'Bẫy Forex' với hứa hẹn thu nhập hàng chục nghìn USD

Tỷ giá hối đoái biến động liên tục trên thị trường ngoại hối. Ảnh: Getty Images.

Tận dụng quy mô lớn, sự biến động và phức tạp của thị trường ngoại hối, ngày càng nhiều chiêu trò lừa đảo tinh vi, núp bóng Forex xuất hiện trên khắp thế giới.

Thị trường ngoại hối, hay còn gọi là Forex hay FX, là thị trường trao đổi tiền tệ phi tập trung toàn cầu. Đây là thị trường lớn nhất thế giới với những giao dịch ảnh hưởng đến mọi ngóc ngách cuộc sống, từ quần áo nhập khẩu ở Trung Quốc đến số tiền du khách phải trả cho một ly margarita trong kỳ nghỉ tại Mexico.
Nói một cách đơn giản, giao dịch ngoại hối cũng tương tự một du khách trao đổi tiền tệ khi đi du lịch nước ngoài. Nhà đầu tư mua một tiền tệ sau đó bán một loại tiền khác. Tỷ giá hối đoái, vì thế, cũng biến động liên tục dựa trên cung và cầu.
Đi cùng với quy mô lớn của thị trường ngoại hối là những chiêu trò lừa đảo ngày một tinh vi trên khắp thế giới. Ở nhiều quốc gia, giao dịch ngoại hối được xem là hợp pháp, miễn là thông qua các sàn giao dịch được cấp phép. Tuy nhiên, chính sự biến động và phức tạp của thị trường ngoại hối đã bị những kẻ lừa đảo tận dụng. Chúng lôi kéo nhà đầu tư bằng cách hứa hẹn về một kế hoạch đầu tư hợp pháp và sinh lời.
Không khó để bắt gặp những lời mời chào vào các khoản đầu tư lợi nhuận cao, rủi ro thấp, thậm chí còn đi kèm những cơ hội làm việc thu nhập cao trong ngành giao dịch ngoại hối.

Bẫy tài chính​

Theo Ủy ban Giao dịch Hàng hóa Tương lai Mỹ (CFTC), các chiêu trò lừa đảo giống như một cơ hội đầu tư phức tạp mới. Nhưng thực tế, chúng chỉ biến tấu từ những cái bẫy cũ. Cơ quan Mỹ mô tả đó là "gian lận tài chính núp sau vẻ ngoài hào nhoáng".

Trên thực tế, các giao dịch ngoại hối có lợi đối với chính phủ hoặc những nhà đầu tư tổ chức lo ngại về sự biến động của tỷ giá hối đoái quốc tế. Tuy nhiên, các nhà đầu tư cá nhân nhỏ nên cảnh giác trước những lời mời chào giao dịch.

Trong số các đối tượng tham gia, bao gồm những ngân hàng lớn, tập đoàn đa quốc gia và chính phủ, các nhà đầu tư cá nhân chỉ chiếm một phần rất nhỏ trên thị trường này.

Ủy ban Giao dịch Hàng hóa Tương lai (CFTC) và Hiệp hội Quản trị Chứng khoán Bắc Mỹ (NASAA) cũng cảnh báo rằng các giao dịch ngoại hối của những nhà đầu tư lẻ "cực kỳ rủi ro" và thậm chí là "hoàn toàn lừa đảo".

Theo CFTC, những dạng lừa đảo liên quan đến thị trường ngoại hối tràn ngập trên các trang mạng. Họ thường lôi kéo nhà đầu tư bằng khái niệm đòn bẩy, tức khách hàng có quyền "kiểm soát" một lượng ngoại tệ lớn với khoản thanh toán ban đầu chỉ chiếm một phần nhỏ so với chi phí.

Thi truong tien te anh 2
Những kẻ lừa đảo tận dụng sự biến động và phức tạp của thị trường tài chính để trục lợi. Ảnh: Getty Images.

