Request Cần bro tư vấn cách dùng các loại e-wallet và cổng thanh toán đt.. ??

iDcomp

Senior
Reactions
146
MR
0.032
Em còn gà lém... newbie chưa đc dùng mấy cái này bao giờ :p Nên mạo muội lập top nhờ các cao thủ chỉ dẫn (cũng ko bik lập top chỗ này có đúng ko, nếu sai Mod thông củm và mov dùm em ná :rolleyes: )
...
Em xin lấy trọng tâm chủ đề là 3 loại thông dụng hiện nay: PayPal, Payoneer và Perfect Money

-> Thứ nhứt: sự tương tác giữa các loại cổng thah toán này
+ 1/A: TK của 2 dịch vụ khác nhau có thể chuyển tiền trực tiếp với nhau đc không (vd em muốn chuyển $ từ acc PP sang thẳng acc PM) ?
1/A: Không (riêng cái PP thì chuyển về PO được)

+ 1/B: nếu trường hợp ko chuyển đc như mục (1/A) ở trên, thì có cách nào chuyển ? Và lệ phí (tỷ giá) ??
1/B: Dùng dịch vụ của bên thứ 3 để chuyển liên ngân hàng (exchanger). Phí tuỳ thuộc vào dịch vụ

+ 1/C: chuyển giữa các TK khác nhau trong cùng 1 dịch vụ (chuyển từ acc PP của người này sang acc PP của người khác) ? Lệ phí ??
1/C: Chuyển được. Phí PO là 1$, các loại khác chưa rõ

-> Thứ hai: Mục đích của chúng ta là kiếm tiền, vậy nên tiền đó phải thực sự là tiền - tức là rút ra và tiêu xài đc ở VN
+ 2/A: các loại dịch vụ trên có rút về VN đc không ? rút bằng hình thức nào ? (tk ngân hàng nội địa hay thẻ Visa hay có thể dùng cả 2 loại)
2/A: Rút được. Rút về theo 2 cách: bank VN hoặc thẻ Visa. Riêng PO cấp thẻ Master prepaid ngay khi đăng ký

+ 2/B: Có sự hạn chế về số lượng TK sử dụng không ?
Ví dụ cùng 1 TK ngân hàng (hoặc 1 thẻ Visa) dùng rút $ từ acc PP và đồng thời rút $ từ acc PM đc ko?
Hoặc trường hợp ngược lại: 1 acc PM rút $ về 2 hay nhiều TK bank đc ko ?
2/B: Khác hệ thống bank thì trùng Info không sao. Cùng hệ thống bank thì khuyến khích dùng duy nhất 1 Info (khi nào bị lock thì lách luật sau)

+ 2/C: giả sử cổng thanh toán có thể rút về theo nhiều cách (như nêu trên 2/A), vậy ưu điểm và nhược điểm là gì ?
Ví dụ: acc PP (hoặc PM) có thể rút $ về bankVN và thẻ Visa (thẻ và bank hoàn toàn không liên quan tới nhau), vậy ta dùng đường nào hơn ? Nếu rút = thẻ Visa thì phí bao nhiu ? Còn nếu rút $ về bank rùi dùng thẻ ATM nội địa thì phí có thấp hơn không ?
... đại loại là có ưu và khuyết nào mời các bro chỉ giáo... :rolleyes:
2/C: Visa sẽ tốn phí hơn. (Câu hỏi quá chi tiết, giải thích dài dòng lắm, đề nghị xem thêm ở 4rum)

-> Thứ 3: tính liên kết giữa tiền trong ví dịch vụ (acc PP hoặc PO) với tiền trong TK ngân hàng (hoặc tiền trong thẻ Visa): tiền trong 2 loại tài khoản này có bị liên thông với nhau không ah ?
em lấy ví dụ: acc PP verify bằng thẻ Visa xong thì thẻ đó bị add vào acc PP. Trong acc PP có có 10$, trong thẻ em có 10$, bây giờ nếu em dùng acc PP này mua đồ (hoặc chuyển tiền) hết 15$ thì có đc ko ? Nó có trừ 5$ trong thẻ bù vào chỗ thiếu trên acc PP ko ah ?
và.. tương tự đối với TK ngân hàng...?
Nó sẽ trừ trong thẻ Visa. Còn bank thì nó ko trừ được

-> Thứ 4: cách dùng các loại ví điện tử này trong giao dịch đối với các dịch vụ khác trên mạng (thanh toán, đầu tư, nhận lợi tức...)
Có bị giới hạn về các giao dịch điện tử không ?
+ 4/a: Ví dụ: acc PP có bị giới hạn nhận $ từ nhiều nguồn khác nhau ko? (cái này em nghĩ là không bị nhỉ, vd hum nay em bán đồ cho người này, ngày mai bán đồ cho người khác... thì làm sao mà giới hạn số lượng nguồn gửi tiền tới acc PP của mình đc)
4/a: Nó không giới hạn nguồn tiền, nhưng nó sẽ kiểm soát nguồn tiền

+ 4/b: Ví dụ: 1 acc PP (hay PM) có thể nhận (hoặc deposit) từ (hoặc vào) nhiều TK khác nhau trên cũng 1 dịch vụ mạng nào đó ko ?
nếu như ko bị giới hạn như nếu trên (4/a) thì em nghĩ là được?! nhưng em thấy có bro nói là không được dùng nhiều acc Paidvert với 1 acc PP là sao ah ??
4/b: Có nhiều site họ hạn chế, nên nếu dep vào nhiều acc nhưng cùng 1 tk bank thì sẽ bị lock
Tại sao em thấy các bác lập nhiều acc PM ? :eek::eek::eek:

-> thứ... cuối cùng là lấy trường hợp cụ thể là chơi Paidverts: dep bằng acc PM: phí 0%, còn dùng PP thì phí là 6%
Vậy nếu chuyển tiền từ acc PP sang PM thì lợi đc không ? Lợi đc bao nhiu ?
vì chắc là nếu chuyển $ từ PP sang PM thì sẽ mất phí hoặc tỷ giá (như nêu ở 1/A) 1$ PP = 0.x$ PM chứ không thể giữ nguyên 1 là 1 đc đúng ko ạ.
Nếu dep bằng acc PP thì phí sẽ bị trừ vào đâu (nó trừ tại acc PP hay trừ sau trong acc Paidvert): vd dep 10$ thì trong PP bị trừ 10.6$ hay là trong balance của Paidvert nhận 9.4$ còn ở PP trừ 10$
...
hỏi hơi bị nhiều nhỉ.. o_O
các Bro thông củm cho newbie còn ngu ngơ... :p:p:D mong nhận được chỉ bảo của các bác ah, thanks alot & like nhiệt tình ạ!!! ;)

Last edited:
anybody there.........? :mad: :eek:

Last edited:
bác hỏi em thấy sợ luôn, để hỏi đc như vậy chứng tỏ kiến thức của thớt cũng ghê luôn đấy.

trong này có sẵn hết mọi câu hỏi của thớt rồi mà. ngồi đọc lại hết đi. hỏi thế hết muốn trả lời luôn :( mmo là kiếm tiền trên mạng, vì trên mạng nên chủ yếu kiếm được tiền ảo (PP,PM, v.vvv). tiền ảo có thể rút về vnđ hoặc đổi ra vnđ bằng cách bán cho ex (exchanger). còn lại tự mò nhá

uầy... còn nhiều cái em bơ ngơ lém mừ... các bro vào giải ngố cho em vs :rolleyes:

... 5 ngày rùi... các cao thủ chỉ giáo dùm em...

Em còn gà lém... newbie chưa đc dùng mấy cái này bao giờ :p Nên mạo muội lập top nhờ các cao thủ chỉ dẫn (cũng ko bik lập top chỗ này có đúng ko, nếu sai Mod thông củm và mov dùm em ná :rolleyes: )
...
Em xin lấy trọng tâm chủ đề là 3 loại thông dụng hiện nay: PayPal, Payoneer và Perfect Money

+ 1/A: TK của 2 dịch vụ khác nhau có thể chuyển tiền trực tiếp với nhau đc không (vd em muốn chuyển $ từ acc PP sang thẳng acc PM) ? Nếu đc thì có mất lệ phí hoặc tỷ giá chênh lệch ko ?

+ 1/B: nếu trường hợp ko chuyển đc như mục (1/A) ở trên, thì có cách nào chuyển ? Và lệ phí (tỷ giá) ??

+ 1/C: chuyển giữa các TK khác nhau trong cùng 1 dịch vụ (chuyển từ acc PP của người này sang acc PP của người khác) ? Lệ phí ??

-> Thứ hai: Mục đích của chúng ta là kiếm tiền, vậy nên tiền đó phải thực sự là tiền - tức là rút ra và tiêu xài đc ở VN
+ 2/A: các loại dịch vụ trên có rút về VN đc không ? rút bằng hình thức nào ? (tk ngân hàng nội địa hay thẻ Visa hay có thể dùng cả 2 loại)
cái này mong các bác đã sử dụng chỉ rõ giùm cho newbie cụ thể từng loại: PP dùng được cách nào, PO dùng cách nào và PM dùng dư nào...

+ 2/B: Có sự hạn chế về số lượng TK sử dụng không ?
Ví dụ cùng 1 TK ngân hàng (hoặc 1 thẻ Visa) dùng rút $ từ acc PP và đồng thời rút $ từ acc PM đc ko?
Hoặc trường hợp ngược lại: 1 acc PM rút $ về 2 hay nhiều TK bank đc ko ?

+ 2/C: giả sử cổng thanh toán có thể rút về theo nhiều cách (như nêu trên 2/A), vậy ưu điểm và nhược điểm là gì ?
Ví dụ: acc PP (hoặc PM) có thể rút $ về bankVN và thẻ Visa (thẻ và bank hoàn toàn không liên quan tới nhau), vậy ta dùng đường nào hơn ? Nếu rút = thẻ Visa thì phí bao nhiu ? Còn nếu rút $ về bank rùi dùng thẻ ATM nội địa thì phí có thấp hơn không ?
... đại loại là có ưu và khuyết nào mời các bro chỉ giáo... :rolleyes:

-> Thứ 3: tính liên kết giữa tiền trong ví dịch vụ (acc PP hoặc PO) với tiền trong TK ngân hàng (hoặc tiền trong thẻ Visa): tiền trong 2 loại tài khoản này có bị liên thông với nhau không ah ?
em lấy ví dụ: acc PP verify bằng thẻ Visa xong thì thẻ đó bị add vào acc PP. Trong acc PP có có 10$, trong thẻ em có 10$, bây giờ nếu em dùng acc PP này mua đồ (hoặc chuyển tiền) hết 15$ thì có đc ko ? Nó có trừ 5$ trong thẻ bù vào chỗ thiếu trên acc PP ko ah ?
và.. tương tự đối với TK ngân hàng...?

-> Thứ 4: cách dùng các loại ví điện tử này trong giao dịch đối với các dịch vụ khác trên mạng (thanh toán, đầu tư, nhận lợi tức...)
+ 4/a: Ví dụ: acc PP có bị giới hạn nhận $ từ nhiều nguồn khác nhau ko? (cái này em nghĩ là không bị nhỉ, vd hum nay em bán đồ cho người này, ngày mai bán đồ cho người khác... thì làm sao mà giới hạn số lượng nguồn gửi tiền tới acc PP của mình đc)

+ 4/b: Ví dụ: 1 acc PP (hay PM) có thể nhận (hoặc deposit) từ (hoặc vào) nhiều TK khác nhau trên cũng 1 dịch vụ mạng nào đó ko ?
nếu như ko bị giới hạn như nếu trên (4/a) thì em nghĩ là được?! nhưng em thấy có bro nói là không được dùng nhiều acc Paidvert với 1 acc PP là sao ah ??
Tại sao em thấy các bác lập nhiều acc PM ? :eek::eek::eek:

