Journey animax1991 - Con đường Forex - Đơn giản mà không cầu kỳ

Tiếp tục chuỗi thua, tuần này chỉ khớp 2 lệnh và đều thua, tổng cộng thua 2R:

Tiếp tục chuỗi thua, tuần này chỉ khớp 2 lệnh và đều thua, tổng cộng thua 2R:

View attachment 185244

View attachment 185243
Cơ bản ad không nói tại sao vào lệnh ở đó nên mình không góp ý cụ thể được. Nhưng nếu một phương pháp mà sai quá nhiều lần ad nên cân nhắc lại và tìm ra mình sai lầm ở đâu để thay đổi.

Cơ bản ad không nói tại sao vào lệnh ở đó nên mình không góp ý cụ thể được. Nhưng nếu một phương pháp mà sai quá nhiều lần ad nên cân nhắc lại và tìm ra mình sai lầm ở đâu để thay đổi.
Nếu thay đổi nhiều quá cũng không hay. Mình nghĩ là vẫn chưa trải nghiệm đủ phương pháp này để am hiểu nó thật sự.

Nếu thay đổi nhiều quá cũng không hay. Mình nghĩ là vẫn chưa trải nghiệm đủ phương pháp này để am hiểu nó thật sự.
Ý mình không phải là thay đổi phương pháp khác mà là thay đổi trong tư duy vận dụng phương pháp. Một phương pháp tốt là 10% kĩ thuật + 90% kinh nghiệm cá nhân. Đừng áp dụng máy móc kĩ thuật, hãy tổng hợp và phân tích theo nhiều góc độ để tìm ra sai lầm và ưu hóa thế mạnh của 1 phương pháp giao dịch. Trong trade, tư duy vận dụng là yếu tố quan trọng quyết định trader có tồn tại được hay không. Không phải cứ dùng lâu một phương pháp là sẽ cao thủ lão luyện, đôi lúc chỉ cần một cái nhìn đúng từ một góc độ khác sẽ giúp ad thành công.

Báo cáo tuần này:
  • Lose 1 lệnh 1R.
  • Win 1 lệnh 2.2 R.
Tổng win được 1.2R.

Lệnh lose khá đau xót :( Vừa cắn SL là bay luôn :popo_too_sad:

Ý mình không phải là thay đổi phương pháp khác mà là thay đổi trong tư duy vận dụng phương pháp. Một phương pháp tốt là 10% kĩ thuật + 90% kinh nghiệm cá nhân. Đừng áp dụng máy móc kĩ thuật, hãy tổng hợp và phân tích theo nhiều góc độ để tìm ra sai lầm và ưu hóa thế mạnh của 1 phương pháp giao dịch. Trong trade, tư duy vận dụng là yếu tố quan trọng quyết định trader có tồn tại được hay không. Không phải cứ dùng lâu một phương pháp là sẽ cao thủ lão luyện, đôi lúc chỉ cần một cái nhìn đúng từ một góc độ khác sẽ giúp ad thành công.
Minh ghi nhận ý này nha. Nhưng chắc phải đợi mình test 1 khoảng thời gian khá khá đã :popo_sweet_kiss: . Chắc phải vô tầmít nhất 100 lệnh mới thấyđc tỉ lệ chính xác.

Minh ghi nhận ý này nha. Nhưng chắc phải đợi mình test 1 khoảng thời gian khá khá đã :popo_sweet_kiss: . Chắc phải vô tầmít nhất 100 lệnh mới thấyđc tỉ lệ chính xác.
Đề nghị nhỏ là ad hãy thêm 1 đường ma200 vào biểu đồ. Giá trên ma200 chỉ buy theo pp và ngược lại. Còn pp cụ thể nếu ad muốn học mình dạy ad giá hữu nghị 100u nếu ad nghiêm túc muốn học. Khà khà... giỡn tí...

Báo cáo tuần này:
  • 1 lệnh win 2.1R
  • 2 lệnh lose mỗi lệnh 1R.
Tổng: Trừ phí giao dịch đi thì hòa vốn

Đề nghị nhỏ là ad hãy thêm 1 đường ma200 vào biểu đồ. Giá trên ma200 chỉ buy theo pp và ngược lại. Còn pp cụ thể nếu ad muốn học mình dạy ad giá hữu nghị 100u nếu ad nghiêm túc muốn học. Khà khà... giỡn tí...
Ok, phương pháp mình đang áp dụng không ổn thì sẽ theo bạn học . Nay thấy lợi nhuận của bạn tăng khá đó :popo_sweet_kiss:

Báo cáo tuần này:
  • 1 lệnh hòa vốn
Tổng: Thua 2R

Báo cáo tuần này:
  • 4 lệnh win : 3 lệnh win 2R và 1 lệnh win 2.7R = 8.7R
Tổng: Win 6.7R

