Bài phỏng vấn Mr.Ken (admin taichinhviet.vn) _ hơn 10 năm kiếm sống bằng trading

Reactions
479
MR
0.000
1. Khi giao dịch Mr.Ken quan tâm vấn đề nào đầu tiên?
-> Rủi ro
Oh, tại sao Mr.Ken lại quan tâm như vậy? xin cho biết
-> Khi khả năng xảy ra rủi ro thấp thì Profit tự vào túi mình, ngược lại bạn quan tâm Profit mà ít để ý rủi ro thì sẽ có nguy cơ ngược lại

2. Thông thường, bạn quan tâm rủi ro ra sao?
-> Quan tâm rủi ro trước hết là phải tuân thủ và áp dụng hợp lý về Quản lý vốn, ít nhất là thừa kế và tuân thủ các nguyên tắc quản lý vốn của những người đi trước. Tiếp đến là quá trình phân tích.

3. Khi phân tích, bạn chọn hướng phân tích ra sao?
-> Tôi thích trường phái ptkt, nhưng không nghĩ là trường phái cơ bản hiệu quả thấp hơn. Kỹ thuật phân tích không ai giống ai, nhưng quan trọng là test với thực tế trong thời gian dài nếu hiệu quả đạt như mong muốn thì chấp nhận thôi

4. Cụ thể bạn dùng gì để đánh giá?
-> Cũng đơn giản lắm, đánh giá thị trường khó hơn thị trường đánh giá mình. Do vậy tôi cũng xào nấu nhiều thứ để nhờ thị trường đánh giá giúp, cái nào thị trường bảo ngon cơm thì dùng thôi, có hơi mất thời gian nhưng tôi có thời gian.

5. Vậy, với cách bạn nói, tôi là người mới vào thị trường này chưa lâu, tôi có nên áp dụng như thế ko?
-> cái này thì tuỳ vào từng trường hợp mà chọn cho phù hợp, nhưng bạn nên thừa kế những hiểu biết của người đi trước để tiến bộ nhanh hơn, giảm thiểu thời gian. Nhưng quan trọng hơn hết, đó là bạn phải test với thực tế trong thời gian chấp nhận được để kiểm chứng hiệu quả trước khi áp dụng để giao dịch thật.

6. Theo bạn, một nhà phân tích tài chính, không phân biệt trường phái hay tư duy, đạt cấp độ nào là nhà phân tích gỉỏi?
-> cũng có nhiều hướng đánh giá khác nhau, nhưng với suy nghĩ cá nhân, tôi cho rằng: ai ước lượng tốt lực biến động của thị trường thì cấp độ đó là được xem một nhà phân tích tài chính giỏi.

7. Vậy ngược lại thì sao?
-> Ngược lại, là những người không tuân thủ tốt những quy tắc căn bản (Không biết Quản lý vốn, không đặt lệnh chặn lổ...) và tâm lý yếu

8. Bạn nghĩ sao về các traders thế giới, chẳng hạn những thành viên thường thảo luận trên forexfactory.com..etc?
Mr.Ken: -> Tôi đánh giá cao họ về tinh thần cầu tiến và hình thức trao đổi. Nhưng không nghĩ là trên đó có nhiều traders giỏi cho lắm, mặc dù đa số thành viên trên đó đều có thâm niên trong thị trường tài chính.

9. Vậy, chẳng lẽ trên FF.com không có traders nào khiến bạn cần trao đổi để học hỏi?
-> Tôi ko nói thế, trên đó tôi có nể một số người mà tôi biết đến, một số khác có thể giỏi hơn mà tôi chưa biết nữa. Tôi nể nhất là bác Philip Nel, vì bác này có hướng phân tích hệt tôi và bác ấy thâm niên hơn tôi đến 4 năm. Bác ấy có khả năng ước lượng lực thị trường khá tốt.
Xin nói thêm là đại đa số mems trên đó, với nhiều hướng đi khác nhau, và đều phát triển sâu vào chuyên đề đó, họ làm việc bài bản, nhưng tư duy đều còn thiên về chiều hướng : Kết Hợp. Cái mà các nhà ước lượng lực thị trường giỏi thường hay quan ngại. Họ thích tư duy có tính nhất quán hơn. Mr.Ken cũng vậy.

10. Theo bạn, thị trường này siêu lợi nhuận, nhưng cũng siêu rủi ro. Vậy bạn tham gia với nhiều thăng trầm cùng thị trường, bạn cho một lời khuyên: các nhà đầu tư non trẻ Việt, có nên tham gia thị trường này ko? vì gần đây rất nhiều nhà đầu tư việt gặp thua lổ
-> Tôi nghĩ, khuyên NDT Việt nên hay không nên tham gia thị trường tài chính này đều ko phải. Tôi không khuyên họ đầu tư và cũng không khuyên họ từ bỏ.
Tôi chỉ có thể nói rằng, nó thực sự đầy thách thức nhưng phần thưởng cũng vô cùng xứng đáng. Bạn hãy kiểm chứng trước mình có phù hợp hay không trước khi quyết định tham gia nó hay ko. Tuy nhiên, nó cũng có sức hấp dẫn lớn và khiến bạn kiên quyết lắm mới từ bỏ được

11. Cuối cùng, Bạn có lời khuyên nào cho mọi nhà đầu tư việt?
Có. Hãy để thị trường đánh giá mình, kiểm chứng thực tế có hiệu quả trước rồi mớii giao dịch thật. Sau đó hãy tin vào chính mình, đừng để những người của dịch vụ lang băm lợi dụng bạn.

Xin Cảm ơn Mr.Ken
-------------------------------

Sưu tầm bởi : http://bloggerdautu.blogspot.com/

dinhbuu144

Banned
Reactions
1,867
MR
0.000
nếu có phương pháp truyền đạt hết kinh nghiệm + trí tuệ + suy nghĩ lại thì xã hội ko phải nghèo thế. nhưng nếu thế thì chỉ toàn là bản sao mà thôi

egopaygood

Newbie
Reactions
21
MR
0.000
pr là chính vì chưa bao giờ nghe tên thấy tên miền kèm theo là biết pr rồi next :binhsua39:

pr là chính vì chưa bao giờ nghe tên thấy tên miền kèm theo là biết pr rồi next :binhsua39:

tên miền là blog của tôi con kia chính là admin của taichinhviet

còn ông ý có sống được bằng trading hay không thì có thể hỏi các thành viên bên vangsaigon hoặc một số thành viên trong forum trading có rất nhiều người biết đến ông ý haizzzzzzz

Last edited by a moderator:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
423,783
176,237
Latest member
789clubfish

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week