Suggest Điều kiện tạo 1 site mạng xã hội :)

hơ mình đâu nói mạng xã hội mình nói web ứng dụng mà :(
Bạn tưởng làm web ứng dụng dễ như mấy cái blog tin tức ah :D
Test lên test xuống lỗi mắt ra ý chứ. ko dễ ăn đâu khi không biết code + nguồn lực bạn đầu để tiêu tốn cho nó.
Em đang làm 1 phần mềm quản lý trên nền tảng web + App cho IOS, Android, winphone. Đầu tư từ tháng 12 năm ngoái tới giờ. Đầu tư vào nó cũng tầm 180 củ rồi :( Mà vẫn chưa ra lò. Sắp tới khoản nhập liệu chắc cũng tầm tiền đó :(

nhập liệu thì nên tuyển CTV + crawler tận dụng tối đa có thể nhất để giảm chi phí

Luật chỉ cho tổ chức hoặc công ty làm mạng xã hội thôi. không dành cho cá nhân. Nếu bạn muốn phát triển mạnh thì cần lưu ý điều này

Mình thì có đủ hết điều kiện cần và thiều điều kiện đủ
+ Công ty + đóng thuế
+ Server + Coder + Ý tưởng
+ Tiền đầu tư
Vấn đề mình vẫn ko phát triển được bởi vì không có người thật sự tài giỏi phát triển nổi dung + có năng kiếu quản lý Pr và ngôn ngữ ...vv và rất nhiều điều kiện để nó phát triển.
Nói thật mình rất lười cày bừa tìm kiếm nội dung hay và khả năng lôi kéo của mình kém.
Nếu bạn muốn có thể hợp tác ký hợp đồng. Tài nguyên và lợi nhuận chia % theo thỏa thuận

Dự tính là tuyển cộng tác viên để nhập nội dung ấy bác. Nhưng mà dự tính có hơn 2 triệu dữ liệu cần nhập (dữ liệu có chỉnh sửa) nên cũng tốn bác ạ. Chứ copy, paste đơn thuần thì dễ quá.

Mình thì giờ cứ để kệ nó thôi chứ thời gian đâu mà làm. Nói chung để thời gian làm công việc chính kiếm $. Đầu tư mảng này rất tốn kém mà thu về chút ít kết quả cũng phải mất vài năm. Đối thủ cạnh tranh nhiều như nấm. Giờ chỉ cần nhân tài ... đang chờ người tài gậy dựng kiểu hợp tác chung sức

Mình thì giờ cứ để kệ nó thôi chứ thời gian đâu mà làm. Nói chung để thời gian làm công việc chính kiếm $. Đầu tư mảng này rất tốn kém mà thu về chút ít kết quả cũng phải mất vài năm. Đối thủ cạnh tranh nhiều như nấm. Giờ chỉ cần nhân tài ... đang chờ người tài gậy dựng kiểu hợp tác chung sức
Làm việc là ngắn hạn. Đầu tư dự án là dài hạn. Lấy cái ngắn hạn nuôi cái dài hạn mà bác. Khách truy cập internet lúc nào chả đói thông tin. Bác đánh đc vào tâm lý họ là ăn đc thôi. Mà cho em tò mò hỏi xíu: Mô hình của bác có hay ho ko :D Tại sao bác không khai thác tiếp khi bác đã tập hợp nhiều thứ: Ý tưởng, Kỹ thuật, và TÀI CHÍNH. Việc kiếm nhân tố Content và PR thì đâu có gì khó khăn đâu?

Nói về công việc chinh mình đã làm cách đây 9 năm giông như là 1 hệ thống và hệ thống đó đã có thành quả cũng như việc trồng cây và giờ đây hái được trái ngọn. Đối với mình bây giờ thời gian là vàng bạc. Công việc hiện tại là duy tri hệ thống và phát triển + với hợp tác với bạn bè hoàn thiện hơn. Nói thật làm cái mạng xã hội này phải đâu tư rất lớn mà kết quả thì không khả thi. Có quá nhiều cạnh tranh và cũng quá nhiều rui ro nếu đầu tư vào lĩnh vực này. Muốn nó mạnh cần thu thập tài liệu quý mà tài liệu này ở đâu ra? Nếu đi copy thì chắc chắn ko thể phát triển. Nếu tự sáng tao thì ko có nhân lực. Nếu lấy y tưởng bài viết của người khác sau đó thêm măm thêm muối vào thành bài viết của mình thì tốn công sức nhân lực. Nói chung cần người đam mê chứ mình chảng muốn đầu tư mà không có kết quả. Đa phần người ta chỉ nghĩ đến lợi ích là được gì ? Rất ít người vì đam mê. Mà tài năng thì khó gặp. Mà có gặp thì cũng làm riêng. Toàn bọn cà tàn cà tàn thấy chán.

