Ask Các bác cho em hỏi chút về Megui :)

Neik

Junior
Reactions
9
MR
0.001
Các bác cho em hỏi chút ạ :D
Tình hình là em ko biết gì về encode cả, Em dùng Megui để add logo vào video MKV, Khi xuất file em chọn AutoEncode, chọn đuôi MKV, chỉnh bitrate bằng với bitrate của video gốc.
Vậy các bác cho em hỏi là file xuất ra thì chất lượng có bị giảm so với video gốc ko ạ.:binhsua144:

Vấn đề thứ 2, em dùng mkvtoolnix để add softsub (.srt, ass) vào video mkv. File xuất ra xem trên PC, laptop bình thường nhưng khi xem trên các thiết bị di động (galaxy s2, galaxy tab) thì báo sai CODEC, chỉ có tiếng và ... hình đen thui :binhsua53:, Nhưng File video gốc (cũng có softsub) đưa vào thì lại xem bình thường =.=. Các bác có bít khắc phục thế nào ko ạ ?.

Mong các bác giúp em :binhsua37:, cám ơn các bác :D

mình cũng chỉ là gà trong việc encode nên mạo muội nói thế này thôi nhé :D

1) nếu bạn k resize kích thước video, mà chỉ add logo vào mà set bitrate như cũ thì ok nhé, ksao cả
2) mình k hiểu ý bạn ở câu 2 này lắm ... Nhưng File video gốc (cũng có softsub) đưa vào thì lại xem bình thường ... câu này là sao? bạn play cái video gốc trong galaxy có thấy sub hiện theo ko? nếu sub có hiện lên thì bạn mux = mkvtoolnix làm j cho mệt?

encode mà size k giảm thì gọi gì là encode:binhsua38:

size giảm mới khó chứ size tăng thì quá dễ :binhsua44:

mình cũng chỉ là gà trong việc encode nên mạo muội nói thế này thôi nhé :D

1) nếu bạn k resize kích thước video, mà chỉ add logo vào mà set bitrate như cũ thì ok nhé, ksao cả
2) mình k hiểu ý bạn ở câu 2 này lắm ... Nhưng File video gốc (cũng có softsub) đưa vào thì lại xem bình thường ... câu này là sao? bạn play cái video gốc trong galaxy có thấy sub hiện theo ko? nếu sub có hiện lên thì bạn mux = mkvtoolnix làm j cho mệt?

Hì, tại sub của video gốc có tên site của người ta ạ :D, leech về để nguyên ko đụng chạm gì thì xem trên galaxy tab bình thường. Em thì mún thay sub có tên site của em vào ^^, Nhưng chỉ dùng mkvtoolnix để gỡ sub của video gốc kia là đã ko thể xem trên galaxy tab dc rồi ạ =.=. Dù sao cũng thanks bác :D

---------- Post added at 09:30 PM ---------- Previous post was at 09:28 PM ----------

Em chỉ mún add sub với logo thui mà bác ^^, em có mún encode đâu ạ :D

tùy mục đích của encoder thôi bạn :D
ví dụ như nếu bitrate của vid thấp quá mà còn giảm thì video sao coi đc nữa :D

---------- Post added at 10:11 PM ---------- Previous post was at 09:57 PM ----------

Hì, tại sub của video gốc có tên site của người ta ạ :D, leech về để nguyên ko đụng chạm gì thì xem trên galaxy tab bình thường. Em thì mún thay sub có tên site của em vào ^^, Nhưng chỉ dùng mkvtoolnix để gỡ sub của video gốc kia là đã ko thể xem trên galaxy tab dc rồi ạ =.=. Dù sao cũng thanks bác :D

nếu mà cái vid gốc đc hardsub vào rồi thì sao mà gỡ sub đc bạn? bạn dùng từ leech thì mình nghĩ là bạn catch link down bằng IDM khi coi trực tiếp đúng ko? nếu nó đc hardsub rồi thì bạn chỉ nên blur cho nó mờ cái tên site kia rồi bạn add site bạn hoặc logo của bạn vào
còn nếu bạn có video ko sub + softsub (.srt hay .ass) để mux vào = mkvtoolnix khi coi trên PC,laptop thì bạn mở file sub lên và chỉnh lại cái dòng sub ghi tên site thôi :D
nói thật mình vẫn ko hiểu ý bạn đang nói về vấn đề nào :D
vì thường các link coi trực tiếp trên mạng đều được hardsub cả, và với mấy vid đc hardsub thì mình chỉ việc coi thôi, đừng nên làm j khác :D

Cái cách add sub + logo này lúc đầu tưởng là tuyệt vời khi vừa nhanh, vừa tốt. Nhưng sau 1 thời gian thì 30% member phản hồi cực tệ về chất lượng phim, 1 số player không xem được phim, ko hiện sub...còn lại đa số thì đều xem tốt. Và vì thế bái bai, add hardsub cho lành :)).

1) Nếu cùng một source chuẩn không có lỗi gì cứ encode lại là chất lượng suy giảm khỏi phải bàn (trừ khi chơi crf=0 mà chả thằng điên nào chơi crf=0), không có chuyện bằng bản gốc đâu, còn giảm ít nhiều thế nào là tùy thuộc vào setting

2) đoán ý của chủ topic thế này, có nghĩa là có 1 file mkv (có mux sub soft sub srt có site người ta), chủ topic xem = galaxy bình thường, nhưng dùng mkvtoolnix tách ra thay file srt rồi edit site mình vào thì không được, ý vậy phải không?
nếu vậy ko xem được thì đoán là do version của mkvtoolnix đó nếu bản gốc xem được trên galaxy thì xem cái bản đó nó mux bằng mkvtoolnix version nào down version đó về mux sẽ ok

vậy dùng tool gì ổn nhất để add login text
Import nhiều file 1 lúc thì càng tốt
bác mad và anh em tư vấn dùm nhé
thanks

Cũng định mập mọ học encode nhưng đọc cấu hình hoảng...

Yêu cầu:
-CPU: i7 series OC @ 3.0Ghz hoặc hơn nếu có thể
-Cooler: Air cooler hoặc Water Cooler (đảm bảo temp dưới 70* khi fullload)
-RAM: 6GB 1333 Mhz (bus càng cao càng tốt)
-HDD: 1TB (càng nhiều càng tốt)
-PSU: Acbel hoặc Cooler Master 650W

Các bác cho em hỏi chút ạ :D
Tình hình là em ko biết gì về encode cả, Em dùng Megui để add logo vào video MKV, Khi xuất file em chọn AutoEncode, chọn đuôi MKV, chỉnh bitrate bằng với bitrate của video gốc.
Vậy các bác cho em hỏi là file xuất ra thì chất lượng có bị giảm so với video gốc ko ạ.:binhsua144:

Vấn đề thứ 2, em dùng mkvtoolnix để add softsub (.srt, ass) vào video mkv. File xuất ra xem trên PC, laptop bình thường nhưng khi xem trên các thiết bị di động (galaxy s2, galaxy tab) thì báo sai CODEC, chỉ có tiếng và ... hình đen thui :binhsua53:, Nhưng File video gốc (cũng có softsub) đưa vào thì lại xem bình thường =.=. Các bác có bít khắc phục thế nào ko ạ ?.

Mong các bác giúp em :binhsua37:, cám ơn các bác :D

1. video của bạn ko play dc trên galaxy s2, galaxy tab bởi nó không hỗ trợ codec khi bạn encode.
Vấn đề nay rât dễ GQ bạn xem lại các thiết bị cuối support loại codec nào thì bạn hãy chỉnh lúc output ra loại codec đó . Đuôi file cũng chỉ là một container để đóng gói tập tin sau khi chuyển đổi codec hoàn thành . Ví dụ :mkv có x264 codec , có h264 .. vì thế bạn phải hướng tới file sau khi encode dùng cho thiết bị nào để chỉnh codec cho hợp lý.
2. bạn có play đc file của nó đâu mà nó hiện sub . Bạn play trên PC , Laptop hiện sub bt thì các bước bạn làm chuẩn rồi chỉ còn cái codec hợp khi encode thôi :binhsua33:

vừa dùng thử add text vô video mà lâu quá :binhsua36: ko lẽ bỏ con đường encode thôi bác mad à
muốn có chút copyright mà khó quá :binhsua46:

2) đoán ý của chủ topic thế này, có nghĩa là có 1 file mkv (có mux sub soft sub srt có site người ta), chủ topic xem = galaxy bình thường, nhưng dùng mkvtoolnix tách ra thay file srt rồi edit site mình vào thì không được, ý vậy phải không?
nếu vậy ko xem được thì đoán là do version của mkvtoolnix đó nếu bản gốc xem được trên galaxy thì xem cái bản đó nó mux bằng mkvtoolnix version nào down version đó về mux sẽ ok

ý này của bác đúng ý em nè ^^, để em thử cách của bác xem sao, thanks bác :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,425
169,768
Latest member
dangnhatthanh93

Most viewed of week

Most viewed of week

Back