300 Triệu, 6 năm tuổi trẻ,tuong lai mù mịt. Xin các bác tư vấn

Xin cảm ơn các bạn
Hiện tại thì mình gõ captcha kiếm ít tiền cơm gạo thôi chứ giờ nó cũng nát lắm rồi, không biết sẽ tồn tại bao lâu nữa.

Các bạn cứ cho mình ý kiến, mình xin tham khảo và tìm việc phù hợp nhất. Ngồi viết mấy dòng này mà buồn muốn khóc. nhiều lúc noel lễ lộc này nọ nhìn ra đường thấy người khác đi chơi có cặp có đôi mà buồn khôn xiết. Thật sự giờ mình rất muốn được làm lại cuộc đời, MMO có lẽ là quá đủ và mình nghĩ không biết sẽ chịu đựng được bao lâu nữa nên giờ chuẩn bị trước là vừa. Không biết trên 4rum mình có ai cùng cảnh ngộ với mình ko, chia sẽ ra với moi người sẽ cảm thấy thoải mái hơn.
hi cùng cảnh ngộ với bác mình làm mới dc 3năm thui ko dư nhiều như bác nhưng ok
cũng làm cắm đầu như bác nhưng học chỉ lớp 4 thui nên giờ vận cạp:D

con số thì tin, còn câu chuyện cuộc sống của thớt nghe tào lao quá, ngoài ăn ngủ làm việc trong 6 năm thớt ko bao giờ ra đường? ko giải trí? chưa bao giờ xem 1 bộ phim (rạp or lậu)? lúc bí cũng ko ra ngoài hay xem fim chưởng ák? ko đọc one piece lun? à mà đi ăn hay tự nấu ăn? me thớt đâu mà để thớt vậy 6 năm?

bạn làm 1 việc làm lâu dài hay ngắn hạn mà lại có va chạm với mn

mình thấy cũng khó in thiệt.6nam ko ra xh ko 1 cuộc vui chơi nào.nếu là mình có lẽ đã bị tress lâu rồi

mình thì thấy ntn bạn ạ...trước tiên mình thấy bạn rất có ý chí, nghị lực và bạn khá là cố gắng....mình cảm nhận được điều đó bạn ạ. 6năm nhốt mình trong nhà mà k ra ngoài giao tiếp gì bây giờ ra ngoài thật sự là 1 sự khó khăn, nhưng mình thấy khó khăn ấy chả là gì so với những j mà bạn đã làm 6 năm qua. mình từng như bạn, nhốt mình 1 tháng chỉ để kiếm tiền và k ra ngoài kết quả thu nhập rất cao nhưng chính sự k cân bằng dk bản thân và tình cảm khiến mình lụy đi và những j mình làm dk càng ngày càng ít.....chưa kể việc nhốt mình và chán nản nữa......mình khá đồng cảm vs bạn. còn giờ mình khá ổn, điều khiến mình ổn là mình biết được thực sự mình muốn gì làm gì và cân đối để làm nó ntn.....mình nghĩ bạn nên dùng 1 khoảng time tầm 2 3 tháng để bản thân thật sự thỏa mãi...bạn nên đi chơi đâu đó, bạn nên chi ít tiền ra để đi chơi và nói thẳng là để cho bạn mở lòng với thế giới ở ngoài...và khi đó bạn sẽ có 1 time trống bạn sẽ nghĩ bạn thích gì, muốn gì......và mình khuyên là bạn nên theo đuổi nó khi thực sự muốn.....số tiền bạn chi ra chả là bao nhiêu đâu bạn ạ.....còn tìm 1 việc với bằng cấp k có như bạn thì làm thủ công ở ngoài thì nhiều việc làm lắm bạn ạ tháng 3 4 triệu đến chục triệu cũng có điều đó bạn k cần lo lắng lắm......có về quan hệ giao tiếp mình thấy bạn ổn thật sự ổn khi bạn viết được stt như trên và khi bạn nói được nv.....lòng tốt luôn dk báo đáp bạn ạ nên hãy xác định con đường mình muốn thật sự đi là gì đã??? hãy cho bản thân 1 time trống để suy nghĩ đã bạn ạ, bạn càng chạy theo hiện tại lại khiến bạn càng rối hơn ấy khi bạn k biết bạn nên làm gì??? và bạn cần gì????
Nghị lực của bạn rất cao và nếu bạn thật sự biết bạn muốn j và vạch được con đường đi cho bản thân bạn sẽ rất nhanh có bạn gái và các mối quan hệ tốt cũng như
Ko bằng cấp thì công việc tốt ko dễ kiếm đâu, mà kiếm đc cũng khó khăn hơn rất nhiều những người khác, những tấm gương đưa ra chỉ là trường hợp thiểu số. Tại sao những người học bằng cấp ra làm lương vài chục triệu ko thấy ai nói, vì ai cũng biết đó là quá bình thường, còn những người ko bằng cấp làm lương vài chục triệu đc lên báo vì đó chỉ là thiểu số thôi.
Thớt hiện tại ko có bạn và giao tiếp ko tốt, càng đi chơi càng thấy mình lạc lõng thôi, giờ phải có 1 công việc bên ngoài, và việc đó phải giao tiếp nhiều, va chạm tầm nửa năm mới khôn ra đc, sau đó phải đi học 1 cái gì đó chứ với mớ kiến thức mmo thì chỉ có làm chân tay thôi, rồi tiếp theo là quy trình tìm 1 công việc tốt, ổn định kết hợp chơi mmo khi rảnh là cuộc sống ok, gái gú tính sau vì giờ ko phải lúc cho chuyện đó

khâm phục nghị lực của bác . gần 2 năm MMO em chưa có thành quả gì cả

Ko bằng cấp thì công việc tốt ko dễ kiếm đâu, mà kiếm đc cũng khó khăn hơn rất nhiều những người khác, những tấm gương đưa ra chỉ là trường hợp thiểu số. Tại sao những người học bằng cấp ra làm lương vài chục triệu ko thấy ai nói, vì ai cũng biết đó là quá bình thường, còn những người ko bằng cấp làm lương vài chục triệu đc lên báo vì đó chỉ là thiểu số thôi.
Thớt hiện tại ko có bạn và giao tiếp ko tốt, càng đi chơi càng thấy mình lạc lõng thôi, giờ phải có 1 công việc bên ngoài, và việc đó phải giao tiếp nhiều, va chạm tầm nửa năm mới khôn ra đc, sau đó phải đi học 1 cái gì đó chứ với mớ kiến thức mmo thì chỉ có làm chân tay thôi, rồi tiếp theo là quy trình tìm 1 công việc tốt, ổn định kết hợp chơi mmo khi rảnh là cuộc sống ok, gái gú tính sau vì giờ ko phải lúc cho chuyện đó
bạn chắc chắn là thớt giao tiếp k tốt căn cứ vào đâu chỉ căn cứ vào 6 năm trong nhà k ra ngoài ư???? vậy cho hỏi ngày tết thớt cũng ở nhà k đi chơi vs họ hàng j ??? còn bạn bè dần dần sẽ sinh ra trong quá trình làm việc ngoài xã hội......còn công việc thật sự tốt lương vài chục triệu với tình trạng xã hội hiện nay k phải sv nào ra trường kể cả bằng giỏi sau 2 năm làm việc đạt được điều đó.....chứ nói thẳng h việt nam mình thất nghiệp đầy, cái chính là do đâu??? chẳng phải là do chính chúng ta quá hấp vấp vội vàng lựa chọn mà chính chúng ta k biết chọn nv là hợp ý hay chưa à????
chứ nói thẳng thớt hiện tại đang là bơ vơ chẳng biết mình ham muốn theo đuổi công việc j, công việc mà mình mong muốn là ntn.....chứ mình nói ntn, bây giờ vs tuổi tác của thớt là 26t mình khuyên k nên đi học đại học.....nếu ham muốn ngành gì xác định ms đi học để làm sau này,chứ h tự học và học ở xã hội hơn nhiều học trường lớp tất nhiên k phải tất cả các đại học đều kém nv.
Lời khuyên chân thành của mình là xác định dk mình muốn làm j đi đã, thật sự muốn đi đã rồi hãy xác định mà làm.Chứ bạn đừng nghĩ công việc vài chục triệu 1 tháng cho thớt vào tình cảnh ntn bạn ak và thớt cũng k nên quá nóng vội mà đi học kẻo vào học rồi k thích chán bỏ học thì mất nhiều time của mình lắm.
Điển hình là em, trk em cũng là 1 người học rất giỏi top 1 của trường từ khi chọn sai trường đi học mọi thứ như chống đối lại mình muốn bỏ k bỏ dk mà học tiếp càng k ra gì hết càng k thể khiến bản thân tiến lên dk.

nghe câu chuyện là thấy tào lao rồi mấy thánh còn ở đó tư vấn
Vãi thật

Bạn đi nghĩa vụ quân sự chưa, mình nghĩ đây là môi trường tốt để tìm lại mục đích của cuộc sống. Nếu muốn dễ dàng hơn chút thì đi dân quân tự vệ cũng tốt lắm đó. Đây đều là những môi trường tập thể có con người thực :D

túm lại hai chữ XL

Đọc cm của các bạn xong mình rất là cảm động. Mình nghĩ chắc sẽ đem số tiền trên gửi tiết kiệm để phòng ốm đau cho mình và me. sau đó chay grab 1 thời gian. Cảm ơn các bạn tư vấn. à mình có bệnh trong người nên ko đủ sức khoẻ đi NVQS. Mình cũng đã từng định đi NV 2 năm nhưng ko được.

Mình kể lại toàn là sự thật, bạn nào ko tin thì mình chịu vậy.

con số thì tin, còn câu chuyện cuộc sống của thớt nghe tào lao quá, ngoài ăn ngủ làm việc trong 6 năm thớt ko bao giờ ra đường? ko giải trí? chưa bao giờ xem 1 bộ phim (rạp or lậu)? lúc bí cũng ko ra ngoài hay xem fim chưởng ák? ko đọc one piece lun? à mà đi ăn hay tự nấu ăn? me thớt đâu mà để thớt vậy 6 năm?

nghe câu chuyện là thấy tào lao rồi mấy thánh còn ở đó tư vấn
Vãi thật

Mình chỉ có ra đường đi hớt tóc thôi, mà tiệm đó cách có 2 3 cái nhà, mình hớt đinh nên 1 năm chỉ hớt 2 lần. còn lại rút tiền ATM, mua quần áo,ăn uống... toàn bộ mình nhờ mẹ làm giúp. chưa xem phim rạp 1 lần nào hết, Đầm Sen,Suối tiên gì cũng chưa bao giờ đi, dến giờ mình vẫn chưa có bằng lái xe 2 bánh, nhà chỉ có 1 chiếc xe 50, lễ tết noel này nọ là buồn nhất khi thấy người ta đi chơi mà mình thì làm việc. Mà mất kĩ năng sống ở đây là giao tiếp với người thật, rồi ko biết nhiều nơi, ko có quan hệ với nhiều người. Chứ mình MMO thì cũng có xem phim và chơi game để giải trí chứ, và chat với mấy bạn quen ở 4rum. Ko thì sao mà chịu được. :(

Last edited:
6 năm trước em đang là sv năm 2 đại học, 1 sự cố xảy ra khiến gia đình em khánh kiệt, nợ nần chồng chất. Em mồ côi cha năm 1 tuổi, nhà chỉ có 2 mẹ con. Em buộc phải nghĩ học kiếm tiền. 6 năm qua em đã tự khoá mình trong phòng cách biệt với xã hội, chỉ tập trung vào MMO. Không ra ngoài, không bạn bè, không công việc, không bằng cấp. Đến hiện tại em đã giúp gia đình trả hết nợ, và có số vốn khoảng 300 triệu. Em đã thử qua hầu hết các công việc MMO và giờ chỉ còn gắng bó mỗi với captcha. Ngoài thời gian ăn ngủ ra thì em toàn làm việc.

Bên trên là vài dòng về đời em trong 6 năm qua. Bây giờ em đã có ít vốn, nhưng em mất tất cả, kỹ năng sống của em với xã hội gần như ko có vì 6 năm rồi em không ra ngoài đường. Em muốn trở lại làm người bình thường nhưng ko biêt bắt đầu từ đâu hết. Em muốn có 1 công việc, em muốn có bạn gái và đi chơi nhiều nơi như những người khác. Xin các anh em ở đây tư vấn em nên làm gì tiếp theo vì em nghĩ là mình sống biệt lập thế này đã quá đủ rồi. :(:(:(
phục cái đã nè!

Hồi trước làm qua bao nhiêu thứ, xóa nợ nhà, dư 300 mà giờ phải đi gõ captcha sao?
Định vô chia sẻ vài dòng nhưng mà thấy câu chuyện của bạn hơi vô lí nên lại cười khẩy đi ra :)

Bác vẫn cứ làm mmo đi nhé, đầu tư học 1 khóa tiếng anh buổi tối + 1 lớp ngắn hạn kế toán => Vẫn đảm bảo có thu nhập, có vốn tiếng anh, quản lý tài chính. Và chỗ đó cũng là môi trường tốt để giao tiếp và làm quen bạn gái. Sau này có vợ thì mở quán kinh doanh j đó là ổn

Hồi trước làm qua bao nhiêu thứ, xóa nợ nhà, dư 300 mà giờ phải đi gõ captcha sao?
Định vô chia sẻ vài dòng nhưng mà thấy câu chuyện của bạn hơi vô lí nên lại cười khẩy đi ra :)
Mình nói là giờ mình muốn ra ngoài làm nên đã dừng hết tất cả công việc MMO lại và chỉ đang gõ captcha kiếm tiền cơm thóc thôi. Chứ minh ko còn đam mê làm MMO nữa. Kiếm tiền nhiều làm gì khi cuộc sống ko có niềm vui.
Ai ham giàu sang nhà lầu xe hơi chứ mình ko ham. Mình chỉ mong có 1 công việc bình thường, sông trong 1 ngôi nhà bình thường, có 1 gia đình bình thường, sống 1 cuộc sống bình thường.

Last edited:
6 năm trước tức 2011 lúc đấy mà làm YT h có vài chục tỷ rồi :v

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,445
169,786
Latest member
Dinhcongtu

Most viewed of week

Most viewed of week