote 0
Mình chỉ tổng hợp thông tin về khoa học đời sống thôi không hẳn là tin tức gì ví dụ như sự thật phổ biến ít ai biết chẳng hạn. Phần nội dung thì mình lồng ghép xen kẽ ảnh minh họa và vài video cắt nhỏ sao cho phù hợp với nội dung video thôi. Video mới đaqng nên chả biết seo sao cho nhiều ng xem.

Upvote 0
Mình chỉ tổng hợp thông tin về khoa học đời sống thôi không hẳn là tin tức gì ví dụ như sự thật phổ biến ít ai biết chẳng hạn. Phần nội dung thì mình lồng ghép xen kẽ ảnh minh họa và vài video cắt nhỏ sao cho phù hợp với nội dung video thôi. Video mới đaqng nên chả biết seo sao cho nhiều ng xem.
Nếu là những video mới và những chủ đề mới thì sẽ khó mà kéo người dùng vào kênh của bạn được, vì thường thì các viewer họ sẽ xem những video từ các nhà sáng tạo khác làm lâu hơn bạn
Nên bạn đang chọn một con đường dài, là xây dựng một data video lớn cho kênh và dần dần mọi người sẽ biết đến chứ không thể đi nhanh được
Bạn nên tìm các từ khoá cạnh tranh hay viral và làm các video liên quan đến chủ đề khoa học của bạn, tin mình đi sẽ có một lượng view nhỏ thôi đổ vào kênh của bạn
vd: (cuộc chiến giữa Nga và Ukraine)
- tiêu đề : trong cuộc chiến giữ nga và ukraine họ đã sủ dụng những loại tên lửa nào vũ khí nào, thương vong do loại đó ra sao
- các thẻ gắn vào là (Nga, ukraine, weapon, rocket, chiến tranh.............)

thì sẽ có 1 ít người thích đọc tin tức ghé vào vì tò mò mà từ khoá đó đang viral và có tính cạnh tranh cao

Upvote 0
Mình thấy yt có thông báo về việc hạn chế các video liên quan đến cuộc chiến này. Nếu mình sử dụng các thông tin liên quan liệu có ảnh hưởng đến kênh không? Mình có suy nghĩ về việc mua sub để có thêm data riêng về ng xem nhưng đọc nhiều bài thấy hình như việc này không hiệu quả thực sự.

Upvote 0
Mình thấy yt có thông báo về việc hạn chế các video liên quan đến cuộc chiến này. Nếu mình sử dụng các thông tin liên quan liệu có ảnh hưởng đến kênh không? Mình có suy nghĩ về việc mua sub để có thêm data riêng về ng xem nhưng đọc nhiều bài thấy hình như việc này không hiệu quả thực sự.
Cuộc chiến Nga và ukraine chỉ là một ví dụ mình muốn đưa cho bạn về độ viral vì nhiều ông xuyên tạc quá mà :)) với lại nó liên quan đến chính phủ nữa nên cũng rén, 1 ví dụ khác
vd: (đội tuyển đá bóng việt nam vừa chiến thắng ở seagame) - > cách luyện tập khoa học và ăn uống của họ để có thể giành chiến thắng

Sub
Nếu bạn có tiền thì cứ mua, nhưng mình không nghĩ nó hiệu quả, vì subbot thì cũng là cái máy thôi, nó không tạo ra giá trị đi theo từng video được, chỉ có con người mới làm được vậy
và mua sub phải chọn nơi uy tín chứ không nó sẽ bị tuột theo thời gian và trao đổi sub họ không yêu thích mình nên => tuột sub

Vẫn chỉ có làm ăn chân chính và tìm được lượng hâm mộ mới là chân lý

à mà ronaldo có 25% sub trên instagram là sub máy đấy =))
Sơn Tùng lúc mới ra cái video gần đây, nếu bạn vào xem thì cũng sẽ thấy Sơn Tùng thuê view và comment ở dưới video ấy =))

Upvote 0
Mình xin phép hỏi thêm về vụ bán content vì thấy nhiều ng nói về vấn đề này nên mình không rõ ràng lắm.
Khái niệm bán content rất mơ hồ. Nếu bạn chỉ sử dụng phần nhỏ hình ảnh và vài giây video có thể không bị bắt bản quyền. Nhưng điều đó sẽ rất khó khi Youtube xét duyệt bật kiếm tiền. Vì nếu lạm dụng nhiều hình ảnh như vậy thì sẽ là sử dụng lại nội dung.
Nếu bạn tập trung làm video dạng cắt ghép này để kiếm tiền với Youtube thông qua chương trình đối tác thì khó khăn. Nhưng để kiếm tiền với tiếp thị liên kết hay bán hàng trên Youtube thì ổn.
Còn với seo video youtube bạn chỉ cần tập trung 2 chỉ số là thời gian xem cao (càng cao càng tốt) và lượt like.

Upvote 0
Khái niệm bán content rất mơ hồ. Nếu bạn chỉ sử dụng phần nhỏ hình ảnh và vài giây video có thể không bị bắt bản quyền. Nhưng điều đó sẽ rất khó khi Youtube xét duyệt bật kiếm tiền. Vì nếu lạm dụng nhiều hình ảnh như vậy thì sẽ là sử dụng lại nội dung.
Nếu bạn tập trung làm video dạng cắt ghép này để kiếm tiền với Youtube thông qua chương trình đối tác thì khó khăn. Nhưng để kiếm tiền với tiếp thị liên kết hay bán hàng trên Youtube thì ổn.
Còn với seo video youtube bạn chỉ cần tập trung 2 chỉ số là thời gian xem cao (càng cao càng tốt) và lượt like.
mình sử dụng lại nội dung nhưng mình cắt ghép và thêm lời thoại và mặt của mình vào thì có ăn gậy ko bác nhỉ

Upvote 0
Lúc mới Bác làm có thể OK nhưng lâu dài về sau thì khả năng bị tèo là rất cao! Cũng có bọn nó đông làm đủ các kiểu mới sống nổi chứ khởi đầu 01 mình thì chịu.
Bác chịu khó đầu tư Stories cho ổn biết đâu sau này hốt bạc không chừng!

Upvote 0
Bản quyền là cái trước sau
Hàng không chính chủ vẫn đau như thường
Du Túp dỡ dỡ ương ương
Mới đầu không bị, (nhưng) đường trường nó tra
Lúc bật kiếm tiền haha
Nó tia 1 phát tắt cha kiếm tiền
Content phải được ưu tiên
Tự làm tự hưởng còn điên chứ Chùa

Upvote 0
Nếu bạn làm thì mình nghĩ bạn nên làm dạng short video ngắn, đa số bạn lấy nguồn trên Tik Tok nên mình sẽ chỉ bạn cách reup mà ko hề bị bản quyền nhé,

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,444
169,781
Latest member
tai789clubhelp

Most viewed of week

Most viewed of week

Back