Có lệnh bị lệch Spread, TK Zero thì ăn rùi. Không thì tuần này 5 win 1 lose luôn :popo_bye:

Báo cáo tuần này:
  • 2 lệnh win : 1 lệnh win 2R và 1 lệnh win 3R = 5R
  • 4 lệnh lose mỗi lệnh 1R.
  • 1 lệnh hòa
Tổng: Win 1R

Attachments

125.9 KB · Views: 48
Acc cũ tuần này vào 3 lệnh:
  • Win 1 lệnh 2.2R
  • Thua 2 lệnh mỗi lệnh 1R
  • Balance hiện tại: 33$

Last edited:

Mình đã lổ ngay khi thực hiện các lệnh giao dịch đầu tiên và sau đó.​

Lịch sử trading của mình:​

• 2010 - Thời còn sinh viên cũng đú theo bạn bè đi mở TK chứng khoán đầu tiên ở sàn chứng Trường Sơn. Nghe bảo nhiều đại gia đi lên nhờ chứng nên hớn hở mua ngay 2-3 mã gì đấy với số vốn 2 triệu VNĐ để xem chứng nó tròn vuông méo thế nào. Lênh giao dịch đầu tiên trong cuộc đời. Mua mỗi mã khoảng 10 cổ. Sau đó thấy lổ dữ quá. Tự cảm thấy không kiếm chát gì được từ Chứng khoán, nên mình ngâm bỏ đó luôn. Tầm này chứng khoán VN đang trend xuống nên khả năng thua lổ khá cao và đúng là như vậy. Lâu lâu mình vào check lại thì lổ ngày càng lổ, không dám vào check luôn.
  • 2012 - Mình nhận được thông báo sàn chứng Trường Sơn đóng cửa và chuẩn bị sát nhập vào sàn Navibank. Nên họ kiêu mình lên để chuyển số cổ phiếu sang sàn Navibank. Thiệt là phiền phức ! Bấy giờ mình mới có cơ hội để kiểm tra xem mình lời lổ bao nhiêu rồi. Lổ ít hơn lần cuối cùng mình check. Hình như thị trường chứng vừa trải qua 1 đợt phục hồi nhẹ. Nhưng minh đã quá ngán ngẩm chứng. Không biết dựa vào gì để chơi. Tin tức công ty thì có thể thao túng bất cứ lúc nào. Mới tham gia đã mất niềm tin vào thị trường. Nên mình đã quyết định chấp nhận lổ và bán hết cổ phiếu sau khi chuyển qua sàn Navibank. Lổ tầm 200-300k VNĐ thì phải ... Lệnh cắt lổ đầu tiên trong cuộc đời. Không phải chủ động cắt mà do sàn có sự cố rồi mới cắt ...
    • Đôi khi mới tham gia vào thị trường mà đã lổ cũng là 1 cái hay. Thử hình dung nếu bạn bắt đầu bằng những chuỗi thắng liên tục thì bạn sẽ ngủ quên trong chiến thắng. Tới lúc thua lổ, sẽ thua rất đậm.
  • 2013 - Thị trường Crypto bùng nổ. Giá Bitcoin từng đạt đỉnh điểm 1100$/ BTC. Thật không thể tin được, khi giá trước đó của nó đâu đó chỉ ở mức ~100$, rất ít người biết tới Bitcoin. Và từ đây, mình bắt đầu để mắt tới Bitcoin. Mình không dám mua ngay, vì Bitcoin có thể rớt giá xuống bất cứ lúc nào, vì ngưỡng 1100$ đang là 1 ngưỡng nguy hiểm so với lịch sử giá của nó. Đúng như mình dự đoán, Bitcoin đã rơi xuống vùng 600$. Mình nghĩ thời cơ của mình đã tới rồi, nên mình đã xuống tay mua ngay 1 Bitcoin đầu tiên với giá khoảng 600$ ở sàn btc-e.com (wex.com). Mọi thứ không như mơ, 600$ không phải là đáy của nó. Bitcon tiếp tục sút xuống 550$,500$ 450$, 400$, ... Mỗi lần nó tụt tới 1 ngưỡng nào đó, mình lại xuống tay mua thêm 1-2 Bitcoin và 1 lượng Litecoin .... Vì mình nghĩ, càng xuống thì mình càng mua được giá hời. Và mình lại tiếp tục sai lầm. Giá bitcoin tiếp tục giảm xuống mốc ~200$. Lúc này mình đã thực sự sợ Bitcoin và không dám vào thêm 1 lệnh Buy nào nữa. Mọi tin tức xấu, tiêu cực về Bitcoin bỗng dưng tràn ngập trên Internet. Các chính phủ bắt đầu cấm Bitcoin ... Càng xem tin tức lại càng thấy lo lắng cho số phận tài sản của mình. Lổ gần như chia 2 chia 3 tài khoản. Và như tiền lệ, mình lại xem như quên Bitcoin 1 thời gian. Không thể làm gì khác nếu chỉ nhìn vào chart Bitcoin lúc này ...
    • Cứ tưởng là bắt đáy, mua được của hời. Nào ngờ Bitcoin đang ở xu hướng xuống và mình đã bắt mũi dao, không phải cán dao.
  • 2015 - Thị trường Crypto phục hồi. Bitcoin giá 400$. Cũng may đó là số vốn nhàn rỗi của mình nên mình ngâm được tới tận bây giờ, ~ 2 năm. Việc đầu tiên mình làm đó là bán khi thấy huế vốn. Mình đã quá sợ Bitcoin trong 2 năm vừa qua. Vừa thấy mốc nào bán huề vốn được là bán. Kết quả: sau khi bán hết lượng Bitcoin và Litecoin, tụi nó vẫn đang tăng !
    • Bán khi xu hướng tăng là 1 sai lầm. Nhưng 2 năm gồng lổ, ngâm vốn thật sự là 1 trải nghiệm khủng khiếp.
  • 2017 - Bitcoin chạm mốc 18000$. Nếu năm 2015 mình tiếp tục giữ mà không bán ra thì tài khoản của mình bây giờ đã x36. Sau 1 thời gian dài tiếc nuối, mình muốn biết lý do. Mình quyết định tìm hiểu sâu hơn ở mảng Forex. Mình đã hiểu được thị trường nó vận hành như thế nào. $ của người thắng chính là từ $ của người thua. Những lần mình tham gia thị trường trong quá khứ đều đi ngược xu hướng thị trường. Bán khi giá lên và mua khi giá xuống. Khi đi ngược thị trường, đồng nghĩa bạn đã mang thêm rủi ro về cho bản thân.
    • Luôn trade theo xu hướng.
    • Không có gì là chắc chắn 100% trong Forex. Tất cả đều quy về tỉ lệ. Chỉ cần bạn thắng 51%, đã là thắng. Không cần phải 100%.
  • 2019 - Biết tin giám đốc của sàn chứng Trường Sơn bị bắt và bị khởi tổ. Mới biết vì sao sàn dẹp tiệm.
    • Thị trường chứng khoán lao dốc thì những sàn chứng khoán cũng lao dốc theo.
  • 2021 - Sau 1 thời gian khá lâu, sau nhiều lần ngần ngại tham gia vào thị trường Forex dù tìm hiểu,trau dồi kiến thức khá nhiều, do nhiều lý do. Nay nhân dịp forum mmo4me mở cuộc thi này, tạo điều kiện thuận lợi, mình quyết định thử sức.

Phương pháp Trade của mình:​

• Tâm lý và kỷ luật là 2 thứ mình chú trọng đầu tiên.
  • Trade theo xu hướng.
  • Dựa hoàn toàn vào các kỹ thuật Price Action. Không dựa vào các chỉ báo hay khối lượng giao dịch.
  • Sử dụng khung H4 và D1. Cây nến sẽ chất lượng hơn.
  • Take profit x3 và Stop loss x1. Ăn 3 thua 1.
  • 1/6/2021: Bổ sung nến H4 để vào được nhiều lệnh hơn. Chơi nến D1 gần tháng vào được mỗi 2 lệnh
  • 15/7/2021: Quyết định bỏ chiến thuật dài hơn. Chuyển sang ngắn hạn hoàn toàn. Sử dụng nến H1,H4 và M15 để giao dịch. Trung bình 1 tuần có 4-6 lệnh giao dịch.
Trong quá trình tham gia chương trình, mình sẽ cập nhật thêm phương pháp và lịch sử trading của mình nếu có thay đổi.

mql5.com - acc live 50$: https://www.mql5.com/en/signals/1057991?source=Site+Profile
mql5.com - acc live zero: https://www.mql5.com/en/signals/1245061?source=Site+Signals+My - Chuyển qua acc Zero cho đỡ vướng spread.

Hy vọng được mọi người ủng hộ. :popo_adore:

Update phương pháp Trade: Thêm chỉ báo MA 21. Test phương pháp Bob Man
Update 27/10: Chuyển sang phương pháp sóng Eliot
hay quá bác ạ.

Cập nhật tuần này:
Acc mới có
  • 1 lệnh win 2.5R
  • 1 lệnh thua 1R
  • Balance hiện tại: 35.87$

Lệnh này ăn khá non :D

Cập nhật tuần này:
  • 2 lệnh thua mỗi lệnh 1R