Cách theo đuổi đam mê bền vững

thuylinh6817

Senior
Reactions
525
MR
0.077
Phone Number
Call me! Call me!
Facebook
Follow me on Facebook
Cuộc đời này chỉ được sống 1 lần, sao không sống trọn với đam mê. Nhiều người đam mê phượt, đam mê hội họa, nhiếp ảnh, lại cso những người đam mê kiếm tiền online. Cái khó là làm sao để theo đuổi đam mê mà cuộc sống của chúng ta không bị ảng hưởng bởi đam mê ấy.​
uoc mo.jpg
Đầu tiên là chúng ta phải quên đi những lo lắng người khác nghĩ gì về mình. Nếu cứ để ý những điều vụn vặt ấy thì việc bạn làm giống như đẽo cày giữa đường. Mỗi người 10 ý chứ chưa nói nay ý này mai ý khác, làm việc mà cứ đợi người khác tư vấn góp ý thì xác định hỏng việc đi nhé. Nói thế không có nghĩa là làm việc bất chấp mà chúng ta cần tham khảo ý kiến đó đúng chố nào nghe chỗ đó. Khi người khác thấy bạn làm việc online nói rằng: lại mấy cái trò lừa đảo, đúng là đồ vô tích sự ăn không ngồi rồi... giây phút nghe những lời nói đó trái tim của bạn có thấy nhức nhối không? Chỉ cần bạn hiểu việc kiếm tiền trực tuyến đang nuôi sống bạn và gia đình thì mặc kệ người ta nói.

Thứ 2 là quản lý thời gian. Mỗi chúng ta chỉ có 24h mỗi ngày thôi, nên chúng ta phải tính toán sao cho tối ưu thời gian nhất để có nhiều thời gian hơn theo đuổi ước mơ. Tính đơn giản mỗi ngày ngủ 8h như vậy là bạn đã dành 1/3 cuộc đời chỉ để ngủ. Muốn có thêm thời gian để làm những việc khác thì ta giảm giờ ngủ lại, và phải nhớ ngủ ít nhưng vẫn phải đảm bảo sức khỏe của bạn. Hãy sống sao cho mỗi phút giây trôi qua không bị lãng phí. Bật mí cho các bạn mẹo ngủ ít mà vẫn minh mẫn nhé. đó là ngủ 1 giấc là bội của 1,5h tưc là ngủ đúng 1,5h 3h 4,5h 6h 7,5h là dậy ngay. 1,5h là chu kỳ ngủ lý tưởng cảu con người. Còn lý do tại sao mời các bạn hỏi anh gồ để biết thêm chi tiết nhé. Đã theo đuổi nghiệp kiếm tiền trên mạng thì không thể tránh khỏi những đêm thức trắng. Có thể nói thời gian với dân MMO mà nói nó là 1 thứ vô cùng sa sỉ. Nếu không sắp xếp hợp lý rất dễ bị tàu hỏa nhập ma.​
Thứ 3 không cho đầu óc bạn, chân tay bạn ngừng hoạt động. Tất nhiên là lúc thức nhé. Lao động trí óc mệt thì ta chuyển qua lao động chân tay, như vậy chúng ta sẽ giải quyết được rất nhiều công việc trong 1 ngày. Chia sẻ 1 chút với các bạn về quỹ thời gian của mình trong 1 ngày. Ban ngày mình đi làm công nhân 8h/ngày chưa tính tăng ca. Trong lúc làm việc thì đầu mình nghĩ xem hôm nay viết blog chủ đề gì, nghĩ ra được cái gì là mình ghi lại vào điện thoại tối về làm. Tối về mình làm việc 2-4h. Các bạn có thấy bên cạnh việc làm online mình vẫn có công việc bên ngoài không. Mấu chốt ở đây là làm gì cũng phải dung hòa giữa đam mê và cuộc sống thì mới phát triển bền vững được. Nếu bạn mải chạy theo đam mê mà xa rời thực tiễn thì đam mê ấy đang bóp chết bạn, bóp chết cuộc sống của bạn. Cuộc sống cảu bạn hàng ngày vẫn diễn ra, bạn cần tiền để trang trải, cần tiền để lo cho người thân nên nếu đam mê cảu bạn chưa làm được điều đó hãy dành cho nó ít thời gian thôi chỉ đủ để nuôi dưỡng ước mơ, thời gian còn lại bạn phải đi làm kiếm tiền đó mới là điều thiết thực lúc này.

Không chơi thì thôi, đã chơi là phải chơi lớn. Hãy ước mơ lớn và hành động để biến nó thành hiện thực. Mình muốn kiếm được tiền nhờ việc làm blog. Mỗi tối mình dành 4h để làm việc trên máy tính. Ban ngày mình tranh thủ quay video, suy nghĩ về đề tài để làm lúc đi làm, nghỉ trưa, lúc đi làm về...

Những cơ hội không tự nhiên mà có hãy chủ động tạo ra chúng. Hãy làm việc như 1 thói quen, và nhớ bên cạnh việc trao dổi kiến thức cần bồi dưỡng tâm hồn để nâng cấp bản thân mình nhé. Biết đâu vào 1 ngày đẹp trời cơ hội đến vậy là ước mơ của bạn được tỏa sáng rồi.

Nếu được làm với đúng công việc mình thích thì mỗi ngày trôi đi rất ý nghĩa đúng không? Vậy thì ngay lúc này hãy lập kế hoạch ngay để xây dựng ước mơ của bạn đi nào.

.

Announcements

Forum statistics

Threads
418,598
170,694
Latest member
MiracleThings
Back
Top Bottom