Bán ảnh online, sell stock giao lưu chia sẻ

bogauvn

Senior
Reactions
391
MR
6.456
Chiều nay ngồi rảnh và mình cũng vừa nhận một khoản tiền từ công việc bán ảnh stock online(sell stock). Bạn nào đang làm công việc này, sở thích hoặc có ý tưởng... thì vào giao lưu nhé.
Nếu cần chia sẻ về kinh nghiệm trong công việc bán ảnh, đi lại, gặp gỡ, hướng dẫn các địa điểm mình có thể giúp đỡ nhé.
Tổng hợp một số hình ảnh đẹp mình đã chụp: https://mmo4me.com/threads/canh-dep-con-nguoi-vung-cao.419099/

Mình bắt đầu công việc này từ năm 2013 , lúc này mình thích chụp ảnh, rong ruổi các vùng Tây Bắc, chủ đề chính là phong cảnh và con người vùng cao.
Công việc chính của mình là làm online và có thể chủ động về thời gian địa điểm, chỉ cần có chiếc điện thoại hoặc máy tính và internet là có thể làm việc ở bất cứ đâu.
Mình thường đi tới những nơi mình thích, chụp lại những cảnh đẹp, con người mà mình thấy ấn tượng. Vừa thư giãn rất tốt, có thể giao lưu kết bạn với những người dân vùng cao, học hỏi nhiều điều thú vị và có ảnh làm kỷ niệm, tặng bà con...., ký gửi bán và có thêm một nguồn thu nhập nhỏ thụ động về sau.

Một vài trang mình bán: PhotoShelter, gettyimages, shutterstock, dreamstime

Screen Shot 2021-01-02 at 14.40.41.png

Nếu bạn nào bạn nào đi Tây Bắc có duyên gặp nhau giao lưu nhé.

bán ảnh online, bán ảnh ký gửi, sell stock... là tên gọi của công việc như sau:
Bác chụp được nhiều tấm ảnh đẹp, hoặc làm ảnh vector.... bác có thể đăng bán những sàn phẩm mà bác làm ra trên các trang web trực tuyến. Một số trang web bán ảnh trực tuyến sau đây bác có thể tham khảo
PhotoShelter, gettyimages, shutterstock, dreamstime
Nhiều người cần có ảnh để in treo, để minh họa cho tour du lịch, hoặc ảnh lịch, ảnh nhà hàng khách sạn, sân bay.... Họ thường không thuê người đi tới nơi đó chụp vì như vậy chi phí rất cao và chưa chắc đã được bức ảnh ưng ý, lại còn phải chờ đợi.... họ sẽ tìm trên các trang ảnh stock và mua bức ảnh họ thấy đẹp và phù hợp với yêu cầu đặt ra.
Khi họ mua hình ảnh đó thì mình sẽ được tiền tác giả, nếu ít khoảng 25%, nếu ảnh bản chất lượng vào số lượt mua nhiều thì có thể lên 50%....
Một hình ảnh có thể bán cho nhiều người, nhiều lần, nhiều năm... Nếu bạn có lượng ảnh đủ lớn và chất lượng cao (cả và chất lượng ảnh và nội dung hình ảnh...) thì bạn có thể có thu nhập khá cao. Thoải mái cho đam mê chụp ảnh, đi lại, mua sắm thiết bị....

Tiện đây viết thêm nội dung chia sẻ để các bạn nào đang tìm hiểu về cách bán ảnh online. Một số câu hỏi người mới bán ảnh thường đặt ra.

1. Bán ảnh online cần gì?

Trả lời:

Dĩ nhiên là cần có ảnh, bán ảnh online cần có ảnh rõ nét, chất lượng cao, không có chi tiết thừa thãi, phù hợp nội dung với trang web mà bạn gửi ảnh lên bán.
Các chủ đề ảnh dễ bán là: ảnh phong cảnh, con người, món ăn, lễ hội, sự kiện, nhân vật...

2. Tôi có phải đi chào mời hay gửi link giới thiệu để quảng bá ảnh không? Bán như thế nào? Có cần ngồi canh xem ai mua thì gửi cho họ file, hay phải gửi ảnh đã in ấn.... ?

Trả lời:

Bạn không cần giới thiệu ảnh cũng không cần quảng bá nó. Việc bán ảnh, quảng bá, tìm khách hàng, in ấn, xuất file... là của các nền tảng bán ảnh stock chuyên nghiệp làm.
Việc của bạn khi có sản phẩm cụ thể ở đây là ẢNH hãy upload nó lên các nền tảng bán ảnh mà mình đã nêu ở trên, viết chú thích, lời giới thiệu bức ảnh đó vậy là xong.

Không cần ngồi canh hay chờ đồng ý để gửi file vì file ảnh của bạn đã có trên trang web bán ảnh, họ sẽ có nhiệm vụ in ấn, gửi cho khách hàng (có thể là gửi file, gửi ảnh đã in tùy theo kích thước khách hàng mua yêu cầu... )

3. Vậy làm sao tôi biết được bức ảnh đó có người mua? mỗi ảnh bán được bao nhiêu tiền? Tiền gửi cho tôi bằng cách nào, có thuế hay có chi phí nào khác phát sinh hay không?

Trả lời:

Khi có người mua ảnh, ở tài khoản của bạn sẽ có thông báo, tiền sẽ được tự cộng tự động, bạn có thể yêu cầu gửi tiền cho bạn khi số tiền bán ảnh của bạn đạt số tối thiểu có thể rút, hoặc để lâu cho nhiều rồi rút một thể. Bạn cần khai thuế (Tax) theo quy định chính phủ mà trang web(nền tảng) bán ảnh họ đặt trụ sở. bạn có thể nhận tiền qua PayPal, ngân hàng, bitcoin... mình thấy phổ biến và thuận tiện nhất hiện tại là Paypal.
Ảnh của bạn có thể được bán khoảng 0.2$/ mỗi lần tải cho tới hàng chục đô.... Nếu ảnh đó khách hàng mua dưới dạng nhận ảnh in ấn thì bạn có thể được nhiều hơn. Số tiền đó phụ thuộc vào độ độc đáo, độ hiếm của ảnh mà bạn bán.
Nếu ảnh của bạn chỉ bán được 1 hay 2 lần thì số tiền thường sẽ thấpm nhưng nếu nhiều người mua nó thì bạn sẽ có tổng lại số tiền kha khá đó.

Tùy vào mỗi trang web(nền tảng bán ảnh) sẽ có chính sách khác nhau và chia sẻ lợi nhuận khác nhau.
Nếu bạn có sản phẩm tốt, hãy đưa nó ra với thế giới, đừng giữ nó hoài trong ổ cứng. Hãy chia sẻ những hình ảnh đẹp nhất, tốt nhất để mọi người có thể chiêm ngưỡng nó.
Công việc bán ảnh online này cần có sự kiên nhẫn, làm việc nghiêm túc. Lúc đầu có thể với số lượng ảnh ít bạn sẽ thấy chẳng đáng bao nhiêu, có khi chỉ là 0.2$ cho mỗi lượt tải... mình biết có nhiều người có những file ảnh có tới hàng chục nghìn lượt tải. Số tiền thụ động sẽ lớn dần nếu bạn có nhiều sản phẩm giá trị.
Bức ảnh của bạn có thể bán lâu dài, ngay cả khi bạn ngủ, bạn dừng làm việc dòng tiền vẫn chảy về túi bạn, hay thậm chí bạn chết, người thừa hưởng sẽ được hưởng tiền bản quyền đó.

Cảm ơn đã đọc bài viết!

Last edited:
Gửi tặng bạn 1 MR về chia sẻ cách kiếm tiền, cũng như những hình ảnh đẹp mắt :popo_sweet_kiss:

Upvote 0
Thanks bác nhé. E vừa cập nhật thêm một số thứ để người mới có thể hiểu rõ hơn về công việc này.
Trader mà chụp ảnh đẹp quá bác, em chụp ảnh cũng dốt trade cũng dốt luôn. Chúc bác thêm nhiều thành công trong công việc

Upvote 0
bác bogauvn cho em hỏi : Giờ mới tập chụp , mới lần đầu cầm máy , thì nên đầu tư loại bao tiền là hợp lý ạ ??
em hỏi ông anh em quen là dân chuyên nghiệp chụp mẫu nude , mà ông ý toàn hô 40,50 củ ,
nghe mà xót ruột :popo_cry:

Upvote 0
bác bogauvn cho em hỏi : Giờ mới tập chụp , mới lần đầu cầm máy , thì nên đầu tư loại bao tiền là hợp lý ạ ??
em hỏi ông anh em quen là dân chuyên nghiệp chụp mẫu nude , mà ông ý toàn hô 40,50 củ ,
nghe mà xót ruột :popo_cry:
Tho mình thì ban đầu nếu để tập và làm quen các thứ có thể mua 1 bộ máy cũ tầm 5~7 triệu bao gồm. 1 boy và 2 ống kính cơ bản bao gồng 1 kit và 1 chân dung.
Lúc này sẽ học hỏi và tập chụp một vài tháng, khi tay nghề lên dần sẽ nâng cấp dần dần sau bạn ak. Bộ môn này rất tốn kém, và đòi hỏi sự tỉ mỉ cao. Chụp xong về hậu kỳ, đăng và rút kinh nghiệm dần bạn sẽ sớm thành công hơn.
Chúc bạn thành công!

Upvote 0
Giờ mới đọc đc top này, gửi tặng thớt 1.02 MR vì bài viết tạo động lực cho khá nhiều người :)

Upvote 0
mình thì thấy ảnh phụ nữ là chụp kiểu nào cũng đẹp,nhất là thiếu nữ vùng cao,chè thái gái tuyên ;);)

Upvote 0
mình thì thấy ảnh phụ nữ là chụp kiểu nào cũng đẹp,nhất là thiếu nữ vùng cao,chè thái gái tuyên ;);)

Hay có mấy cảnh tắm tiên ở suối nữa :popo_sweet_kiss:

Upvote 0

Hay có mấy cảnh tắm tiên ở suối nữa :popo_sweet_kiss:
Công nhận các thiếu nữ ( cả phụ nữ có baby như topic ) ở vùng cao luôn đẹp, trong sáng và nhìn non…ngọt | ực ực …. ♨️😂

Upvote 0

Announcements

Forum statistics

Threads
418,507
170,597
Latest member
tonyphan98

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom