Bảo mật ví trên sàn "câu hỏi siêu to, siêu khổng lồ" của anh em Trader!

Hello anh em Trader!!!

Mình nghĩ vấn đề anh em trader quan tâm nhất khi giao dịch trên sàn đó là vấn đề an toàn bảo mật. Đầu tư sinh lời đã là cả một vấn đề, nếu lỡ như sàn bị hack hay tài khoản cá nhân của anh em bị hack đi thì số tiền chúng ta mất ăn mất ngủ cực khổ kiếm được cũng "theo gió mà bay".

Gần đây không biết anh em có nghe đến vụ sàn Binance bị hack mất 40triệu USD chưa (anh em có thể xem thêm tại đây, bài viết này tổng hợp những thông tin các vụ lừa đảo nửa đầu năm 2019). Cụ thể thì sau đó, sàn Binance cũng có biện pháp bồi thường lại cho khách hàng (hên vì đó là sàn lớn, có uy tín nên khách hàng mới được bồi thường đấy!). Từ đó thì mình nghĩ, điều quan trọng là các anh em vẫn phải nâng cao cảnh giác, tự mình bảo vệ tài sản trên sàn của mình là tốt nhất!!!

Mình có nghiên cứu 1 số sàn, trong đó mình thấy sàn Remitano cũng là sàn lớn ở Việt Nam, với lại mình thấy họ chưa bị hack bao giờ (không biết tương lai thế nào :popo_big_smile:, nhưng hiện tại là thế).Đó, và mình thấy họ cũng hay lưuý khách hàng tự thực hiện các biện pháp tự bảo vệ an toàn, mình cũng chia sẻ với anh em 1 số cái dướiđây nhé!

1. Dùng email
Lúc đầu mình đăng ký tài khoản trên remitano.com thì mình chỉ thấy trên đó tiện lợi cái là mình chả cần đăng ký tài khoản mới, rồi nhập mật khẩu gì cả, nhưng mà giờ mình mới biết họ đăng nhập tài khoản trên sàn bằng email là vì vấn đề bảo anh em ạ.

2. Xác thực 2 yếu tố 2FA
Mình thấy ở đây họ dùng Authy, như mình thấy thì các sàn khác: Binance, Localbitcoin,... dùng google authenticator. Nói chung thì dù email của anh em có bị hack thì vẫn còn 1 lớp bảo mật nữa đó là họ sẽ yêu cầu nhập mã authy nếu thấy một thiết bị mới đăng nhập vào tài khoản của anh em và yêu cầu rút tiền. Nếu hacker không có mã Authy thì cũng bó tay thôi :popo_big_smile:
Mà gần đây thì mình còn thấy họ có bổ sung thêm cái TouchID và FaceID nữa các bác ạ.

3. Xác minh danh tính KYC
Các bác đừng chủ quan hay lười mà không chịu xác minh KYC trên sàn nhé. Thật ra là vì không xác minh danh tính thì các bác vẫn có thể trade bình thường được đó, nên nhiều người chả chịu làm (lúc đầu mình cũng thế, nhưng mà dạo này đọc nhiều tin tức hack quá nên hơi sợ :popo_sweat:) Nói chung thì KYC sẽ giúp cho sàn có thể hỗ trợ các bác nếu như có sự cố gì đó xảy ra trong qus trình giao dịch.

4. Đăng ký số điện thoại chính chủ
Đó, lúc đầu mình chả hiểu đăng ký điện thoại chính chủ làm gì. Tốn thời gian ra cửa hàng xếp hàng chờ làm thủ tục axbycz các kiểu, nhưng mà sau khi đọc các thông tin về lừa đảo SIM swap thì mình chả dám chủ quan nữa các bác ạ!

Bác nào quan tâm thì cso thể xem thêm tại đây nhé (https://remitano.com/forum/vn/post/...au-hoi-sieu-to-sieu-khong-lo-da-duoc-giai-dap)

À bonus cho các bạn thêm bộ ảnh bảo mật rất hài hước giải trí cuối tuần ĐÂY nhé cà nhà!
Chúc anh em Trader luôn thành công!!!?

Announcements

Forum statistics

Threads
418,496
170,589
Latest member
nhacaiuytinmisse

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom