Cách Ra Quyết Định Này Của Cty Có Hợp Lý

BuyLR

Senior
Reactions
701
MR
0.441
Facebook
Follow me on Facebook
Mình xin vào làm cho 1 cty hồi tháng 9, đến tháng 6/12 này là đc 3 tháng, khi chiều cty phát lương và thông báo giải tán, mình và ae trong cty rất hoang mang, tại sao không thông báo giờ và đợi ra tết rồi hãy giải tán để ae có time mà ra quyết định tìm hướng đi khác vs lại ra tết mới là mùa tuyển dụng, chứ giờ cuối năm ai tuyển. Rồi nghỉ tết năm nay lấy tiền đâu ra tiêu?

Các bạn thấy thế nào?

Đặt lại ví dụ nha, cuối năm công ty thường có nhiều việc, bỗng dưng bạn nghỉ ngang để wa 1 công ty khác lương cao hơn. Vị trí hiện tại của bạn rất khó tuyển trong thời gian ngăn.

Bạn thấy thế nào?

Họ giải tán trước tết để hạn chết phát sinh lương tháng 13 và các loại thưởng khác.
Lúc bạn vào làm có hợp đồng lao động và các điều khoản liên quan ko ? (hợp đồng thời vụ hoặc hợp đồng có thời hạn đều đc) nếu có thì có thể áp dụng căn cứ theo hợp đồng. Còn ko thì chịu
Mà họ giải tán do đâu ? do làm ăn thua lỗ hay do lý do khác ?

Họ giải tán trước tết để hạn chết phát sinh lương tháng 13 và các loại thưởng khác.
Lúc bạn vào làm có hợp đồng lao động và các điều khoản liên quan ko ? (hợp đồng thời vụ hoặc hợp đồng có thời hạn đều đc) nếu có thì có thể áp dụng căn cứ theo hợp đồng. Còn ko thì chịu
Mà họ giải tán do đâu ? do làm ăn thua lỗ hay do lý do khác ?
Do hoạt động ko hiệu quả, mà chỉ là chi nhánh thôi cậu, còn trụ sở chính ở HN

Đây là cách trốn lương tháng 13 kinh điển mà. Bạn có HĐLĐ đầy đủ gì không? Nếu ko có thì thua.

Cty này ăn tết dày quá - nghỉ tết sớm vãi :eek:

Ko có hợp đồng mới đau :( cuối năm cạp shi ăn rồi.
Đây là cách trốn lương tháng 13 kinh điển mà. Bạn có HĐLĐ đầy đủ gì không? Nếu ko có thì thua.

Mình xin vào làm cho 1 cty hồi tháng 9, đến tháng 6/12 này là đc 3 tháng, khi chiều cty phát lương và thông báo giải tán, mình và ae trong cty rất hoang mang, tại sao không thông báo giờ và đợi ra tết rồi hãy giải tán để ae có time mà ra quyết định tìm hướng đi khác vs lại ra tết mới là mùa tuyển dụng, chứ giờ cuối năm ai tuyển. Rồi nghỉ tết năm nay lấy tiền đâu ra tiêu?

Các bạn thấy thế nào?
Bạn phải tìm hiểu thêm về luật lao động khi cty đóng cửa/giải thể hay là cho bạn thôi việc thì NLD sẽ có những quyền lợi gì? thường thì cty hết khả năng chi trả thì giải thể thôi.

Đang chat qua skype vs mấy sếp.

Qua email thì bảo tối đa 2 tháng thử việc, bây giờ mình làm đc tháng thứ 3 rồi, tức là nhân viên chính thức là ắt đầu tháng 11. ấy vậy mà viện lý do chưa ký HĐ rồi chưa phù hợp văn hóa cty.

Chia buồn cậu, gặp phải công ty lầy rồi. Giờ ko có hợp đồng rất khó nói chuyện. Cậu thử gọi điện hỏi các luật sư xem sao.

Emal lúc trúng tuyển bảo TỐI ĐA 2 tháng, quá 2 thang ko thấy nói gì đến giữa tháng thứ 3 mình hỏi quản lý chi nhánh vinh mượn tiền có đề cập đến việc hết thời gian thử việc, quản lý bảo bắt đầu tính từ tháng này nên ko thể ứng tiền nhiều như vậy đc.

Giờ làm cho hả hê rồi mới bảo ko phù hợp. hết tháng thứ 3 rồi mới bảo ko phù hợp văn hóa cty :)

Last edited:
Đang chat qua skype vs mấy sếp.

Qua email thì bảo tối đa 2 tháng thử việc, bây giờ mình làm đc tháng thứ 3 rồi, tức là nhân viên chính thức là ắt đầu tháng 11. ấy vậy mà viện lý do chưa ký HĐ rồi chưa phù hợp văn hóa cty.
Thôi bỏ đi bác..hết thử việc mà bác chưa được ký HD chính thức thì coi như chưa được nhận chính thức rồi. May là nó còn sòng phẳng trả lương 2 tháng thử việc cho bác, còn gần 1 tháng bác làm không công cho nó thì coi như là lấy kinh nghiệm..
P/S: e đồng hương với bác đây =))

Mấy bác đọc kỹ thớt có nói cty ko trả lương đâu mà đòi luật sư.Chuyện bạn chính thức hay ko chính thức là do doanh nghiệp.Cái thứ 2 một người đi làm mà mới qua 2 tháng mà đòi tạm ứng lương rõ ràng doanh nghiệp cần xem xét lại.chia buồn đó là điều tối kỵ và là cách hiểu biết về doanh nghiệp nhiều hơn.Họ ko cần bạn khi họ cảm thấy ko an toàn và ko thích.

mình thấy bình thường bạn ạ. bạn vẫn đang trong thời gian thử việc mà thôi, trước khi kí hợp đồng thì họ có thể cho bạn nghỉ bất cứ lúc nào. Trong trường hợp này họ vẫn trả lương thì họ hoàn toàn ko sai.
Bản thân mình ký hợp đồng chính thức 3 năm thế mà ông trưởng phòng bảo giải tán phát là giải tán luôn trong 2 tuần, công ty chỉ ký cho mỗi cái biên bản nghỉ việc để làm bảo hiểm thất nghiệp, chả hỗ trợ cái gì hết.

Cty viện lý do chưa ký HĐ nên chưa phải nhân viên chính thức, còn việc trả lương thì cty có trả đầy đủ nhưng do lý do "ko phải NV chính thức do chưa ký HĐ" nên sinh ra:
1. Tiền lương là tiền thử việc
2. Ko đc hưởng chế độ của 1 nhan viên bình thường khác là chi nhánh giải tán đc nghỉ ở nhà làm vẫn hưởng lương.

Cơ mà tối qua có trao đổi vs các sếp, cuối cùng các sếp cũng biết sai, bảo mình hôm nay nc chuyện làm ở nhà, nhưng mình bảo thôi,doìd lại 1 triệu tiền lương mình đnág đc nhận thôi....

Announcements

Forum statistics

Threads
418,568
170,658
Latest member
BaoTram123456
Back
Top Bottom