AE cho hỏi làm sao kết nối 2 modem wifi cùng 1 đường mạng

namKT113

Newbie
Reactions
26
MR
0.000
do modem không đủ mạnh phát wifi cả nhà nên mình mua thêm 1 thiết bị để phát nhưng ko biết làm sao để có thể cùng phát wifi mò nảy giờ mãi ko ra ai biết chỉ mình cài đặt với
TP Link Mạng Viettel

do modem không đủ mạnh phát wifi cả nhà nên mình mua thêm 1 thiết bị để phát nhưng ko biết làm sao để có thể cùng phát wifi mò nảy giờ mãi ko ra ai biết chỉ mình cài đặt với
TP Link Mạng Viettel

1) dùng dây: kéo từ w1 qua w2 (hiểu chứ)

2) dùng không dây: mua wifi có hổ trợ repeater

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

1) dùng dây: kéo từ w1 qua w2 (hiểu chứ)

2) dùng không dây: mua wifi có hổ trợ repeater

cái quan trọng nó ko nhận đc IP thì làm sao ai ko biết là dùng dây modem gắn vào bạn, nó hiện wifi lên nhưng ko thể kết nối được kìa
Nhưng mà chỉ đt với máy tính bảng không kết nối được còn con lap vẫn kết nối được không rỏ tại sao

cái quan trọng nó ko nhận đc IP thì làm sao ai ko biết là dùng dây modem gắn vào bạn, nó hiện wifi lên nhưng ko thể kết nối được kìa
Nhưng mà chỉ đt với máy tính bảng không kết nối được còn con lap vẫn kết nối được không rỏ tại sao

như vậy đi cho dễ: reset 2 wifi lại mặc định như bang đầu [quan trọng: cần phân biệt lỗ LAN (ngõ ra) và lỗ INTERNET (ngõ vào) trên wifi

- từ modem:

+ nếu có 2 đường lan thì mỗi wifi 1 lỗ và wifi đều ở chế độ mặc định (default) hết (chỉ cần đặt tên + pass hông đụng mọi thứ khác)

+ nếu 1 lỗ thì đưa qua 1 trong 2 wifi nào cũng được [wifi đều ở chế độ mặc định (default) hết (chỉ cần đặt tên + pass hông đụng mọi thứ khác)]

++ từ wifi đi ra wifi [wifi đều ở chế độ mặc định (default) hết (chỉ cần đặt tên + pass hông đụng mọi thứ khác)]

p/s: khi mua có thể nhờ chổ mua đặt dùm tên + pass

2 modem của mình là 2 cái khác nhau 1 cái 740 1 cái 741 có được không bạn

nếu wifi có chức năng thu sóng (tức repeater) thì trong phần mode (thường trong menu chính phía trên) khi chọn vào sẽ hiển thị ra 1 danh sách phát wifi mà nó thu được, chỉ việc chọn kết nối (nhập pass nếu cần) ... còn lại cứ để mặc định là dễ dàng nhất ;););)

p/s: lưu ý: không phải wifi nào củng có chức năng hay hổ trợ thu sóng (repeater) nhá :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

TP Link Mạng Viettel

Liên hẹ yahoo nhé :eek:

mình cứ nối dây mạng từ lỗ LAN (ngõ ra) trên modem chính vào lỗ INTERNET (ngõ vào) trên modem phụ rồi khởi động là có thôi,nhưng phải setup modem trước nhé cái này lúc mua bảo nó cài cho

Chỉnh địa chỉ ip tĩnh trên cái wifi thứ 2 lại nếu ko nó trùng cái thứ 1 thì ko phát được là đúng rồi

Đổi gateway đi nhé
Cấu hình như sau :
Nếu Model Chính có gateway là 192.168.1.1 -> Thì bác đổi wifi thứ nhất là 192.168.0.1 - > model wifi 2 là 10.0.0.2 . Ngon Luôn. Ko cần phải nghĩ .
Và ngược lại là 1 trong 3 dãi gate nv thì bác đảo ngược IP đi .

cắm dây vào , đổi default gateway OR vào setting cái modum tp-link có phần chỉ phát wifi ,ấn xong là không cho setting nữa , tự động bỏ default gateway ( cái này lâu mình không nhớ rõ nó chỗ nào )

nếu wifi có chức năng thu sóng (tức repeater) thì trong phần mode (thường trong menu chính phía trên) khi chọn vào sẽ hiển thị ra 1 danh sách phát wifi mà nó thu được, chỉ việc chọn kết nối (nhập pass nếu cần) ... còn lại cứ để mặc định là dễ dàng nhất ;););)

p/s: lưu ý: không phải wifi nào củng có chức năng hay hổ trợ thu sóng (repeater) nhá :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
cảm ơn bác nha cho nó về cấu hình cái cài lại được rồi

Cho em hỏi mấy bác cái là nhà em đang dùng moderm wifi viettel mà em thấy nó yếu quá nên em tính mua moderm TPlink 3 râu thay vào cục moderm wifi chính không biết nó có hoạt động dc k và đường truyền có mạnh hơn k chỉ em với !!!!

Cho em hỏi mấy bác cái là nhà em đang dùng moderm wifi viettel mà em thấy nó yếu quá nên em tính mua moderm TPlink 3 râu thay vào cục moderm wifi chính không biết nó có hoạt động dc k và đường truyền có mạnh hơn k chỉ em với !!!!

trước hết cần làm rõ vấn đề sau:

- yếu: là sóng wifi mà thiết bị (fone, tab, lap ...) nhận được yếu kém (1 gạch hoặc chầp chờn) hay là vô web hoặc app hay game chậm?? :eek::eek::eek:

giả thuyết hướng khắc phục:

- nếu đường truyền kém (tức vô web, app, game lâu chậm nhưng thiết bị nhận sóng full gạch) thì chỉ còn cách lên gói cao hơn (tức đóng $ nhiều hơn mỗi tháng)

- ngược lại, vẫn dùng modem viettel + sắm thêm thiết bị phát wifi như: router wifi (giá kha khá tí) để phát sóng mạnh hơn (lưu ý: kéo dây tốt hơn repeater (thu sóng phát lại)

Announcements

Forum statistics

Threads
418,566
170,657
Latest member
fi88kiwi1
Back
Top Bottom