Cùng với đó là những dự báo cho rằng giá tiền tệ mà nhà đầu tư chuẩn bị nắm giữ chắc chắn sẽ tăng. Các hợp đồng được hứa hẹn mang lại lợi nhuận khổng lồ trong một thời gian ngắn, với ít, hoặc thậm chí không có bất cứ rủi ro nào.

Ở nhiều trường hợp, với khoản đầu tư ban đầu chỉ khoảng 5.000 USD, các nhà đầu tư có thể được bảo đảm sẽ thu về hàng chục nghìn USD chỉ trong vài tuần hoặc vài tháng. Trên thực tế, theo CFTC, khoản tiền của những "con mồi" không bao giờ được đưa vào thị trường thông qua một đại lý hợp pháp. Thay vào đó, chúng sẽ bị đổ vào nơi khác, thậm chí kẻ lừa đảo sẽ cuỗm sạch số tiền.

Lời rao "lãi trên trời, rủi ro thấp"​

Thực tế là không phải đến bây giờ, các chiêu trò lừa đảo liên quan đến Forex mới xuất hiện. Hồi năm 2005, CFTC và một hội đồng doanh nghiệp của bang California đã kiện hãng tư vấn National Investment Consultants tại Tòa án Quận phía Bắc của California vì tham gia vào một vụ lừa đảo Forex trị giá 2 triệu USD.

Năm 2006, tòa án ra lệnh bồi thường và tiền phạt lên đến 3,4 triệu USD. Cũng trong năm 2005, CFTC và Ủy ban Chứng khoán bang Texas tố cáo Công ty Cổ phần Thu nhập Cao cấp vì các giao dịch ngoại hối bất hợp pháp trị giá 11 triệu USD.

Năm 2004, ông Gregory Blake Baldwin ở bang Utah (Mỹ) cũng phải nhận tội gian lận sau khi công ty của ông, Sunstar Funding, nhận 228.500 USD từ 33 nhà đầu tư. Tuy nhiên, tiền của các nhà đầu tư không được đưa vào thị trường Forex. Thay vào đó, ông Baldwin dùng chúng để thanh toán cho một số nhà đầu tư trước đó và trả các chi phí cá nhân.

Mới đây, Ủy ban Chứng khoán Nova Scotia (NSSC) cũng cảnh báo các nhà đầu tư về "sự gia tăng nhanh chóng" những vụ lừa đảo liên quan đến ngoại hối trong vài tháng qua.

"Các chiêu trò lừa đảo tràn ngập trên những phương tiện truyền thông, diễn đàn trực tuyến và các trang web như Reddit và Kijiji, nhắm vào nhà đầu tư với hứa hẹn lợi nhuận cao", bà Stephanie Atkinson tại NSSC nhấn mạnh.

Trong cuộc phỏng vấn với Zing hồi tháng 8, TS Nguyễn Trí Hiếu cho biết dấu hiệu nhận biết là các sàn giao dịch lừa đảo thường cam kết lợi nhuận rất cao. "Những ai tham gia thị trường ngoại hối chính thống đều hiểu rằng đây là một thị trường rất rủi ro, tỷ giá thường lên xuống thất thường mặc dù có các công cụ phái sinh. Vì vậy, chẳng ai dám cam kết mức lợi nhuận hấp dẫn như vậy", ông nói thêm.

Theo vị chuyên gia, các chiêu trò lừa đảo sẽ bùng nổ mạnh khi khung pháp lý chưa được hoàn thiện, nhất là ở những quốc gia có hệ thống tài chính non trẻ, chưa phát triển.

"Hãy cảnh giác với những lời đường mật: 'Bạn có thể đạt lợi nhuận sáu chữ số trong vòng một năm', 'Đầu tư ngoại hối với rủi ro rất thấp', 'Cơ hội để tăng gấp đôi số tiền'. Các kế hoạch làm giàu nhanh thường có xu hướng lừa đảo", Ủy ban Giao dịch Hàng hóa Tương lai Mỹ cảnh báo.

"Hãy đặc biệt cẩn trọng nếu bạn đang có một khoản tiền mặt và muốn tìm kiếm một phương tiện đầu tư. Đặc biệt, những người về hưu có quyền tiếp cận quỹ hưu trí sẽ là mục tiêu hấp dẫn cho kẻ lừa đảo. Việc lấy lại tiền sẽ rất khó, hoặc thậm chí không thể", cơ quan Mỹ nhấn mạnh.

"Nếu muốn đầu tư, hãy chắc chắn rằng bạn hiểu những sản phẩm này", CFTF nói thêm.

Theo Zing.

Nói thật, em kiến nghị admin nên đá thánh này ra khỏi diễn đàn đi. Ở box nào cũng thấy thánh này góp mặt mà toàn nói nhảm và nói ngu gây war là chính!

Em k tính cmt mà đọc đi xuống thấy khó chịu với tư cách trader đang sống nhờ thị trường forex. Anh em có thể không hiểu rõ phần nào nhưng nhận định kiểu ác ý về cái mình k hiểu rõ là k tốt.

Lĩnh vực nào cũng vậy, cũng đều có 2 mặt tốt xấu, nếu không phải dân trong ngành thì tốt nhất hãy nhận định khách quan một chút.

Cảm ơn!
vãi , đó là ý kiến cá nhân , người ta thích nói gì thì nói , nếu họ nói sai hay phản biện lại đưa ra lý lẻ nếu bạn đúng người ta nghe theo thôi , chỉ có người xấu sợ bị lộ hết mánh hết đường làm ăn mới đuổi những người như t thôi

vãi , đó là ý kiến cá nhân , người ta thích nói gì thì nói , nếu họ nói sai hay phản biện lại đưa ra lý lẻ nếu bạn đúng người ta nghe theo thôi , chỉ có người xấu sợ bị lộ hết mánh hết đường làm ăn mới đuổi những người như t thôi
Thứ nhất: ý kiến cá nhân thì đồng ý bác nói gì cũng được nhưng bác có dẫn chứng nào cụ thể không? Nói chung chung quơ đũa cả nắm mà chỉ nói mặt xấu như bác vậy thì cái thị trường forex hơn 8k tỷ đô giao dịch mỗi ngày tính đến hiện tại đã sập lâu rồi k cần bác nói xấu.

Thứ 2: chuyện sàn bẩn l, IB bẩn thì đồng ý là có, nhưng sàn có 1 bộ quy định riêng theo từng khu vực (ASIC, CySEC...) cái đó bác biết không? Một loạt quy định khác nữa về chống rửa tiền + xác minh tính minh bạch + bảo hiểm rủi ro theo từng khu vực Quốc gia mà VN thì chưa có luật bảo hộ như vậy bác biết không? Người mới không chịu tìm hiểu cho kỹ trước khi tham gia thì 1 câu: "ngu thì chết chứ bệnh tật gì?". Nó chả liên quan gì đến bản chất cố hữu của thị trường forex mà đánh đồng như vậy.

Thứ 3: Tôi méo rảnh mà gặp ai nói bậy như bác cũng phải đi giải thích từ A-Z, google k tính phí. Ok!?

Thứ 4: tóm lại là next đi cho nước nó trong!

Chẳng biết forex thế nào chứ mình vẫn đang chứng kiến 1 anh đánh forex mỗi năm lãi vài tỉ đây, nhưng ngta ko có tuyển ref hay gì cả, lẳng lặng đánh thôi. Mình xin ref còn ko dc =)). Nếu nói về lừa đảo hay forex là đánh bạc thì nghề nào cũng vậy à. Cuộc sống này là canh bạc rồi, nay bạn sống mai bạn đột quỵ chỉ có trời mới biết. Quan trọng là lúc bạn nằm xuống người thân bạn dùng tiền của bạn lo đám cho bạn hay vay nợ để lo cho bạn. Đã không lo được cho phụ mẫu thì cũng đừng làm khổ họ khi bạn mất.
Sao cũng được... miễn công việc không vi phạm pháp luật, không vi phạm đạo đức thì kiếm tiền từ nó đều là đường đi đúng đắn.

Nói thật, em kiến nghị admin nên đá thánh này ra khỏi diễn đàn đi. Ở box nào cũng thấy thánh này góp mặt mà toàn nói nhảm và nói ngu gây war là chính!

Em k tính cmt mà đọc đi xuống thấy khó chịu với tư cách trader đang sống nhờ thị trường forex. Anh em có thể không hiểu rõ phần nào nhưng nhận định kiểu ác ý về cái mình k hiểu rõ là k tốt.

Lĩnh vực nào cũng vậy, cũng đều có 2 mặt tốt xấu, nếu không phải dân trong ngành thì tốt nhất hãy nhận định khách quan một chút.

Cảm ơn!
Xem forum như một xã hội thu nhỏ đi em. Nhiều chuyện mình thấy chẳng đâu vào đâu nhưng xem như không nghe không thấy vậy. Lâu quá không gặp, dạo này uptrend chắc ấm áp trong mùa đông này chứ nhỉ :)

Xem forum như một xã hội thu nhỏ đi em. Nhiều chuyện mình thấy chẳng đâu vào đâu nhưng xem như không nghe không thấy vậy. Lâu quá không gặp, dạo này uptrend chắc ấm áp trong mùa đông này chứ nhỉ :)
E vẫn bình thường thôi a, sau hồi off ở Đà Lạt e rời bên crypto tập trung cho mảng forex h cũng tạm ổn.
Mà nghĩ lại hồi đó vẫn hơi trẻ trâu, đợi sang năm có dịp off forum gặp nhau tí hàn huyên vs ae chung sức đánh sập anh H trên bàn nhậu! :popo_big_smile::popo_big_smile:

Thứ nhất: ý kiến cá nhân thì đồng ý bác nói gì cũng được nhưng bác có dẫn chứng nào cụ thể không? Nói chung chung quơ đũa cả nắm mà chỉ nói mặt xấu như bác vậy thì cái thị trường forex hơn 8k tỷ đô giao dịch mỗi ngày tính đến hiện tại đã sập lâu rồi k cần bác nói xấu.

Thứ 2: chuyện sàn bẩn l, IB bẩn thì đồng ý là có, nhưng sàn có 1 bộ quy định riêng theo từng khu vực (ASIC, CySEC...) cái đó bác biết không? Một loạt quy định khác nữa về chống rửa tiền + xác minh tính minh bạch + bảo hiểm rủi ro theo từng khu vực Quốc gia mà VN thì chưa có luật bảo hộ như vậy bác biết không? Người mới không chịu tìm hiểu cho kỹ trước khi tham gia thì 1 câu: "ngu thì chết chứ bệnh tật gì?". Nó chả liên quan gì đến bản chất cố hữu của thị trường forex mà đánh đồng như vậy.

Thứ 3: Tôi méo rảnh mà gặp ai nói bậy như bác cũng phải đi giải thích từ A-Z, google k tính phí. Ok!?

Thứ 4: tóm lại là next đi cho nước nó trong!
hahaha , lộ hết chiêu trò nên cay lắm mà :)

hahaha , lộ hết chiêu trò nên cay lắm mà :)
Đúng! Tôi cay... rất cay... cay vì nhiều khi mấy kẻ có tên tuổi cao (hero) như bác nói bậy một phát lại chặn đường phát triển của 1 ngành nào đó.

Cá nhân tôi chưa từng làm IB chưa từng lùa gà hay làm gì khác lừa gạt liên quan forex ngày nào trên đây cũng chưa từng nhận đệ tử, nhưng nhờ ơn những kẻ thiểu năng như bác mà nghề này tương lai ở đây sẽ thiếu một số người thật sự có hứng thú với nó.

Mà nói riêng thì khi nào bác làm một thứ gì đó đủ lâu dài bác sẽ luôn cảm thấy khó chịu khi có kẻ ngoại đạo chen ngang với lời lẽ không tốt, chỉ thế thôi.

Dừng ở đây nhé, đi tốt không tiễn!

Đúng! Tôi cay... rất cay... cay vì nhiều khi mấy kẻ có tên tuổi cao (hero) như bác nói bậy một phát lại chặn đường phát triển của 1 ngành nào đó.

Cá nhân tôi chưa từng làm IB chưa từng lùa gà hay làm gì khác lừa gạt liên quan forex ngày nào trên đây cũng chưa từng nhận đệ tử, nhưng nhờ ơn những kẻ thiểu năng như bác mà nghề này tương lai ở đây sẽ thiếu một số người thật sự có hứng thú với nó.

Mà nói riêng thì khi nào bác làm một thứ gì đó đủ lâu dài bác sẽ luôn cảm thấy khó chịu khi có kẻ ngoại đạo chen ngang với lời lẽ không tốt, chỉ thế thôi.

ok thôi , chỉ là ý kiến mới cho người ta tham khảo thôi

Bạn nên suy nghĩ thoáng 1 chút, mình không làm gì thổ thẹn với lòng thì không việc gì phải cảm thấy bực tức. Nếu không nhờ pipidn thì chúng ta chỉ thảo luận 1 chiều và dễ đi vào ngõ cụt trong 1 cuộc thảo luận lắm.

Bạn nên suy nghĩ thoáng 1 chút, mình không làm gì thổ thẹn với lòng thì không việc gì phải cảm thấy bực tức. Nếu không nhờ pipidn thì chúng ta chỉ thảo luận 1 chiều và dễ đi vào ngõ cụt trong 1 cuộc thảo luận lắm.
Ad hiểu sai ý mình.
- Thảo luận = vấn đề giữa những cá nhân có hiểu biết tương đối từ trung bình ---> sâu về những gì mình đang nói, không phải chỉ nói 1 chiều (chỉ tốt hoặc xấu) như bác ấy nói.
- Lý do mình cảm thấy khó chịu vì bác ấy chỉ nói 1 chiều và dẫn chứng mơ hồ rằng bác ấy ở bên cạnh 1 ai đó đốt cả tỷ trong 1 đêm ở thị trường forex.
- Thà rằng bác ấy nói điểm xấu xong lại dẫn chứng điểm tốt hoặc tối thiểu cũng đề điểm anh em rằng forex cũng có điểm tốt nhưng cần tỉnh táo nhận biết. Nhưng ad xem bên dưới bác ấy chỉ rep khẳng định lập luận 1 chiều của mình.
- Nếu muốn nói đúng sai ra nhẽ em có thể đăng đàn nói nguyên vài ngày về lập luận và phân tích căn nguyên trong ngành forex cho anh em và ad hiểu nhưng có cần thiết không và có ai quan tâm + thời gian quan tâm không?

Thế nên mới nói "hãy chịu trách nhiệm cho mỗi lời mình nói" trong thế giới mạng, nếu phương hướng của nó có ảnh hưởng đến thế giới thực. Em qua cái thời bàn phím hiệp rồi nên h em tương đối khắt khe với những thành phần nói nhảm nhiều hơn thực tế, mong ad thông cảm.