-> thứ... cuối cùng là lấy trường hợp cụ thể là chơi Paidverts: dep bằng acc PM: phí 0%, còn dùng PP thì phí là 6%
Vậy nếu chuyển tiền từ acc PP sang PM thì lợi đc không ? Lợi đc bao nhiu ?
vì chắc là nếu chuyển $ từ PP sang PM thì sẽ mất phí hoặc tỷ giá (như nêu ở 1/A) 1$ PP = 0.x$ PM chứ không thể giữ nguyên 1 là 1 đc đúng ko ạ.
Nếu dep bằng acc PP thì phí sẽ bị trừ vào đâu (nó trừ tại acc PP hay trừ sau trong acc Paidvert): vd dep 10$ thì trong PP bị trừ 10.6$ hay là trong balance của Paidvert nhận 9.4$ còn ở PP trừ 10$
...
hỏi hơi bị nhiều nhỉ.. o_O
các Bro thông củm cho newbie còn ngu ngơ... :p:p:D mong nhận được chỉ bảo của các bác ah, thanks alot & like nhiệt tình ạ!!! ;)
Em có thể trả lời hết cho thớt nhưng em nghĩ bác tự tìm hiểu sẽ nhớ lâu hơn, trong MMO4me có đầy đủ hết đó

Em có thể trả lời hết cho thớt nhưng em nghĩ bác tự tìm hiểu sẽ nhớ lâu hơn, trong MMO4me có đầy đủ hết đó
oh... no thanks!
... ì every people ắner like you... àter dáy... weeks... another one wondering about thí prblem and sêk...
the final réult they found í a topic with no ắner like thí!
(do you understand :p;):D )

Bạn có câu hỏi nào ngắn gọn hơn tí không. mình trả lời cho :eek:

+ 1/A: Không chuyển được, hiện các bank này chỉ cho thực hiện chuyển khoản trong cùng hệ thống (riêng cái PP thì chuyển về PO được)

+ 1/B: Phải dùng dịch vụ của bên thứ 3 để chuyển liên ngân hàng. Phí tuỳ thuộc vào dịch vụ

+ 1/C: Chuyển được. Phí ntn thì bạn giả vờ vào acc và chuyển thử cái là nó hiện ra phí :D

+ 1/A: Không chuyển được, hiện các bank này chỉ cho thực hiện chuyển khoản trong cùng hệ thống (riêng cái PP thì chuyển về PO được)

+ 1/B: Phải dùng dịch vụ của bên thứ 3 để chuyển liên ngân hàng. Phí tuỳ thuộc vào dịch vụ

+ 1/C: Chuyển được. Phí ntn thì bạn giả vờ vào acc và chuyển thử cái là nó hiện ra phí :D
thanks bác, trả lời phần nào là tốt rùi ạh

+ 2/A: Rút được. Rút về bank VN (cả 2 loại). Cả 3 bank đều dùng giống nhau.

+ 2/B: Khác hệ thống bank thì trùng Info không sao. Cùng hệ thống bank thì khuyến khích dùng duy nhất 1 Info (khi nào bị lock thì lách luật sau)

+ 2/C: Khác nhau ở 2 cách thì chỉ là khác nhau về phí. Có 1 sự chênh lệch nhỏ, Visa sẽ tốn phí hơn.(Câu hỏi quá chi tiết, giải thích dài dòng lắm, đề nghị xem thêm ở 4rum)

-> Thứ 3: Nó sẽ trừ trong thẻ Visa. Còn bank thì nó ko trừ được

+ 4/a: Nó không giới hạn nguồn tiền, nhưng nó sẽ kiểm soát nguồn tiền

+ 4/b: Có nhiều site họ hạn chế, nên nếu dep vào nhiều acc nhưng cùng 1 tk bank thì sẽ bị lock

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,364
170,490
Latest member
Mmo247h

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom