Cần giúp về bitcoin

Waynez

Junior
Reactions
14
MR
0.001
Mọi người cho em hỏi em định vay ngân hàng số tiền 500 triệu để đầu tư vào máy đào bitcoin . Có nên hay không ạ .
Theo em được biết 1 máy đào bitcoin = 40 triệu => 500 triệu = 12 máy
1 máy 1 tháng kiếm được 7 triệu => 84 triệu - tiền điện 14 triệu = 70 triêu - vốn vay ngân hảng = 50 triệu thì 1 tháng em dư ra được 20 triệu
Cứ làm như vậy 7 tháng là hoàn vốn 500 triệu là bắt đầu ăn lãi khủng .
Vậy mọi người cho em hỏi em làm vậy có được không . Bitcoin bây giờ có thể xuống giá được không ạ

tính cua trong lỗ,
bạn tính tháng đc 7tr với điều kiện : dif không tăng,giá ko giảm,trâu bò ko đổ bệnh,
nếu thị trường đang là bong bóng,và đổ sụp ,giá coin giảm vậy là bạn ôm 1 cục nợ mà ko biết giải tán đi đâu
nói chung là chơi = số tiền bạn chấp nhận mất thôi ,nghe mấy thằng bán trâu nó tư vấn thì đời màu hồng lắm :))

Upvote 0
Theo mình:
Bạn tính như vậy đang ở độ khó hiện tại khi đào, Độ khó sẽ tăng nếu giá BTC giữ hoặc tăng giảm nhẹ, giá BTC là bong bóng, nếu bạn đầu tư bằng tiền của bạn thì ok! Đi vay thì tùy bạn
Còn nếu biết trước BTC lên giá hay xuống giá thì đi buôn ok hơn

Upvote 0
mỗi tháng số lượng btc bạn đào được sẽ bị giảm đi ~ 10%

nếu tháng đầu bạn kiếm đc 7tr:

th1: 7tr
th2: 6.3tr
th3: 5.7tr
th4: 5tr
th5: 4.5tr

...
...
..

cứ vậy mà tính nha....

tóm lại là từ lúc đào tới lúc nghỉ đào thì từ hòa vốn tới lỗ....

Upvote 0
Ở đây phải xác định rõ khái niệm cái đã, không ai mua trâu về mà đào bitcoin ở thời điểm hiện tại cả.
Bạn đào được là đào các đồng có độ khó tương đối và giá cả đã lên tương đối thì mới có lời, với điều kiện đã có điện sản xuất 3 pha, có xưởng rộng thoáng mát, có hiểu biết cơ bản về điện, phần cứng....
Những rủi ro bạn có thể gặp khi đào coin:
- Máy móc hỏng do điều kiện ngoại cảnh như mưa nước rơi vào, trời nóng và nhiệt độ phòng quá nóng làm hỏng thiết bị, chập cháy....
- Card màn hình, chip, main hỏng hóc do làm việc quá công suất...
- Giá coin sụt giảm
- Thị trường loãng, bão hòa về lâu dài, do ai cũng lao vào đào cả nên độ khó sẽ tăng nhanh, đến lúc nào đó thì đào chỉ hòa vốn hoặc lỗ, như đào bitcoin là 1 ví dụ

Upvote 0
Mọi người cho em hỏi em định vay ngân hàng số tiền 500 triệu để đầu tư vào máy đào bitcoin . Có nên hay không ạ .
1 máy 1 tháng kiếm được 7 triệu => 84 triệu - tiền điện 14 triệu = 70 triêu - vốn vay ngân hảng = 50 triệu thì 1 tháng em dư ra được 20 triệu
Vậy mọi người cho em hỏi em làm vậy có được không . Bitcoin bây giờ có thể xuống giá được không ạ
Mình kể cho bạn 1 câu chuyện thật của team mình ngày xưa đào BTC và LTC (LTC ngày đó đang hot giá dao động 4-5$):

Team mình đầu tư khoảng hơn 2 tỷ máy Asic để đào (máy nhập tận gốc từ TQ nên rẻ hơn ở VN 40-50%), ban đầu tính toán thì hợp lý lắm. Điện đóm, địa điểm, dif, giá...(theo tính toán thì tầm 3,4 tháng hòa vốn). Thời gian đầu tương đối ngon lành và ổn định, sau vào mùa hè mới phát sinh rắc rối. Trời nóng làm phòng máy quá nhiệt các thiết bị bắt đầu phát sinh hỏng hóc nhưng nhẹ có thể sửa chữa được. Mùa hè thì điện đóm thường chập chờn và quá tải, trâu thường xuyên bị khởi động lại và "treo" ở khâu kết nối với pool. Hôm nào để ý thường xuyên thì ko sao, quên đi cái chạy không 5 7 tiếng là coi như máy đó chạy lỗ cả ngày. Nhưng tất cả đó chưa là gì với ác mộng BTC và LTC down giá thảm hại, BTC xuống ~200$, LTC xuống hơn 1$ tí, chạy tiếp thì không có lãi mà để không thì cũng lỗ. Kết quả là vứt xó cả tấn sắt thép mà bán ko ai mua. Cho đến giờ khi mà BTC, LTC tăng giá gấp vài chục lần rồi nhưng cũng ko thể chạy đc nữa vì dif nó đã quá cao.
Chốt lại mình có lời khuyên với bạn như sau:
Đầu tư trâu đào (giờ chắc chỉ đào ETH, XMR,...thôi chứ ko đào BTC đc) cũng là 1 hướng làm giàu tiềm năng. Tuy nhiên rủi ro cũng rất lớn. Rất nhiều người thành tỉ phú nhưng cũng ko ít thành ăn mày. Về hướng đầu tư của bạn, bạn dám vay 500tr để đầu tư chứng tỏ bạn cũng là 1 người có bản lĩnh (hay liều thì mình chưa dám chắc) nên nếu khuyên bạn đào hay ko đào thì chắc cũng ko ảnh hưởng nhiều tới quyết định của bạn. Có 2 điều mấu chốt để giúp bạn làm giàu từ đàn trâu:
1. Giá coin phải cao (cái này bạn chỉ đứng nhìn thôi)
2. Giá điện phải thật thấp, cố gắng làm giá điện sản xuất (khoảng ~1600đ/Kwh). Khi bạn đã có giá điện thấp rồi thì cho dù sau này coin down giá ít nhất bạn vẫn duy trì được. Tuy nhiên chi phí ban đầu có thể hơi cao.

Chúc bạn may mắn và kiếm thật nhiều tiền.

Upvote 0
mấy năm trước mình cũng có chỗ thả trâu free, điện chùa , lợi thế khí hậu mát quanh năm mà mình cũng lưỡng lự ko thả đây :( nói chung nếu mọi chuyện đều đúng như dự tính và thuận lợi sẽ ok nhưng quan trọng những vấn đề phát sinh đụng đến mới rắc rối :)

Upvote 0
chỉ có 21 triệu bitcoin thui nhưng trên thị trường hiện đã có 75% số lượng rùi..việc sở hữu bit bằng cách đào gần như rất khó chỉ có mấy ông ở nhưng nước tiền điện rẻ như trung quốc,phần lan gì đó thui,nên hhiệ tại tìm con đường khác sở hữu bit thì hơn như mua/bán!!

Upvote 0
Suy nghỉ kĩ rồi làm.,
đừng tính mặt ưu điểm mà mất đi nhược điểm, những cái nhược điểm bé xíu nó củng có thể bẻ gãy ưu điểm
nếu bể thì lấy gì trả ngân hàng?
có gan thì làm giàu

Upvote 0
Theo mình thay vì đi đào thì sao bạn không đầu tư kiểu mua bán. Nhưng giá bitcoin thì chưa biết có giảm hay còn tăng tiếp. Nếu vậy bài toán đầu tư thì giống bạn đầu tư đô la hay vàng mà thôi.
Theo mình nên đầu tư cái bạn hiểu biết và nắm chắc. Bitcoin thật sự quá mạo hiểm

Upvote 0
Đào coin nguy hiểm hơn cả mua con 4 bánh mà chạy uber hoặc grab

Upvote 0
Thị trường có món gì mới ra không các tiền bối tư vấn đi ạ.

Upvote 0
500tr để kinh doanh bạn ơi,đầu tư vậy rủi ro lắm

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
418,499
170,591
Latest member
lethu8712312

Most viewed of week

Most viewed of week