cứ nhìn cái đội suốt ngày đi show tài khoản rồi dẫn dụ vô hội nhóm kín , share kèo hay bán khóa học là hiểu rồi , đội đó là những người tin vào lời dụ dỗ , nào là sống với forex , chu du khắp thế giới ..... bị thua sml , tan cửa nát nhà , trắng tay giờ lại lập cái vòng luẩn quẩn , kiểu 1 dạng đa cấp thôi
thứ 2 là forex ở VN chưa cho phép nên nếu có vấn đề gì thì t chắc chắn 100% là bên phái sàn nó ko trả 1 xu hay chiếm đoạt toàn bộ tiền trong tài khoản mà người chơi không làm được gì họ nhé , có ra kiện cũng thua thôi

cứ nhìn cái đội suốt ngày đi show tài khoản rồi dẫn dụ vô hội nhóm kín , share kèo hay bán khóa học là hiểu rồi , đội đó là những người tin vào lời dụ dỗ , nào là sống với forex , chu du khắp thế giới ..... bị thua sml , tan cửa nát nhà , trắng tay giờ lại lập cái vòng luẩn quẩn , kiểu 1 dạng đa cấp thôi
thứ 2 là forex ở VN chưa cho phép nên nếu có vấn đề gì thì t chắc chắn 100% là bên phái sàn nó ko trả 1 xu hay chiếm đoạt toàn bộ tiền trong tài khoản mà người chơi không làm được gì họ nhé , có ra kiện cũng thua thôi
1: Đúng! Và bác biết hay không: IB có thể hưởng đến 50% giá trị tài khoản khách của họ cháy trên sàn! Nhưng nói rồi, người khôn thì làm gì cũng phải tìm hiểu cho kỹ trước, bác tham mà k chịu tìm hiểu bác chịu thiệt thì đi trách cái ngành bác làm ---> có lạ đời không?
2: Cũng đúng luôn: pháp luật VN chưa có văn bản quy định liên quan ngoại hối (nhưng chắc chắn sắp có trong 1 hoặc vài năm tới) nên mới tạo điều kiện cho những kẻ gian đi lùa gà mà k phải chịu trách nhiệm hình sự. Nhưng điều đó thì liên quan gì đến thể chế của cả ngành forex (Nước ngoài có luật lâu rồi) mà bác nói forex như thể nó hoàn toàn 100% là xấu? ----> k phải ác ý thiếu hiểu biết thì là gì?
3: Nói đến đây mà bác còn có lý để cãi cho lập luận của bác thì e cũng quỳ!

E vẫn bình thường thôi a, sau hồi off ở Đà Lạt e rời bên crypto tập trung cho mảng forex h cũng tạm ổn.
Mà nghĩ lại hồi đó vẫn hơi trẻ trâu, đợi sang năm có dịp off forum gặp nhau tí hàn huyên vs ae chung sức đánh sập anh H trên bàn nhậu! :popo_big_smile::popo_big_smile:
Nghỉ crypto hơi tiếc nhỉ nhưng chắc còn hold 1 ít chứ? Anh thì không chơi forex nhưng biết vài người solo và khá thành công mảng này. Hẹn có dịp gặp nhau....nhậu :D
- Thảo luận = vấn đề giữa những cá nhân có hiểu biết tương đối từ trung bình ---> sâu về những gì mình đang nói, không phải chỉ nói 1 chiều (chỉ tốt hoặc xấu) như bác ấy nói.
Anh có 1 thằng bạn cũng hay cafe và nhậu nhẹt, cái gì nó cũng cho là nó đúng. Bất cứ vấn đề gì người khác đưa ra nó cũng phản bác theo kiểu suy luận, luôn cho rằng ý kiến của nó là đúng hơn mọi người. Từ chuyện bóng đá, nghệ thuật hay chính trị v.v... đều luôn đi ngược người khác dù hiểu biết của nó nửa vời. Ban đầu có vài đứa trong nhóm còn tranh cãi với nó nhưng riết rồi chẳng ai thèm tranh luận với nó nữa. Nhưng mà trong nhóm có đứa như nó cũng vui, giúp mọi người xả stress :D

Biết ai hay show tk,dụ dỗ thì né đi nha ku, đó cũng là 1 mặt của ngành, ngành nào cũng có cả ko riêng gì FX, mà m hay đi xỉa xấu về FX, hãy lặn ở box này đi cho nước nó trong. Toàn vơ đũa cả nắm là ko đc đâu ku

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,786
Latest member
Dinhcongtu

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom