Help Bàn về các ICO dạng MLM / Matrix Investment / Lending

shibob

Junior
Reactions
133
MR
0.001
Kính chào các bác,

Em tham gia diễn đàn Bitcointalk và crytocurrency cũng chưa lâu, lại chỉ mới gia nhập MMO4ME (dù em biết đến MMO4ME từ khá lâu do có vài người bạn thân là thành viên ở đây) nên em mở topic này mang tính thảo luận là chính, nếu có gì thiếu sót hoặc không đúng mong các bác chia sẻ và đóng góp thêm ạ.

Về cơ bản theo em hiểu các ICOs dạng MLM (multi-level-marketing) / Matrix Investment (đầu tư ma trận) / Lending (cho vay) đều là hình thức của đầu tư đa cấp, lấy của người này đưa cho người kia. Có lẽ chắc nhiều bác cũng biết một coin điển hình cho dạng này là Bitconnect.

Hiện theo như bạn bè em thông tin thì ở Việt Nam ICO đang quá hot, ai ai cũng nói đến Bitcoin và ICO, và đây là cơ hội cho một số bạn "trục lợi bất chính ở Việt Nam sử dụng như một cách cải trang cho những 'trò lừa' huy động vốn với chính những người Việt Nam thiếu hiểu biết." - trích dẫn từ bài báo phía dưới. Đây là một điều đáng buồn. Liệu các ICO dạng đa cấp này có phải là điển hình cho sự trục lợi ấy không ạ?

http://cafef.vn/sang-lap-vietnam-bl...in-van-nem-vao-trieu-do-20171221203038488.chn

Với cá nhân em, em chỉ tìm đến và giới thiệu cho bạn bè các ICO có:

1. sản phẩm liên quan đến thực tế, đến chính nền tảng họ đang phát triển và có tính đóng góp cho cộng đồng.
2. Đội ngũ phát triển mạnh
3. Roadmap (lộ trình phát triển) rõ ràng, và phải chi tiết cho đến ít nhất 1 năm tới
4. Có sản phẩm demo hoặc ra được bản alpha version trước khi bắt đầu ICO
5. Đặt ra mức vốn hóa thấp hoặc trung bình
6. Thị trường tiềm năng, có thể là thị trường ngách nhưng không được mature.
7. Số lượng tokens dành cho các chương trình quảng cáo, bounty phải nhỏ hơn 1%

Mong nhận được các chia sẻ thêm từ các bác!
Chúc các bác may mắn và thành công!
Vì một cộng đồng tiền số phát triển của Việt Nam!

Last edited:

Announcements

Forum statistics

Threads
418,565
170,657
Latest member
fi88kiwi1
Back
Top Bottom