19 tuổi - chênh vênh giữa cuộc đời

quocanhbk17

Junior
Reactions
46
MR
0.004
Kể từ ngày bỏ quê lên thành phố học đại học thì mới thấy áp lực cuộc sống, quyền lực của đồng tiền. Hơn một năm qua đã lăn lộn từ offline qua online, từ giúp việc bị người ta mắng chửi, đến những ngày tháng gõ mega giữa đêm. Đã có những đồng tiền đủ sống, nhưng chưa bao giờ là ổn định, ngày nào cũng nghĩ cách nào để kiếm tiền. Nhà thì nghèo nên mỗi lần gọi điện xin tiền bố mẹ là mỗi lần ngượng. Năm học mới bắt đầu là nỗi lo cũng bắt đầu. Lên đây than thở cũng chỉ muốn tìm 1 người đê theo, hay 1 người có cùng chí hướng, giúp đỡ nhau có một công việc ổn định hơn. Với em thì 50k/ngày thì cũng đã ngon lành với sinh viên rồi :(. Em ở khu A không biết có ai ở đây không.

bách khoa mà làm 1 năm rồi vẫn bất ổn vậy :-s.
ko học cần thận lại quit sớm. khổ hơn. or như mình, 7 năm mới ra tr :popo_big_smile::popo_big_smile::popo_big_smile:
hôm qua mơ 1 giấc mơ bá đạo , đi học bị đúp liên tục cứ lên lớp xong lại đúp đúp như đang theo cái dự án đăng kí link được chủ tôol tính link ko được :confused:

Upvote 0
tập trung học đi bác. đi làm thêm ở ngoài ấy. học thêm tiếng gì gì ấy. tập trung học thì khi xin tiền ko thấy ngại . chứ cứ chơi ăn nhậu thì cũng ngại.

Upvote 0
tập trung học đi bác. đi làm thêm ở ngoài ấy. học thêm tiếng gì gì ấy. tập trung học thì khi xin tiền ko thấy ngại . chứ cứ chơi ăn nhậu thì cũng ngại.
Quá chuẩn. Hõc chăm chỉ. Có việc ổn mới đáp đền cha mẹ. Còn mmo kiếm phụ thui.
Sai đường hỏng cả cuộc đời ấy

Upvote 0
19t là tuổi xông pha , làm bất chấp , tuổi này là tuổi cày tuổi học tuổi thách thức đời , chứ ko phải cái tuổi để than vẫn nhé ku trai

Upvote 0
Bạn nên tập trung việc học hơn, đừng để đồng tiền dẫn đường. Mình học cntt ở KHTN đây, nhưng năm 2 vì lý do sức khỏe nên ko theo được. Sau 2 năm đại cương thực sự rất quý, nhờ nền móng đó mà mình sau này có thể tự học lập trình rất nhanh. code tool, auto khỏe re :p.
Việc học tốt kiến thức trên trường có khi sau này ko áp dụng, nhưng nó là nền tảng, là tư duy, bạn nghiêm túc vào việc học được thì sau này bạn mới nghiêm túc vào công việc được. Khi ra trường, ai cũng mang kiến thức giống nhau, nhưng quan trọng là tư duy chênh lệnh ntn thôi.
19 tuổi xin tiền bố mẹ ko sao, 29 tuổi xin mới là vấn đề :D

Upvote 0
Trước mắt cứ lo học đi đã, còn có đam mê mmo thì bỏ ra tầm 2-3 tiếng gì đó mỗi ngày để nghiên cứu từ từ thì tốt hơn, có kèo ngon thì bung sức làm, vì MMO nó mang tính thời vụ quá, làm nghề tay trái thôi.
Làm thêm kiếm tiền trang trải cuộc sống thì nên ra ngoài làm, ko những vì mấy đồng bạc mà đc tiếp xúc xã hội, xây dựng kỹ năng mềm, các mối quan hệ nữa, biết đâu sau này lại cần đến thì sao.
Hồi sinh viên làm SEO có cả trăm triệu trong tay mà trong đầu chưa hề nghĩ đến việc bỏ học, vẫn ráng học kiếm cái bằng mới tính tiếp, mình cũng học BK nhé. 19 tuổi còn trẻ lắm, đừng chăm chăm vào tiền bạc vội, btw, chúc b học tập tốt.

Upvote 0
Nhớ năm 19 tuổi cũng tự bương chải làm đủ thứ, nhớ có lần làm nhà hàng từ 10h sáng đến 9h tối, trưa được họ cho ăn 1 bữa, một ngày như vậy là 40k. Mà nói thật nó bắt làm chỏng vó, làm được mấy ngày bọn nhân viên cũ nó bắt nạt quá mình chống cự lại nên bị đuổi.
Vì học ngành CNTT nên gia đình cũng chạy vạy mua cho 1 cái laptop, lân la tìm các việc làm cuối cùng cũng đến với nghề captcha. Hồi đó gõ từ 11h tối đến 3h sáng, 1 tuần vậy cũng đc tầm 250k cũng gọi là đủ sống với sinh viên.
Nói chung khó khăn thì ai cũng phải trải qua, quan trọng là mình phải có chí hướng và kiên trì + thêm một chút may mắn nữa. Chúc bạn sớm thành công :)

Upvote 0
Nhớ năm 19 tuổi cũng tự bương chải làm đủ thứ, nhớ có lần làm nhà hàng từ 10h sáng đến 9h tối, trưa được họ cho ăn 1 bữa, một ngày như vậy là 40k. Mà nói thật nó bắt làm chỏng vó, làm được mấy ngày bọn nhân viên cũ nó bắt nạt quá mình chống cự lại nên bị đuổi.
Vì học ngành CNTT nên gia đình cũng chạy vạy mua cho 1 cái laptop, lân la tìm các việc làm cuối cùng cũng đến với nghề captcha. Hồi đó gõ từ 11h tối đến 3h sáng, 1 tuần vậy cũng đc tầm 250k cũng gọi là đủ sống với sinh viên.
Nói chung khó khăn thì ai cũng phải trải qua, quan trọng là mình phải có chí hướng và kiên trì + thêm một chút may mắn nữa. Chúc bạn sớm thành công :)
em cũng gõ mega một vài tháng, lương cũng đủ xài sinh viên, rồi sau này recaptcha nó chậm, mấy dự án captcha nát hết :((

Upvote 0
em cũng gõ mega một vài tháng, lương cũng đủ xài sinh viên, rồi sau này recaptcha nó chậm, mấy dự án captcha nát hết :((
Hồi anh làm là gõ Qlinks với Captchatyper, hồi đó ban ngày gõ có đc đâu. Toàn phải từ 10h đêm đến sáng mới load nhanh. Mà bây giờ có nhiều cái để theo mà :D

Upvote 0
Làm thuê bên ngoài vẫn ổn hơn :) Năm 2012 - 2014 mình gõ captcha mỏi lưng, mòn mắt mà vẫn đói, trong khi bọn bạn nó làm bên ngoài, giao tiếp xã hội và sống tốt hơn nhiều. Nói chung làm mmo thì phải làm mấy công việc ổn định như web, fanpage và 1 vài công việc khác. Chứ làm mmo như gõ captcha hay kiếm mấy đồng lẻ qua ngày thì chẳng được gì. Tốt nhất kiếm việc bên ngoài và học cho xong.
Sẽ chẳng có tương lai tươi sáng trong nghề mmo nếu cứ làm mấy công việc như vậy. Còn nếu chấp nhận để kiểm ít tiền lẻ tiêu pha thì oke thôi.

Nói chung là dành quá nhiều thời gian vào kiếm mấy đồng lẻ trên mmo là sai lầm, hỏng đời đấy.

Upvote 0
Kể từ ngày bỏ quê lên thành phố học đại học thì mới thấy áp lực cuộc sống, quyền lực của đồng tiền. Hơn một năm qua đã lăn lộn từ offline qua online, từ giúp việc bị người ta mắng chửi, đến những ngày tháng gõ mega giữa đêm. Đã có những đồng tiền đủ sống, nhưng chưa bao giờ là ổn định, ngày nào cũng nghĩ cách nào để kiếm tiền. Nhà thì nghèo nên mỗi lần gọi điện xin tiền bố mẹ là mỗi lần ngượng. Năm học mới bắt đầu là nỗi lo cũng bắt đầu. Lên đây than thở cũng chỉ muốn tìm 1 người đê theo, hay 1 người có cùng chí hướng, giúp đỡ nhau có một công việc ổn định hơn. Với em thì 50k/ngày thì cũng đã ngon lành với sinh viên rồi :(. Em ở khu A không biết có ai ở đây không.
còn anh 24 tuổi dm bỏ hết cả cuộc đời và giờ bắt đầu từ đầu đây chú :3

Upvote 0
Nếu thật sự chăm chỉ và có nghị lực tốt như những gì mô tả có thể về đội của mình. Mình sẽ trao cho bạn cơ hội một ngày làm việc 4-6h, 1 tháng kiếm 500-900$. Thời gian còn lại hãy tập trung vào học tập. Thực tế trình độ kiến thức trên nhà trường là kiến thức cơ sở rất quan trọng cho bạn sau này.
Có thể inbox mình để thảo luận thêm về công việc nhé.
cho e 1 slot với bác e làm hơn 8 tieng cũng đc :(

Upvote 0
còn anh 24 tuổi dm bỏ hết cả cuộc đời và giờ bắt đầu từ đầu đây chú :3
Một bác thất tình chia sẻ :popo_angry:

Upvote 0
Hoàn cảnh mình còn tệ hơn cả thớt. Nhưng nói thật sv đi làm thêm ngày 50k hoàn toàn bt. Giờ giá làm part time cho sv ở ngoài bèo cũng 10k/h trở lên. Trước mình còn sv cũng rất ít khi nào mà cầm tiền của gia đình vì có hỏi cũng chả có đâu mà xin, mình chỉ toàn xài tiền làm thêm vào buổi chiều - tối và tiền vay cho HSSV thôi nên giờ ra trường cũng mang theo 1 khoảng nợ tầm 30 củ. Mà cái hại ở chỗ là khi mình còn mang gánh nặng cơm,áo, gạo, tiền thì thường mình sẽ ít tập trung cho những việc khác, đặc biệt là việc học vì nó là việc chính :( Nên thớt cần xác nhận lại cái nào mới là quan trọng nhất đối với mình, chứ còn mãi mê lo kiếm tiền thì chắc chắn việc học hành cũng sẽ bị lung lay.

Upvote 0
ngày xưa làm đc 50k cũng quý . mà giờ thấy n nhỏ bé quá

Upvote 0
bách khoa mà làm 1 năm rồi vẫn bất ổn vậy :-s.
ko học cần thận lại quit sớm. khổ hơn. or như mình, 7 năm mới ra tr :popo_big_smile::popo_big_smile::popo_big_smile:
Cũng phải vài năm rồi mới vào lại forum này. Hôm nay vào theat này đọc tình cờ gặp lại người quen năm xưa. Cảm thấy rất vui. Không biết bạn giờ còn nhớ mình ko nhỉ? :)

Upvote 0
Cũng phải vài năm rồi mới vào lại forum này. Hôm nay vào theat này đọc tình cờ gặp lại người quen năm xưa. Cảm thấy rất vui. Không biết bạn giờ còn nhớ mình ko nhỉ? :)
nhớ chứ sao k. Vẫn khỏe chứ bạn.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,364
170,487
Latest member
gunnercoin

Most viewed of week

Most viewed of week