Bị nhân viên IT sao chép ổ cứng!

VirgoOx

Master
Verified
Solutions
3
Reactions
925
MR
3.306
Insuree Balance
50512|500
Service Details
1||Dạy cày game|https://mmo4me.com/threads/nhan-day-01slot-cay-game-truyen-thong-thu-nhap-30-60tr-thang.469385/|0||0|5
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Chào mọi người, mình không biết post vào đây có đúng không có gì mob bỏ qua và remove dùm mình.
Hôm qua mình có đi bảo dưỡng PC, lúc bảo dưỡng mình đi ăn cơm xong qoay lại lấy. Về đến nhà tầm chiều tối thì account 1 website của mình có cài đặt IP security báo có IP lạ đăng nhập, và cả gmail phụ liên quan tới account đó cũng bị login vào. Có 2 IP đăng nhập vào, mình check IP này thì thấy location ở chuẩn xác thành phố của mình, thành phố của mình bé bé chứ k phải HCM hay HN DN. Mình nghi ngờ nên change các pass quan trọng hết rồi. Đến khuya nó còn vào lấy lại mật khẩu 1 sàn giao dịch của mình nữa. Nhưng mình có cài đặt 2FA, 2step hết nên chưa xảy ra mất mát gì.
Mọi ng có thể cho mình hướng giải quyết nhân viên IT kia được không? Hay bỏ qua? Làm cách nào để có bằng chứng hay gì đó? Mình có địa chỉ IP(mà khả năng cao k làm ăn được gì).
Nói về máy bị Virus thì không thể vì mình mới ghost lại máy 4 ngày và k hề tải gì về máy, bản ghost này mình dùng đã 1 thời gian dài.
Cám ơn mọi người đã đọc bài viết.!

Last edited:
thứ nhất, chưa mất mát hay tổn thất gì nên tên trộm chưa cấu thành tội vì thế hoàn toàn không có làm được gì hết :D:D:D

thứ hai, muốn bắt tên trộm cùng bằng chứng thì phải có người biết cách giăng bẫy dụ dỗ (tìm kẻ này đâu dễ) ... mong nó dính bẫy mới được. Ngoài ra cần phối hợp với quan hệ các cơ quan VNPT, Viettel, FPT ... để truy IP chính xác là ở đâu ... :confused::confused::confused:

thứ ba, nói về VIRUS thì "thiên hình vạn trạng" lắm ... đến thời điểm này, có nhiều con mới xuất hiện va lây lan mạnh lắm nên ghost chưa chắc (chỉ tạm chắc khi chưa gắn (vô, vào) internet mà thôi) o_Oo_Oo_O

thứ tư, bõ qua đi ... tên trộm đã xem được topic này và nó hông có troll nữa đâu :p:p:p

Upvote 0
Kiểm tra cửa hàng có camera không, có thì xin để xem, nếu không thấy qua camera cũng không sau, vì khi mình xem camera chắc nó cũng đứng đó xem và cũng sợ không dám vào nữa :) Không có camera thì nói máy tính bị mất dữ liệu nên xin gặp anh it để hỏi, xong nói máy bị hacker nó hack tài khoản rồi, kêu nó giờ làm sao để không bị hack nữa. Dù biết là thằng đó hack, nhưng cứ nói vậy để nó sợ không phá nữa (vì chúng ta biết không biết nó lấy được dữ liệu gì rồi) :)

Upvote 0
Thứ nhất : báo ai, báo thế nào ? Cũng chả làm được gì ?
Thứ hai : Qua việc của bạn thì các thánh của chúng ta nên cân nhắc kỹ việc mang máy ra tiệm và việc cất những thông tin quan trọng
Thứ 3 : Nhỏ đến lớn chưa bao giờ biết mang máy ra tiệm sửa toàn tự xử nên chưa gặp cũng ko có hướng giải quyết tối ưu

Upvote 0
Trước mình dùng window, thì khi máy vỡ, hỏng hoặc phải thay gì dđó, mình đều làm cách này:
- Copy ra tầm 5 cái USB là dữ liệu quan trọng
- Format hết mọi dữ liệu cá nhân trong máy
- Cài lại window mới toanh và không đặt mật khẩu gì
- Các trình duyệt, các tài khoản đều logout và gỡ sạch sẽ

Các bạn nên cẩn thận với các anh IT, vì các anh ấy cũng có 1 số người chơi MMO nên sẽ hay tò mò, cứ bảo vệ tài sản cá nhân cho chắc ăn, giờ khó tin tưởng ai lắm

Upvote 0
:Dcái lap của minh màn hình nó nét nhỏ hổng:mad:. Mà thề mình thà chịu vậy chứ k bao giờ để ai đụng vô máy mình.:oops:

Upvote 0
Chắc anh IT sao lưu ổ cứng đề phòng bất chắc làm gì đó không may mất dữ liệu hoặc ư ổ cứng :) Tình cơ anh phát hiện nhiều thứ ngon kiếm ra tiền ở máy bạn nên muốn chiếm đoạt ý mà :))

Upvote 0
Cám ơn mọi người nhé. Thật ra cũng không có gì nghiêm trọng. Cũng may mà không có gì đáng tiếc xảy ra. Topic có thể close tại đây. :p

Upvote 0
Làm mmo mà sài ghost hơi nguy hiểm đấy

Upvote 0
Hôm bữa đi nâng cấp cái RAM, bà đó cứ bảo để máy cho kỹ thuật test, nhưng mình bảo nếu lắp vào xong thì em ngồi canh và lấy về luôn chứ ko có test gì hết. Nói thẳng là máy có dữ liệu quan trọng.

Upvote 0
Hôm bữa đi nâng cấp cái RAM, bà đó cứ bảo để máy cho kỹ thuật test, nhưng mình bảo nếu lắp vào xong thì em ngồi canh và lấy về luôn chứ ko có test gì hết. Nói thẳng là máy có dữ liệu quan trọng.
mình ra quán sữa máy , nhân viên bảo cứ để máy đó kỹ thuật kiểm tra. mình gặp kỹ thuật xin ít đồ nghề rồi tự kiểm tra tự sữa tại đó luôn. thiếu linh kiện gì thì nói nó. về sau nó bảo mình có xin làm kỹ thuật tại đó k . thì chỉ lắc đầu . mình từng làm kỹ thuật mình biết , ở đó có nhiều chiêu trò để kiếm tiền từ máy của khách hàng vậy nên mọi người hãy cẩn thận lúc đi sữa máy . Chổ úy tín hay bất kỳ chổ nào cũng vậy thôi.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,327
170,452
Latest member
kimngocabigail

Most viewed of week

Most viewed of week

Back