Các bạn làm mạng xã hội, đó là dạng Bigdata, Đòi hỏi kỹ thuật xử lý ở mảng application và mảng server có kinh nghiệm, chưa kể đến việc crawler dữ liệu, nguồn người dùng, mục đích sử dụng nữa. Thế nên làm việc với ai thì nên cân nhắc cho kỹ càng trước khi hợp tác kẻo tốn thời gian, mất tiền của (kinh nghiệm bản thân). Làm 1 site như facebook không khó, nhưng để có dữ liệu như facebook mới là điều lên trời. hehe

Với mình, hệ thống network không thành vấn đề. Nói thẳng luôn là hệ thống mạng xã hội ở Việt Nam không được chính quyền ủng hộ. Điều đó có nghĩa là mảng Lobby sẽ tương đối khó khăn. Nhưng mình nghĩ ko phải là không làm được nếu có sự đầu tư và ý tưởng hay.
Đúng như bác anmay nói, Làm 1 site không khó, network có tiền là ok. Nhưng để có dữ liệu thì mới tốn kém. Nhưng nếu ý tưởng tốt, và đánh trúng tâm lý người sử dụng, thì việc có lượng dữ liệu không phải là khó khăn. Đương nhiên ban đầu vẫn phải có vốn đầu tư hoặc kêu gọi bạn bè hỗ trợ về mảng nội dung.
Như khách hàng của mình, Mình làm cho họ 1 cái mạng xã hội trên buddypress từ năm ngoái, nội dung dành cho các bà mẹ mang bầu, cách chăm sóc trẻ con, và nguồn dinh dưỡng cho 2 đối tượng trên, Mình phát triển từ đầu với họ, và tới giờ lượng thành viên của họ đã tầm 6000 người. Thu nhập từ quảng cáo (google adsense) và quảng cáo của các hãng trên site đó + Quảng cáo trên youtube cũng > ~$5000 do họ tiết lộ.

Hiện tại mình đang thực hiện tiếp 1 project cũng là mạng xã hội cho họ, nội dung liên quan đến bài test, trắc nghiệm, bình chọn, khảo sát và kèm theo quà tặng cho người tham gia là các thẻ giảm giá (Bác thớt đã biết đến dự án này vì mình cho xem demo online). Cái đó cũng là cái hay mà ở VN có rất ít cty làm. Và nếu như có quà tặng cho người tham gia mà họ ko mất vốn mất lãi gì, thì đương nhiên ai cũng thích ^_^. Cái quan trọng là kiếm được nguồn tài trợ thôi :)

Cho nên các bác đừng nghĩ đã làm mảng xã hội là khó khăn, phức tạp. Nếu mình đánh vào 1 nhóm người, rồi lan rộng ra dần từng bước thì sẽ ok hơn.
Về bác chủ topic, mình đã tư vấn cho bạn ấy về mô hình, cũng tính toán mảng hạ tầng cho bạn ấy với mức chi phí hợp lý nhất. Phát triển theo kiểu nước tới đâu bắc cầu tới đó. Nếu cần thiết có thể sẵn sàng nâng cấp hệ thống. Cơ bản là có những bước đi tính toán cần thiết thôi.

Mạng xã hội ở VN hơi hổ lốn. Ngoài Facebook đc VN ưa chuộng, thì có Zing me, GO.VN, noi.vn v.v... Nếu biết cách khai thác thì ko phải là không thể :) Nếu mạng xã hội dành cho các thím mmo giới thiệu aff cho nhau để kiếm chác có khi lại ăn được :D (funny xíu :p )

Các bạn làm mạng xã hội, đó là dạng Bigdata, Đòi hỏi kỹ thuật xử lý ở mảng application và mảng server có kinh nghiệm, chưa kể đến việc crawler dữ liệu, nguồn người dùng, mục đích sử dụng nữa. Thế nên làm việc với ai thì nên cân nhắc cho kỹ càng trước khi hợp tác kẻo tốn thời gian, mất tiền của (kinh nghiệm bản thân). Làm 1 site như facebook không khó, nhưng để có dữ liệu như facebook mới là điều lên trời. hehe
Bạn cho mình yahoo mình học hỏi thêm nhé :) :) Tks

Announcements

Forum statistics

Threads
418,512
170,605
Latest member
linhphanvan1211

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom